PDA

View Full Version : Chia lại Partition cho Vaio!

hungcrazy
03-06-2007, 11:50
Em vừa đc gởi về con Vaio VGN-C220E xài win vista, lúc về vừa bật lên thì nó nhảy vào setup lun Win, ko kêu mình chia partition gì cả, nên bi giờ nó chỉ có 1 ổ C 160GB, hix! Các bác cho em hỏi có thể dùng Partition magic để chia lại cho máy ko ạ? Chứ để 1 ổ 160GB thế này nguy hiểm wá:(

fifagc
03-06-2007, 12:55
Thì cài win vista bình thường trên 160GB đi. Xong xui đâu vào đấy rồi dùng PMagic chia. đâu sao đâu.BT mà

linhBP
03-06-2007, 13:46
Em vừa đc gởi về con Vaio VGN-C220E xài win vista, lúc về vừa bật lên thì nó nhảy vào setup lun Win, ko kêu mình chia partition gì cả, nên bi giờ nó chỉ có 1 ổ C 160GB, hix! Các bác cho em hỏi có thể dùng Partition magic để chia lại cho máy ko ạ? Chứ để 1 ổ 160GB thế này nguy hiểm wá:(

Bạn kích chuột phải vào Mycomputer chọn Manage chọn Disk Management , rồi kích chuột phải vào ổ muốn chia và chọn Shrink Volume... rồi chình kích thước ổ cần tạo => nhấn vào Shrink, sau đó nhớ tích vào ô Quick Format là OK.
Chúc bạn thành công :)

hungcrazy
03-06-2007, 15:55
Bạn kích chuột phải vào Mycomputer chọn Manage chọn Disk Management , rồi kích chuột phải vào ổ muốn chia và chọn Shrink Volume... rồi chình kích thước ổ cần tạo => nhấn vào Shrink, sau đó nhớ tích vào ô Quick Format là OK.
Chúc bạn thành công :)

Làm đc gòi, cám ơn bác! Nhưng cách này nó chỉ cho phép chia 1 ổ với maximum là theo % dung lượng có sẵn thui hả bác? Em chỉ chia đc tối đa là khoảng 50GB, muốn chia tiếp thì ko đc:D
Cám ơn bác nhìu!

linhBP
03-06-2007, 16:09
Làm đc gòi, cám ơn bác! Nhưng cách này nó chỉ cho phép chia 1 ổ với maximum là theo % dung lượng có sẵn thui hả bác? Em chỉ chia đc tối đa là khoảng 50GB, muốn chia tiếp thì ko đc:D
Cám ơn bác nhìu!

Bạn ra hàng bán đĩa Soft mua về 1 chiếc đĩa CD Boot, mở máy boot từ CD, và sử dụng chương trình Acronis trong mục Partition... để chỉnh lại dung lượng các ổ theo ý mình nhé :D

conongbaybay
15-04-2009, 06:54
mình có 1 sony vio ổ cứng 160Gh mình muốn chia lai partition nhưng không được. nó cứ báo lỗi #14 hoài hà các bạn cho mình biết làm thế nào để chia lại partition đây

pulsar
15-04-2009, 08:14
Vì chia bằng partition Magic nó không hiểu được cái vista nên chia báo lỗi.
Thấy bảo dùng acronic chia xong là ok. Trước mình chia bằng PQmagic, chia xong thì ko vào được vista nữa. Bỏ vista cài XP cho lẹ :).
Chia trong vista nó ko cho chia ổ C dưới 50G đâu, còn phần còn lại chia thoải mái. Chia từ boot chắc là được! Nhưng nhớ dùng đúng chương trình chia được. Cẩn thận khi chia bằng Part Magic