PDA

View Full Version : Giúp mình với

daiviet999
25-02-2003, 18:18
Mình có một máy P3 , ổ CD RW hiệu sony cắm qua PCI , 2 ổ cứng : 1 cái 20 Gb làm ổ C , 1 cái 40 Gb chia lam D và E chứa dữ liệu . Hôm qua sau khi cài Noton antivirus 2002 bản Full của đĩa phước 1 lên và clicksee mình đã khởi động lại quét vius thấy có con w32 diệt xong khởi động lại vẫn chạy bình thường , khi tắt máy đi ngủ hôm sau bật lên không chạy, ( mà thấy 2 đường link một cái vào win thì bị lỗi , một cái vào Dos ) dùng đĩa mềm khởi động thấy mất ổ C ( 20 Gb ) chỉ còn 2 ổ D và E ( lúc này chúng tự dịch chuyển lên thành C và D ) mình setup lại win 2000 pro thì nó cài vào ổ D ( tức ổ C lúc đó ) vào trong win thì lại thấy cái ổ C 20 Gb kia nó còn đủ cả nhưng không hiểu sao không nhìn thấy trên Dos mặc dù nó được định dạng là FAT 32 vẫn có thể dùng để sao chép dữ liệu được nhưng không dùng khởi động được.

Mình rất cần khôi phục lại cái ổ C 20 Gb đó làm thành ổ khởi động . Bạn nào biết làm ơn chỉ giúp.

Mình xin cảm ơn !

timdehoc
26-02-2003, 21:23
Theo mình bạn nên tháo ổ 40Gb ra rồi tiến hành sửa ổ 20Gb (vì nó là đĩa khởi động), sửa xong lắp ổ 40Gb vô lại.

daiviet999
27-02-2003, 18:19
Cảm ơn bạn timdehoc nhiều liệu có phải Fomat bậc thấp không nhỉ hay chỉ cần fomat bậc cao là được ?

Thanks

haducbinh
27-02-2003, 19:20
theo như bạn nói thì bạn không thể khởi động vào dia c được phải không??vậy bạn thử vao dos và fdisk rồi sys c: lại coi thế nào

timdehoc
27-02-2003, 20:43
Mình đoán không lầm, khi quét virus, bạn đã vô tình delete luôn file đó (file khởi động), bạn boot máy từ đĩa khởi động A, rồi dùng sys c:
chưa đến nỗi phải dùng lệnh fdisk đâu.

sayonarahacker
27-02-2003, 21:58
Vậy sao, theo tui thì lại khác. Mà bác nói là gắn bằng PCI là sao? Nó phải gắn vào IDE chứ?
Cái nữa là nếu như bác biết BIos thì có thể vào đó coi thử coi có nhận dạng được không. Nhưng nếu muốn nhận thì bác phải chỉnh một cái là Master và 1 cái là Sl rùi sao đó hãy detected nó. Nếu như mà thấy thì ok. Sao đó chọn Boot từ Cd-rom. Ok? Tui không tin tưởng đĩa mềm cho lém. Nếu như mà thấy được luôn cái ổ đó thì cứ cài đè lên chọn save dữ liệu. thế là ok rùi. Còn nếu không thì tháo cái 20Gb ra chỉ mình nó cho làm việc thui như thế thì dể hơn. Rùi coi nó có nhận dạng không nếu có thì bác biết phải làm gì rùi đó. Cài đè win lên chứ gì. Còn Format thì làm sao mà cứu dữ liệu đây. Còn nếu như không cần dữ liệu mà chỉ cần xài ổ đó thì có thể dùng Disk Manager cái này hay hơn Fdisk và nhanh hơn nhiều luôn tiện có thể thử nghiệm luôn. Nó format nhanh cấp tốc luôn. 30s so với khoảng 5 phút bằng Fdisk đó you. Còn cho đĩa mềm vào cấp cứu bằng sys thì cũng tạm nhưng mà cái trò này xưa rùi chỉ số thành công kém lém. He...
Nếu có gì hỏng hiểu thì mail cho tui:sayonarahacker@yahoo.com

daiviet999
28-02-2003, 17:05
Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình giúp đỡ !

Nhưng vấn đề là trước đây máy đang chạy và nó không bị người dùng thay đổi gì về cấu hình Cmos ( mặc dù main của các máy lắp Pentum trở lên đều có khả năng nhận ra ổ đĩa mới và yêu cầu vào Cmos để xác nhận ) sau khi quét virus mình đã khởi động lại như vậy vấn đề xoá nhầm file khởi động bị loại bỏ, vì ổ CD RW này dùng cho quét film và ảnh nên nó chạy qua cổng USB mà main không hỗ trợ nên phải cắm thêm card PCI để lấy cổng USB , Khi minh setup hệ điều hành hoặc dùng ổ mềm khởi động thì nó không nhìn thấy ổ C ( là cái ổ 20 GB ) mà chỉ thấy cái ổ 40 GB ( là ổ D và E ) khi đó nó định nghĩa ổ D thành C và ổ E thành D . Cho dù muốn Fdisk thì cũng phải nhìn thấy ổ mới Fdisk được chứ hiện mình có PQmagic 7 trong tay nhưng nó không nhìn thấy ổ 20 GB đó mà chỉ thấy ổ đó khi dùng win thôi , mình đã kiểm tra xem nó để ở chế độ FAT ( FAT 32 ) hay NTFS thì nó ở FAT 32 như vậy loại trừ khả năng ổ mềm không nhìn thấy do không tương thích với hệ điều hành. Mình đang nghi nó hỏng về bảng ghi dữ liệu gì đó nên không nhận dạng được nhưng mình lại không hiểu về cái này , táy máy vào sợ mất dữ liệu ( dữ liệu cũng khá nhiều chưa thể copy hết được ra CD nên chưa dám thử Fomat bậc thấp ) .