PDA

View Full Version : SOS! Cứu mình với! Máy tính bị ngập nước

luongmai
30-05-2007, 20:19
Do đi vắng quên đóng cửa sổ nên toàn bộ dàn máy của mình (LCD, Case, ... mọi thứ) đều bị ngập nước rất trầm trọng trong suốt 3 ngày mình đi vắng. khi mình về thì hầu như mọi thứ đều bị ướt như nhúng trong nước. Khổ nỗi tất cả hệ thống vẫn đang cấp điện. Modem còn bốc lên mùi khét. Sau khi sấy khô mọi thứ. bật lên thử thì tất cả đều hoạt đông bình thường được! 1 ngày. Giờ thì chẳng có cái nào hoạt động ngoại trừ cái modem ( vẫn còn mùi khen khét). Cho mình hỏi máy của mình còn cứu được không vậy. chắc là chẳng ai bảo hành đâu nhưng mà nếu đem đi sữa thì có sữa được không vậy
Khổ quá sắp tới làm project rồi mà giớ không có máy.

Maolivn
30-05-2007, 20:24
Cái nào xài đc thì lấy, ko thì... bỏ :|, ngoài ra e ko biết cách nào chữa cả (ngâm nước 3 ngày, hic)

luongmai
30-05-2007, 20:28
Trời!! Nhưng nó vẫn còn chạy được 1 ngày trước khi "ra đi" mà. Chẳng lẽ bỏ cả. CPU , main, RAM, VGA, LCD panel, Turner TV,HDD làm sao biết cái nào còn hoạt động
Huhuhu

lee_huynh306
30-05-2007, 20:33
Mần răng mà để em iu nó ngâm nước tới 3 ngày rứa?:blink:

luongmai
30-05-2007, 20:34
Mần răng mà để em iu nó ngâm nước tới 3 ngày rứa?:blink:

Về quê vợ tương lai ạ :D

hoangchau
30-05-2007, 20:52
Bạn nên cẩn thận tháo rời từng bộ phận, đem ra phơi nắng, lấy máy sấy tóc sấy cho kỹ. Lắp lại dùng bình thường.
Hồi tôi còn SV, nước lụt vào, bám đầy đất, lúc đó lấy bàn chải đánh sạch bùn, phơi nắng, xử lý như trên vẫn dùng tốt/

quangbi123
30-05-2007, 20:56
Trời ơi khổ quá, làm sao mà lại ra nông nỗi này. Rút kinh nghiệm mình phải để máy phía trong chứ sát cửa sổ là nguy lắm :)

minhquan1712
30-05-2007, 21:15
hix. Máy vi tính mà ngập nước thì chỉ có pó tay thoai. Cầu trời đừng hỏng thôi, chứ sửa thì biết sửa như thế nào trời T_T

dly
30-05-2007, 22:05
Riêng PC, bạn gỡ main ra khỏi thùng máy, gỡ luôn cả cục pin ra khỏi mai. Ngâm vào thau nước sạch, cùng vơí Ram, card graphic, dùng bàn chải mềm chà rưả, phun nước vơí tia nhỏ vào các slot PCI, slot ram, sau đó phơi nơi thoáng tránh ánh nắng trực tiếp vài giờ, dùng máy sâý làm khô, bay hơi ở những slot và các chân tụ, Ráp lại và run :D

Đây là các bước cơ bản của vệ sinh máy tôi thường sử dụng cho những linh kiện xin được về ráp thành các bộ máy tính của chương trình tinhocxanh.

Chúc bạn may mắn (bạn liêù quá, máy bị vô nước chưa làm khô mà đã bắt nó hoạt động) bước rưả lại các thiết bị rất cần vì tránh được ít nhiêù chất acit có trong nước mưa

Tham khảo cho biết :D http://www.grynx.com/projects/wine-in-laptop/

nuahonthuongdau
30-05-2007, 23:04
Sau khi sấy khô mọi thứ. bật lên thử thì tất cả đều hoạt đông bình thường được! 1 ngày. Giờ thì chẳng có cái nào hoạt động ngoại trừ cái modem ( vẫn còn mùi khen khét).

cái dớ dẩn của chú mày là sấy khô, bật máy. với tình trạng đó phải tháo tung các linh kiện chính ra, phơi ngoài nắng to ít nhất 3 hôm. ổ cứng dính nước thì còn lâu hơn.
nói chung nếu cẩn thận phải phơi hàng tuần
1 bài học nhớ đời. tuy nhiên vẫn chia buồn với khổ chủ. :bawling:

luongmai
30-05-2007, 23:05
Nói vậy là bye bye máy mình rồi sao!. Mới vừa lấy máy sấy thổi nó một hồi !( khô từ lầu rồi còn sấy gì !) Nhưng tình hình chẳng có gì khả quan. Thôi kệ ngày mai đem ra tiệm sữa xem thế nào!

khoabeo108
31-05-2007, 03:50
Ngâm nước mưa 3 ngày. Cho dù ngay bây giờ ko hỏng, thì cũng tổn thọ tất thôi.
Làm như anh Dly nói, ngâm: Main, Ram, Card Vga (và các card rời khác nếu nó) vào nước sạch (mua vài chai Lavie cũng đc), vừa sạch bụi, và quan trọng nhất là giảm thiểu yếu tố axit trong nước mưa. Còn nếu ko, giả sử cái main vẫn chạy, thì chẳng mấy bữa mà phù tụ đâu.

Còn những thiết bị khác, thì chỉ trông chờ vào may mắn thôi. Bạn đã cắm điện vào chạy rồi thì nó quy về... sự đã rồi

lee_huynh306
31-05-2007, 23:02
Các linh kiện máy tính, trừ HDD và ODD thì không nên, còn lại hầu hết vào nước đều ổn cả- tất nhiên là phải không có điện đi qua. Sau đó dùng khăn khô lau sạch rùi dùng quạt làm nó khô, tránh phơi dưới ánh nắng trực tiếp và cũng không nên dùng máy sấy. Nhiệt độ quá cao sẽ làm tổn thương các con chip, tụ, mạch.. trên các thiết bị này.

spartacus
31-05-2007, 23:14
Ngâm nước 3 ngày mà nó vẫn sống được 1 ngày nữa là nó cố gắng lắm rồi, bác có nghe trước lúc ra đi ( tắt ngúm) nó nói gì với bác không?? Em nghĩ chắc là nó nói:" anh cố gắng dành dụm tiền mua máy khác em đi đây, hẹn gặp a dưới suối vàng" đúng kô???

Arkain
01-06-2007, 03:03
Sắp được vợ thì lại mất "người yêu", đúng là oái oăm :D

The Old Man
01-06-2007, 03:37
Sắp được vợ thì lại mất "người yêu", đúng là oái oăm :D

Đọc câu này không biết bạn luongmai nên :D hay nên :bawling:

SLI-nForce4
01-06-2007, 11:25
anh này có vẻ như na ná giống em
bạn gái vừa đồng ý "lời tỏ tình" của em xong rùi tụi em đi chơi loanh quanh,lúc về nhà hớn hở vui thì phát hiện bố mẹ đã cầm cả con máy tính mới mua...cho vào tủ khóa lại,weekend mới cho mở tủ để lấy :bawling:
lúc đầu em bảo nếu mà bạn gái em đồng ý thì em giảm 10 năm tuổi cũng được, nhưng em lại được "bạn gái" mất thèng "bạn thân"...xui thật :crying:

vietplaystation
01-06-2007, 12:35
Bạn giống tôi

Cách đây đúng 1 năm, sau khi đi lấy xe bị CA tạm giam, do chạy nhiều nơi nên mệt, về nhà ngủ thiếp đi, trời mưa nên nước tràn vô ngập nhà, ngủ say quá nên ko biết, cái INSPIRON 9200 bị ngập nước gần 3h đồng hồ, khi tỉnh lại thì.....,hmmm, tôi phải mang sấy khô và sau đó mang đi fix, fee tất cả mất 6.5t, đen thật

SLI-nForce4
01-06-2007, 22:33
Bạn giống tôi

Cách đây đúng 1 năm, sau khi đi lấy xe bị CA tạm giam, do chạy nhiều nơi nên mệt, về nhà ngủ thiếp đi, trời mưa nên nước tràn vô ngập nhà, ngủ say quá nên ko biết, cái INSPIRON 9200 bị ngập nước gần 3h đồng hồ, khi tỉnh lại thì.....,hmmm, tôi phải mang sấy khô và sau đó mang đi fix, fee tất cả mất 6.5t, đen thật

hik...6,5 triệu...đắt kinh!!
vậy thì tốt nhất đừng để đồ điện tử ở những nơi nhạy bén như gần cửa sổ..kẻo tai họa!!

hoangdao26990
01-06-2007, 23:00
hờ...ai cho mấy bác đem chuyện iu đương dzo đây hả. :D

Arkain
02-06-2007, 03:19
Nghe anh em than vãn giống như hồi bão Katrina hoành hành bên tiểu bang Louisiana, nhà nào nhà nấy nước ngập đến cửa sổ, trong vòng một đêm mà không biết bao nhiêu trăm ngàn cái PC vĩnh viễn ra đi >.<