PDA

View Full Version : lại vấn đề màn hình

trancannam
30-05-2007, 16:21
màn hình em mắc bệnh lạ lắm . bất máy tinh' lên màn hình đen xì không lên cái gì cả . rõ ràng màn hình tốt ,điện vào . mong các sư huynh chi? bao? . em nghĩ chắc nó chỉ lỏng chân cắm cạc màn hình thôi nhưng lau các kiểu mà không dc .

Max13
30-05-2007, 16:30
den man hinh con chop,hay đơ rồi,kiểm tra kỹ cpu nếu kô thấy hiện tượng gì thì đem monitor đi khám bệnh đi là vừa

hoangdao26990
30-05-2007, 22:04
đơn giản là cắm chặt RAM.okie

badboy_h151ng
30-05-2007, 23:57
đơn giản là cắm chặt RAM.okie

bị gì gòi lỏng ram thì chí ít nó cũng lên màn hình đầu tiên . Mình không rành lắm về màn hình như chắc chắn nó không liên quan gì tới ram .
có thể là do VAG của bạn đó . thử tháo ra cắm chặt vào xem . còn không dược nữa đem monitor qua máy khác thử . Nếu Monitor bình thường thì nên xem lại cái VGA nha bạn

Lord_of_monsters
31-05-2007, 09:28
bị gì gòi lỏng ram thì chí ít nó cũng lên màn hình đầu tiên . Mình không rành lắm về màn hình như chắc chắn nó không liên quan gì tới ram .
có thể là do VAG của bạn đó . thử tháo ra cắm chặt vào xem . còn không dược nữa đem monitor qua máy khác thử . Nếu Monitor bình thường thì nên xem lại cái VGA nha bạn

>> bạn bảo lên màn hình đầu tiên nào???
chẳng lên cái gì sất cả hiểu chửa nó im như thóc ấy, bạn lau lại chân ram và chân cạc màn hình nếu nó rời sau đó clear bios rồi cắm lại tất cả. nhưng trước tiên bạn rút dây cắm vào các màn hình ra để ngoài bật điện nếu còn tốt nó sẽ có màn hình con con nhấp nháy trên màn hình (để biết màn hình tốt không ấy mà)

badboy_h151ng
31-05-2007, 14:27
không muốn nói nặng nhưng khi khởi động nếu màn hình tốt và VGA tốt thì nhất định phải nhảy lên màn hình thông báo thông số VGA nếu cả cái này cũng không có thì hoặc màn hình hỏng hoặc VGA hỏng có thể nghi ngời tới CPU và Main còn Ram thì không bao giờ có vấn đề . Nếu tháo ra cắm ram vào mà lên màn hình thì tui hưa sẽ biến mất khỏi cái diễn đàn này :D

hoangdao26990
01-06-2007, 20:35
ko có du. đó đâu bạn,ko có RAM nó ko lên j hết đâu.bạn thử xem

luongmai
01-06-2007, 20:51
không muốn nói nặng nhưng khi khởi động nếu màn hình tốt và VGA tốt thì nhất định phải nhảy lên màn hình thông báo thông số VGA nếu cả cái này cũng không có thì hoặc màn hình hỏng hoặc VGA hỏng có thể nghi ngời tới CPU và Main còn Ram thì không bao giờ có vấn đề . Nếu tháo ra cắm ram vào mà lên màn hình thì tui hưa sẽ biến mất khỏi cái diễn đàn này :D

Mình không muốn bạn biến mất khỏi dđ này đâu. Nhưng cũng nhắc bạn là: RAM, CPU, VGA. một trong 3 thứ nếu bị hỏng thì màn hình sẽ chảng lên gì cả đâu. Nếu là hỏng VGA hoặc RAm thì khi khởi động còn nghe được tiếng bip bip...(có thể đoán bệnh qua tiếng này). Còn nếu hỏng CPU hoặc Main thì chẳng có gì xảy ra khi bạn bật máy cả.
Cũng có thể là trong các thiết bị của bạn chẳng có cái nào hư cả. hiện tượng xảy ra khi máy của bạn bị "sock điện" đẫn đến việc bios không hoạt động được. cách giải quyết là tháo tát cả ra, clear CMOS, tháo cả pin CMOS luôn. sau đó ráp lại. 100% là chạy hoặc chí ít cũng biết được thiết bị nào bị hư

tFX
01-06-2007, 20:51
1. Check màn hình, có điện vào không. Thường thì nếu lỗi do màn hình thì máy nó vẫn khởi động bình thường (kêu tít 1 phát).
2. Nếu màn hình ok, check theo thứ tự sau: thứ nhất là do nguồn, thứ hai là mainboard(có thể hỏng bios), hoặc lúc khởi động sờ vào cục tản nhiệt CPU xem nó có nóng không, nếu nguội thì là do CPU.
Nếu lỗi do card màn hình (kêu tít 2 dài 1 ngắn (award bios)) hay do ram (kêu tít tít ngắn liên tục) thì main nó đã kêu lên báo rồi:

card màn hình: kêu tít 2 dài 1 ngắn (award bios)
ram: kêu tít tít ngắn liên tục (award bios)
ami bios thì kêu 2 tiếng tít liên tục.

badboy_h151ng
01-06-2007, 23:22
luongmai phiền bạn quay lại học vi tính đi nhá . Lúc vừa khởi động máy thì CPU chạy trước , phát ra lệnh đi tìm VGA trước tiên , sau đó nó sẽ tìm tới BIOS và chép BIOS vào Ram ( lúc này Ram mới hoạt động )
cả quá trình khởi động máy cũng không biết
Các bạn nói xem mình nói đúng không . Chú ý nhá dù bạn có tháo ram ra thì vẫn hiện lên dòng chữ báo hiệu thông số VGA
luongmai bạn có thể thử .

tFX
01-06-2007, 23:24
luongmai phiền bạn quay lại học vi tính đi nhá . Lúc vừa khởi động máy thì CPU chạy trước , phát ra lệnh đi tìm VGA trước tiên , sau đó nó sẽ tìm tới BIOS và chép BIOS vào Ram ( lúc này Ram mới hoạt động )
Các bạn nói xem mình nói đúng không . Chú ý nhá dù bạn có tháo ram ra thì vẫn hiện lên dòng chữ báo hiệu thông số VGA
éc, không cắm ram đố cái màn hình nó hiện lên cái gì ~_~, vừa thử xong(gỡ ram ra lúc bật máy lên là nó kêu tít tít liên hồi, màn hình tối thui, chả có dấu hiệu gì) :D (để kiếm cái máy ảnh quay lại cho bác nhìn nếu bác không tin :D) , bác thử đi :D.

À mà cái bios nó đâu có được chép vào RAM đâu, nó có rom riêng mà T_T, cái được chép vào RAM là dữ liệu để thực hiện POST thôi, không phải chính cái bios, chả lẽ bios tự nó đi chép nó vào ram à. Với lại, khi vừa khởi động, điều đầu tiên bios nó làm là check chính nó trước xem có thiếu thốn gì không rồi mới gọi tới display adapter, sau đó mới thực hiện POST :D.

Ơ mà hình như bác nghĩ CPU điều khiển Bios chứ không phải Bios điều khiển CPU thì phải ~_~... CPU nó ngu lắm, không biết tự tìm đến display adapter trước rồi nhảy sang tìm Bios đâu ~_~... Bác không tin thì gỡ cái bios ra rồi khởi động xem bố cái CPU nó có tìm được cái display không mà hiển thị thông số thông siếc lol...

luongmai
01-06-2007, 23:42

Ờ có lẽ tại mình chưa học qua lớp vi tính nào nên không biết là lúc khởi động CPU chạy trước. Chẳng qua là do kinh nghiệm của mình từ trước đến nay thôi
PS: CPU nó có gì mà chạy nhỉ. Bản thân nó phải có chương trình mới chạy được. BIOS ( chương trình lưu trong ROM) phải được đọc trước tiên chứ. sau đó nó mới check mọi tài nguyên phần cứng khác
Đặc biệt chỗ này: Chú ý nhá dù bạn có tháo ram ra thì vẫn hiện lên dòng chữ báo hiệu thông số VGA Bạn có thử chưa vậy??? Mình lắp ráp máy đến nay cũng hơn 5 năm rồi mà chưa biết điều này

badboy_h151ng
02-06-2007, 00:39
hi hi
Thôi không cãu nhau nơi này ! Cãi mãi chẳng được gì !
hỏi người bị nạn xem kết quả tốt hơn
Nhưng dù gì cũng phải nói CPU bản thân đã tích hợp sẵn bộ mã lệnh của nó rồi bạn ơi :D

tFX
02-06-2007, 06:27
hi hi
Thôi không cãu nhau nơi này ! Cãi mãi chẳng được gì !
hỏi người bị nạn xem kết quả tốt hơn
Nhưng dù gì cũng phải nói CPU bản thân đã tích hợp sẵn bộ mã lệnh của nó rồi bạn ơi :D
Cũng chả muốn cãi đâu, chỉ khuyên bác 1 điều, thử tự làm trước khi nói :D