PDA

View Full Version : Mua laptop loại nào dễ sửa chữa

unknownman
29-05-2007, 22:53
Mình muốn mua laptop nhưng không biết mua laptop loại nào dễ sửa chữa và thay thế linh kiện tại VN, cụ thể là TPHCM.
Xin các bạn tư vấn giúp.

vamicom0910
29-05-2007, 23:26
nói về dễ chữa và dễ thay thế chắc xài ACer đi, vừa dễ hư và dễ sửa vì Acer khá phổ biến tại VN, có văn phòng bảo hành riêng luôn, hi hi.

trihhnguyen
29-05-2007, 23:54
Còn muốn dễ sữa hơn nữa là mua mấy Laptop do VN ráp hoặc do mình chọn rồi kêu ráp vào thế là mai này có hư cũng dễ sữa chữa

badboy_h151ng
30-05-2007, 00:08
lần đầu tiên mình nghe có người chưa gì đã đòi sữa . Chắc bạn muốn biết chỗ bảo hành nó ra sao chứ gì . Nói chung là sửa được hết trừ khi bạn chơi hàng hiếm như apple thì khó khăn . còn việc sữa chữa thì tốt nhất mua nơi nào có chế độ hậu mãi tốt thì được rồi

unknownman
30-05-2007, 07:22
tại vì mình tính mua xách tay từ Mỹ mang về
đang phân vân giữa Sony và HP
Sony hình như hư là vứt luôn thì phải
không biết HP thế nào
mình có đọc trên diễn đàn thì thấy mọi người hay nói HP khó format win cài lại vì driver nó để trong ổ cứng và bị cái vụ Recovery gì đó phải không

lieukiem
30-05-2007, 08:58
Người Việt mình tài lắm không có gì là không sửa đc đâu, vấn đề là phụ tùng thay thế dắt hay rẻ thôi, đồ của HP thì rẻ hơn

unknownman
30-05-2007, 10:06
đồ của HP thì có dễ mua ko vậy bạn
còn cái vụ không cho phân chia ổ đĩa của HP thì làm sao giải quyết mà vẫn còn driver cho máy đây

VnComputerJobs
30-05-2007, 10:15
Bạn muốn mua đồ dễ sửa chữa thì mua đồ cũ đấy. :D

saigonlaptop
30-05-2007, 10:32
Theo mình bạn nên chọn những dòng máy phổ biến, đừng chơi hàng độc quá. Quan trọng là phải chọn mua hàng tại những công ty uy tín thì mới yên tâm cho việc bảo hành máy sau này. Ngoài ra, nên chọn mua những thương hiệu xài bền.

Mình thấy Dell là ít bảo hành nhất, bán nhiều mà ít thấy khách đến bảo hành.

unknownman
30-05-2007, 11:25
mình lựa được 2 con này nè

HP Pavilion DV6570US Entertainment 15.4" Notebook PC (Intel Core 2 Duo Processor T7300, 2 GB RAM, 160 GB Hard Drive, SuperMulti Pavilion DVD Drive, Vista Premium)

Sony - VAIO Notebook with Intel® Centrino® Duo VGN-FZ145E/B
Intel® Core™2 Duo mobile processor T7100; 2GB DDR2 memory; DL DVD±RW/CD-RW drive; 15.4" widescreen; 160GB hard drive; wireless WAN; built-in Web cam; Windows Vista Home Premium

tính nhờ người thân mang về nhưng không biết để nguyên trong thùng có bị đánh thuế không hay phải làm sao mới tránh được thuế. Mình cũng chẳng rành lắm.

Máy tính cũng hay hư bất tử lắm cho nên mình hơi băn khoăn về chế độ sửa chữa. Sony hình như hơi khó sửa hả các bạn. Còn HP thì như mình đã hỏi ở trên không biết có giải quyết được cách cài lại win mà vẫn đảm bảo đủ driver ko nhỉ. Nếu lỡ mất tìh ko biết sao mà tìm drier cho nó đây.

lieukiem
30-05-2007, 11:47
đồ của HP thì có dễ mua ko vậy bạn
còn cái vụ không cho phân chia ổ đĩa của HP thì làm sao giải quyết mà vẫn còn driver cho máy đây

đối với HP không có đĩa driver kèm theo (loại recover bằng ổ cứng), toàn bộ driver nằm trong folder c:>\swsetup, cung giông như IBM tool của IBM đó, chỉ cần copy nó ra cho khac la OK

m_noop
30-05-2007, 12:28
Mấy laptop xịn thì khó hư lắm, trừ khi bạn bất cẩn làm nó hư thôi (vào nước, rớt, cong màn hình...) có gì đâu mà phải lo hư máy rồi, tui xài laptop ngày nào cũng bật liên tục 5-6 giờ mà có thấy bị gì đâu.
HP thì nó cho burn driver lẫn win ra dvd (chỉ một lần duy nhất), muốn chắc nữa thì bạn burn thêm cái phần c:>\swsetup như liễu kiếm nói đấy, nó cũng chứa tất cả driver của HP. Ổ cứng thì khi cài vista xong rùi tui xóa luôn partition recovery của nó, gộp hay chia lại bằng disk management của win cũng được (ai nói HP chia đĩa ko được đâu). Cứ yên tâm mà xài đi bạn.

unknownman
30-05-2007, 16:16
vì hiện giờ tính mua máy HP có vista mà chưa muốn xài vista nên muốn format hết để cài winxp và chia ổ đĩa theo ý mình thì không biết driver lưu lại để cài có được không
vẫn đang phân vân quá

trihhnguyen
30-05-2007, 23:16
Driver đó hỗ trợ Vista kô hỗ trợ XP, nếu muốn hỗ trợ thì chắc phải lên tìm thôi

badboy_h151ng
30-05-2007, 23:50
còn trò trốn thuế hả . Cứ việc tháo ra bỏ box đi . Mua thêm cái cặp nữa cho an toàn. Hiên ngang xách về

unknownman
31-05-2007, 07:36
để box họ vẫn đánh thuế hả bạn
vậy chắc phải kêu người ta bỏ ra thôi
mà HP với Sony thì cái nào bền hơn nhỉ, có xem trên diễn đàn thì nghe bảo Sony hư ngay khi vừa hết hạn bảo hành hả T_T, không biết HP thế nào