PDA

View Full Version : Em nhờ Digi tư vấn mua server để đặt Co-Location với ạ!

ohyes
28-05-2007, 02:08
Em đang định mua con Rack server Power Edge 860 của Dell về đặt Co-Location nhưng không rành về server lắm, nhờ các bác coi hộ em xem cấu hình còn này như sau thì chịu được bao nhiêu user online ạ:
Dual Core Xeon Pro 3040, 2Mb cache, 1.86MHZ, 1066MHZ For Power Edge 860, 2Gb (2x1024) DDR-2 667MHZ ECC 2R Memory. Giá 1,788.146 USD
Thứ 2 là con này là Rack server nên nó mỏng có 5cm, em hỏi bác digi có phải đặt Co-Location thì phải mua loại mỏng thế này đặt mới rẻ đúng không ạ? Cái gói Co-Lo $119.00/tháng của Digi có chỗ International port 512Kbps là thế nào ạ, em không hiểu lắm nhờ các anh giải thích hộ luôn với ạ. Cám ơn nhìu ạ.

Ngoài lề tí: Ram ECC là ram gì mà đắt thế ạ, DDR2 thường Kingmax giờ 1G có ~35$ mà sao loại này đắt thế tận 112$ lận.
Ổ cứng có 80GB, không biết mua ổ cứng ngoài cắm vào Dell nó có nhận không nhỉ :D, cả ổ CD nữa nó bán đắt quá ~90USD lận kô biết cắm con 20$ nó có nhận không nhẩy :D.

DigiPower
28-05-2007, 02:24
Chào bạn,

1. Đồ của DELL thì good và stable lắm. Bạn có thể yên tâm.

2. Số user online phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm chứ ko phải căn cư stheo cấu hình server là tính được. Nhưng chắc chắn server trên có sứ tải ngang ngửa DDTH hiện nay.

3. Server như bạn mô tả thì nó là 1U thì đúng giá $119/tháng.

4. 512Kbps là hạn mức cổng quốc tế của server

5. Ram ECC là dòng RAM chuyên dụng cho Server chứ ko phải là RAM DDR2 thông thường bạn thấy ở ngoài tiệm. Nếu bạn mua được giá $122 thì là rẻ rồi đó.

6. Nguyên tắc thì mainboard hỗ trợ giao tiếp nào thì cắm được HDD loại đó. Các main server đời mới giờ cũng hỗ trợ SATA thường chứ không phải chỉ dùng SCSI.

7. Vì là 1U nên bạn chỉ có thể dùng CD loại mỏng dành cho laptop mới lắp vừa.

Tuy nhiên lời khuyên là bạn nên mua đồng bộ của nơi bán để nó bảo đảm tính tương thích của thiết bị, giúp hệ thống ổn định và thuận tiện trong việc bảo hành.

Trân trọng.

occutit
28-05-2007, 14:30
cho em hỏi ram DD2 này cắm vô main server nó có nhận không vậy bác :D:crying:, đang định build 2 con xeon 5120 mà thấy ram hơi hoảng, máy không cần chạy 24/24, 24/7 đâu , 23/24 là được rồi lol

DigiPower
29-05-2007, 00:54
ECC DDR2 là RAM dành cho server mà. Còn RAM DDR2 thường mua ngoài tiệm thì có mọt số loại main server Intel cũng có hỗ trợ. Nếu có điều kiện bạn nên dùng 5130 thì hơn.

germini
04-06-2007, 16:25
Có vài thắc mắc nhờ DigiPower trả lời giúp.

Theo như thông báo trên site thì " DigiPower cung cấp dịch vụ cho thuê chỗ đặt máy chủ tại Datacenter của FPT TELECOM với tốc độ Network cực nhanh và đảm bảo những điều kiện khắt khe nhất cho việc vận hành máy chủ. Quý khách có hai lựa chọn là băng thông giới hạn 700GB/tháng và Unlimited/tháng "

Nhưng kiểm tra các tính năng về chổ đặt máy chủ thì bên DP hoàn toàn nhĩnh hơn FPT Telecom và giá lại thấp hơn, vậy cụm từ "Thuê chổ đặt máy chủ thông qua FPT Telecom" ở đây có nghĩa là gì ? Tại sao khi thông qua FPT lại có giá và support tốt hơn cả chính FPT ...

Vấn đề thứ hai, xin cho hỏi ở miền Nam, chổ nào bán Case loại Rack mount
Nghe nói ở Công ty Anh Đức có bán máy chủ nguyên bộ vậy chổ đó có bán linh kiện để tự chọn cấu hình máy chủ không vậy.
Nếu có thì cho xin cái link website của công ty Anh Đức

DigiPower
04-06-2007, 16:46
Theo như thông báo trên site thì " DigiPower cung cấp dịch vụ cho thuê chỗ đặt máy chủ tại Datacenter của FPT TELECOM với tốc độ Network cực nhanh và đảm bảo những điều kiện khắt khe nhất cho việc vận hành máy chủ. Quý khách có hai lựa chọn là băng thông giới hạn 700GB/tháng và Unlimited/tháng "

Nhưng kiểm tra các tính năng về chổ đặt máy chủ thì bên DP hoàn toàn nhĩnh hơn FPT Telecom và giá lại thấp hơn, vậy cụm từ "Thuê chổ đặt máy chủ thông qua FPT Telecom" ở đây có nghĩa là gì ? Tại sao khi thông qua FPT lại có giá và support tốt hơn cả chính FPT ...Bạn vui lòng hiểu rõ nghĩa CO-LOCATION. FPT chỉ cung cấp cơ sở hạ tầng network, điện, phòng ốc cho DP. Còn Server là của DP. Tất nhiên với quan hệ đối tác và số lượng server lớn (50 trở lên) thì chi phí dịch vụ cũng như các điều kiện này khác cũng ko thể giống như các khách hàng thông thường.

Tóm lại đây ko thể gọi là dịch vụ của FPT vì DP và FPT kinh doanh cùng loại hình dịch vụ nhưng ko phải là "của nhau".

Vấn đề thứ hai, xin cho hỏi ở miền Nam, chổ nào bán Case loại Rack mount
Nghe nói ở Công ty Anh Đức có bán máy chủ nguyên bộ vậy chổ đó có bán linh kiện để tự chọn cấu hình máy chủ không vậy.
Nếu có thì cho xin cái link website của công ty Anh Đức Bạn hoàn toàn có thê mua server (như rất nhiều khách hàng của DP đã mua) của ANH ĐỨC thông qua DP và tất nhiên cũng như trường hợp trên, mức giá sẽ có ưu đãi hơn là mua trực tiếp tại ANH ĐỨC. Nếu bạn ở TP HCM thì có thể tham gia Hội nghị khách hàng của DP vào ngày 9/6 tới để có dịp trao đổi với anh Linh (phó giám đốc cty ANH ĐỨC). www.fastest.com.vn

Trân trọng,

ohyes
05-06-2007, 15:08
Cảm ơn DIGI đã tư vấn giùm, vậy nếu Em lấy cấu hình như trên thì giá và bảo hành sẽ như thế nào ạh, nếu không tiện public thì PM cho em với ạ, em cám ơn nhiều.

chienbinh12
03-10-2007, 11:45
Em đang định mua con Rack server Power Edge 860 của Dell về đặt Co-Location nhưng không rành về server lắm, nhờ các bác coi hộ em xem cấu hình còn này như sau thì chịu được bao nhiêu user online ạ:
Dual Core Xeon Pro 3040, 2Mb cache, 1.86MHZ, 1066MHZ For Power Edge 860, 2Gb (2x1024) DDR-2 667MHZ ECC 2R Memory. Giá 1,788.146 USD
Thứ 2 là con này là Rack server nên nó mỏng có 5cm, em hỏi bác digi có phải đặt Co-Location thì phải mua loại mỏng thế này đặt mới rẻ đúng không ạ? Cái gói Co-Lo $119.00/tháng của Digi có chỗ International port 512Kbps là thế nào ạ, em không hiểu lắm nhờ các anh giải thích hộ luôn với ạ. Cám ơn nhìu ạ.

Ngoài lề tí: Ram ECC là ram gì mà đắt thế ạ, DDR2 thường Kingmax giờ 1G có ~35$ mà sao loại này đắt thế tận 112$ lận.
Ổ cứng có 80GB, không biết mua ổ cứng ngoài cắm vào Dell nó có nhận không nhỉ :D, cả ổ CD nữa nó bán đắt quá ~90USD lận kô biết cắm con 20$ nó có nhận không nhẩy :D.

Tôi cũng sài một con ở FPT, 512Kbps đi quốc tế mà download chậm hơn cả ADSL cũng của FPT :D ( cùng một tài nguyên)

babyconan
03-10-2007, 11:52
Tôi cũng sài một con ở FPT, 512Kbps đi quốc tế mà download chậm hơn cả ADSL cũng của FPT :D ( cùng một tài nguyên)

Mình cũng bị tình trạng download chậm ko thể tả. Cài Cpanel mà mất gần 3 ngày :(