PDA

View Full Version : Màn hình nhiều kẻ màu và loa cpu kêu liên tục

johan_tran
27-05-2007, 07:43
Vừa rồi thằng em mình nó lỡ tay disable card onboard của mình ở trong setup và save.Bây giờ máy mình cứ bật nên là chỉ có những dòng kẻ đỏ trên màn hình(ko gì hơn)còn loa cpu thì tít dài ầm ĩ.
Bạn nào biết bệnh chỉ mình cách khắc phục.Mình xin cảm ơn trước.

dly
27-05-2007, 08:30
Bạn set jump clear cmos đi. Nếu không biết jump na9m ở đâu trên main thì gỡ cục pin trên main ra và rút điện nguồn luôn, khoảng một phút sau gắn cả hai vô, mở máy chỉnh lại là xong

johan_tran
27-05-2007, 08:46
Thanhk bạn nha!Nhưng cho mình hỏi thêm một chút .Mình muốn biết bản chất kĩ thuật của cái lỗi đó là gì vậy.Thank.

tranhung57
27-05-2007, 09:47
Thanhk bạn nha!Nhưng cho mình hỏi thêm một chút .Mình muốn biết bản chất kĩ thuật của cái lỗi đó là gì vậy.Thank.

Cái lỗi này hình như là do lỗi card màn hình cắm ngoài.

johan_tran
27-05-2007, 10:26
mình dung card onboard bạn ơi nhưng thằng em mình nó chót disable card onboard rùi.

tFX
27-05-2007, 10:31
thì đó chính là bản chất của cái lỗi ~)~, dùng card onboard mà đi disable card onboard, nên khi boot, máy nó không tìm được card màn hình để khởi động, vì thế nên nó không boot được và kêu lên báo lỗi... đơn giản thế mà :D

Bây giờ làm theo cách bác dly, mục đích là reset cái bios lại default, tức là lúc chưa bị disable card onboard,vì thế sẽ boot được.

johan_tran
27-05-2007, 20:00
Thanhk các bác nha! Em ổn rùi.