PDA

View Full Version : Hỏi về hackers

shinichi_nguyen
25-05-2007, 13:40
Mình đang viết 1 luận án (tiếng Anh nó nói là research paper, thiệt ra mà nói là tui ghét nhất là viết mấy cái paper này), Đề tài của mình là tìm hiểu về cái mục đích, động cơ cho cái việc hack của các hacker. Để giới hạn cái phạm vi lại, mình đặt ra list câu hỏi, và mong các bạn, nếu bản thân là hacker or hông phải hacker cũng ko sao, giúp đỡ:

1. Đầu tiên hết mình muốn biết thật ra chính thức mà nói thì ta có mấy loại hacker? Nghe nói là ngoài Black, white hat hacker ra, còn có tên Gray hat nữa?!! Túm lại là tên Gray này có hay ko?

2. Thật ra động cơ của black hat hacker đằng sau cái hành động hack quậy pháo của hắn là cái gì? Tài chính? Tự kiêu? Thách thức? hay gì khác?

3. Tại sao white hat hacker lại tồn tại? tại sao ko bị những động cơ của black hat ảnh hưởng? tại sao họ lại có những hành động thiện chí? thí dụ nếu bản lĩnh của mình cao , vậy tại sao phải làm bảo vệ cho server của 1 nhà băng mà ko phải là "chỉa" tiền trong két của khách hàng? tính ra làm như vậy tiền thu nhập nhiều hơn nhiều so với đồng lương hiện tại?!!

4. Liệu có sự chuyễn mình qua lại giữa white và black hat hay ko? thí dụ từ black hat, tư nhiên ngày đẹp "chời" nào đó thấy chán, bỏ đi làm bảo kê cho nhà băng!

5. Làm sao một hacker lại trở thành white or black hat? cái gì đã ảnh hưởng đến quyết định chọn con đường nào của 1 hacker? (hình như câu này dính với câu 1 và 2)

6. Cuối cùng là, nếu ai có cuốn ebook nào liên quan chút chút đến topic này thì share cho mình có được ko?

Mong các bạn góp ý giúp mình nhé! Cám ơn nhiều!

phonglanbiec
25-05-2007, 18:04
1. Không có gì là tuyệt đối, không ai dám vỗ ngực xưng là Black Hat hay White hat, đó chỉ là khái niệm tương đối để phân biệt thôi. Chứ trên đời này không có hacker nào tuyệt đối White hay Black.

2.Cái đó còn tuỳ, có thể là do bị thách thức (cũng có thể là White bị thách thức) hoặc là tiền bạc v.v...

3.Có thể lúc đầu là Black nhưng sau một số "trục trặc kỹ thuật" gì đó, họ bắt đầu chuyển hẳn sang White. Họ biết rằng: "Quả báo nhãn tiền". Có thể lúc đầu anh thấy giúp đỡ là không có lợi nhưng thật ra lợi rất nhiều mà ta chưa thấy.

4.Có chứ, như một số "trục trặc kỹ thuật" chẳng hạn.

5.Đó là thần tượng, là "vô tình" ghé thăm 1 website bị hack, là "vô tình" nghe được các "truyền thuyết, huyền thoại" hacker, hoặc là "vô tình" muốn biết password của email người yêu ...

kotlt
26-05-2007, 23:58
hacker thì làm gì có cái gọi là white hay black :D

Hacker hiểu nôm na là người tìm ra bug của 1 ứng dụng nào đó rồi report, tuy nhiên có 1 số người lại dùng nó với mục đích không trong sáng <~~~ Attacker .

bkiss
27-05-2007, 00:17
http://vietnamsecurity.googlepages.com/dinhnghia

Xem tạm cái này của VHS đi
http://www.google.com.vn/search?hl=vi&q=%C4%91%E1%BB%8Bnh+ngh%C4%A9a+v%E1%BB%81+hacker&meta=

Hostvn.Net
27-05-2007, 16:13
Đây là kinh nghiệm của bản thân mình , cũng từng là hacker ( mũ gì thì xin ko hỏi ^^ ) , làm bạn với các hacker , bị hacker attack ^^" .
1. Có 4 loại Hacker :
- Hacker mũ trắng: là những chuyên gia lập trình chuyên tìm các lỗi của phần mềm với mục đích sửa chữa, xây dựng hệ thống an toàn hơn.

- Hacker mũ đen: đối lập với hacker mũ trắng, là những hacker phá hoại và trục lợi cho mình.

- Hacker mũ xanh/samurai: là những chuyên gia lập trình tài năng, được các hãng như Microsoft mời về làm việc chuyên tìm lỗi cho phần mềm của họ.

- Hacker mũ xám hay mũ nâu: là những người đôi khi làm công việc của hacker mũ trắng nhưng vẫn làm công việc của hacker mũ đen.

2. Với Black hat Hacker ( BH ) , cũng có nhiều nguyên nhân như chủ định phá hoại với lý do thù ghét cá nhân hoặc có mục đích thương mại , chính trị hoặc kinh tế .

3. White Hat Hacker ( WH ) , cũng có thể họ không được 1 chút tiền nào , nhưng họ được cái danh tiếng là 1 thuận lợi cho họ trong bước đường sự nghiệp của mình sau này , hoặc cũng chỉ nghĩ làm việc tốt cho xã hội .

4. Tất nhiên là có , có BH trở thành WH hoặc ngược lại , hoặc những Gray (Brown) Hat Hacker ( GH ) họ đang đứng giữa ranh giới mong manh và họ quyết định chọn con đường riêng sẽ đi ...

5. Cái này do nhiều nguyên nhân gộp lại tùy vào từng hoàn cảnh của từng cá nhân .

6. Một số nội dung liên quan có lẽ bạn cần :
http://vnexpress.net/Vietnam/Vi-tinh/Hacker-Virus/2006/12/3B9F0FB1/

http://vi.wikipedia.org/wiki/Hacker

Ngoài ra bạn có thể tìm thêm trên google .

thanhweico
25-10-2007, 15:22
Mình xem nào? Xếp vào loại nào nhỉ? Newbie mà