PDA

View Full Version : Máy cứ báo lỗi trong lúc cài Win ???

Nhóc_con_1m80
23-05-2007, 14:16
Mấy pro giúp tớ với, máy tớ làm sao ý, tớ nhờ người format ổ rồi cài lại win thì, trong lúc cài nó hiện ra cái bảng này nè :
http://http://img79.imageshack.us/img79/8458/87090716oe3.jpg (http://imageshack.us)

tớ đã restart lại rồi cài lại mấy lần, lần nào cũng không được, nó còn hiện ra cái bảng này nữa :
http://http://img523.imageshack.us/img523/4214/94382233uj6.jpg (http://imageshack.us)

nó hiện ra mấy cái dòng như vậy rồi tự khởi động lại hoặc đơ luôn

Các bạn ơi như vậy là sao,,,Giúp tớ với

dly
23-05-2007, 14:23
Bạn dùng trình HDD generator trong CD hiẻn để sửa và cài lại win thử xem. Sác xuất hư HDD khá lớn

hoacodai12374
23-05-2007, 14:25
thử thanh Ram khác xem sao, nếu bị như vậy thì check ổ cứng xem thế nào, kiểm tra lại đĩa cd và cả ổ đĩa. mà trước khi nhờ người format lại máy bị lổi gì khong ?

Nhóc_con_1m80
23-05-2007, 14:30
trời, tớ biết gì đâu, trước khi format thì máy tớ nó bị đơ, bật máy tính lên thì màn hình đen xì không lên hình ,máy tính thì kêu tít tít hoài, có lúc khởi động lại nó lên hình được lúc thì không hiz...

Lord_of_monsters
23-05-2007, 14:31
lol lỗi ram nó không thông báo như thế này, bạn thử fdisk chạy coi xem nó có báo lỗi bad không, nếu có dùng trình sửa huặc cắt bad đi sau đó cài lại. Nếu test hdd không lỗi bạn kiểm tra lại phần cứng có xung đột không ( tuy cái này không báo lỗi ram nhưng bạn cũng lên thay thử ram khác vô ) rồi mượn cái đĩa cài win khác cài lại coi

k66473
23-05-2007, 14:54
set jumper ổ cứng là master xem.

lee_huynh306
23-05-2007, 15:50
Lỗi RAM đó. Mình bị hoài mà. Tại ham OC nên quen ^_^

Lord_of_monsters
23-05-2007, 16:27
Lỗi RAM đó. Mình bị hoài mà. Tại ham OC nên quen ^_^

>>>cái này bên quản trị mạng cso một bài viết về vấn đề màn hĩnh xanh. cảu bạn là cài win mới lên loại bỏ vấn để xung đột phần mềm. (chú yếu là thiết bị phần cứng mà thôi >>ram không phải là nguyên nhân chính mặc dù ram thường gây ra lỗi mà hình xanh >>nhưng nó không thông báo theo 5 dòng từ trên xuống kiểu như thế này )

khoabeo108
23-05-2007, 19:33
trời, tớ biết gì đâu, trước khi format thì máy tớ nó bị đơ, bật máy tính lên thì màn hình đen xì không lên hình ,máy tính thì kêu tít tít hoài, có lúc khởi động lại nó lên hình được lúc thì không hiz...

Nghe lời anh Dly đem HDD đi check đi bạn

vicis
23-05-2007, 19:46
Cái dụ này theo em biết thì khoảng 80% là bị ổ cứng đó, 10% là bị Ram, còn 10% là các nguyên nhân khác. Bác thử kiếm cây Ram cắm vào cài thử là loại trừ được nguyên nhân à. Em cũng từng bị như thế mà.

lee_huynh306
23-05-2007, 21:30
>>>cái này bên quản trị mạng cso một bài viết về vấn đề màn hĩnh xanh. cảu bạn là cài win mới lên loại bỏ vấn để xung đột phần mềm. (chú yếu là thiết bị phần cứng mà thôi >>ram không phải là nguyên nhân chính mặc dù ram thường gây ra lỗi mà hình xanh >>nhưng nó không thông báo theo 5 dòng từ trên xuống kiểu như thế này )

Mỗi lần bị IRQ_NOT_LESS_OR_EQUAL thì tớ dùng memtest đều cho ra kết quả RAM bị lỗi => đi bảo hành => có RAM mới xài:)

bixinh2000
23-05-2007, 22:52
có thể lỗi do Ram, HDD hoặc đôi khi do chính đĩa cài windows
Trước em cũng đã bị mắc phải 1 lần

vicis
24-05-2007, 08:43
Cái dụ này mình gặp phải rồi, màn hình xanh lè khi sutdown. Mình test Ram và HDD thì mới phát hiện ra là do lỗi ổ cứng.

X_men_6_6
24-05-2007, 12:43
minh cung bi nhu vay roi ban ah,minh thay cai hdd moi la ok lien`,nhung ma................

Nhóc_con_1m80
25-05-2007, 13:00
cám ơn các bạn rất nhiều nhưng mà mỗi người nói một kiểu làm tớ điên cái đầu quá

Lord_of_monsters
25-05-2007, 14:47
cám ơn các bạn rất nhiều nhưng mà mỗi người nói một kiểu làm tớ điên cái đầu quá

>>bạn mượn máy ai đó có cài Xp cắm cái ram bạn vô đó máy chạy hay không biết ngay nếu chạy (cài tiếp phần mềm test ram kiểm tra cho cắhc >có phải lỗi ram khoôg) nếu không chạy >>rõ ràng ram lỗi
vậy sau khi test bạn biết :ram lỗi >>thay ram khác cài máy lại chạy bình thuờng. nếu ram không lỗi là do HDD lỗi làm như hướng dẫn trên low format cái hdd, huặc cắt bad đi dùng tiếp
Thân

maytinhcoi
25-05-2007, 15:06
Liệu có thể do phần cứng khác ko các bác. Máy của em cũng bị y chang, em đã thay ram, HDD nhưng vưỡn bị. Các bác giúp em cái

Lord_of_monsters
25-05-2007, 16:28
Liệu có thể do phần cứng khác ko các bác. Máy của em cũng bị y chang, em đã thay ram, HDD nhưng vưỡn bị. Các bác giúp em cái

>>thưa với bạn là có tuy nhiên lỗi đa phần trên ram và hdd (lỗi dẫn tới không chạy thông báo màn hình xanh, còn lỗi do thiết bị khác cũng có nhưng ít (cạc màn hình hay main cũng có nhưng số này ít và thường không thông báo qua lỗi màn hình xanh

lee_huynh306
28-05-2007, 02:43
Bạn cho xin cái cấu hình máy để nghiên cứu xem.

spartacus
28-05-2007, 03:07
Trường hợp này không phải do lỗi của Ram, tui chắc chắn chỉ có thể là lỗi HDD thôi, tui bị lỗi Ram hoài mà chưa bao giờ thấy thông báo đó, mà trong thông báo đó không hề thấy báo lỗi của Ram, máy báo do lỗi phần cứng, mà máy trước đây bạn vẫn dùng bình thường thì đây chỉ có thể là lỗi của HDD, bạn kiểm tra lại HDD bằng đĩa Hirent Boot thử xem. có gì thông báo lại cho anh em, rồi xử lý tiếp ok??

ktvnguyenchien
28-05-2007, 17:48
Bạn để ý lại cái thông báo lỗi, quá rõ ràng:
PAGE FAULT IN NONEPAGE AREA:
Lỗi do ghi dữ liệu lên ổ cứng.
+ Check cab.
+ Check power.
+ Check HDD.

ThaiBinhNET
28-05-2007, 23:03
Đúng là thầy bói xem voi rồi. Cho thêm cái tim voi: lỗi nằm ở main. Nếu máy cắm vga rời, có thể vga không tương thích với main hoặc chân cắm vga có vấn đề

sansfamile
28-05-2007, 23:08
hii hết Ram HDD, giờ đến VGA, em mà là bác chắc cũng loạn luôn :D

spartacus
28-05-2007, 23:19
Tui nghĩ là nếu máy trước kia dùng Ok nhưng do lỗi Win mà phải cài lại thì máy chỉ có thể lỗi HDD, còn máy đấy trước kia chưa dùng với những phần cứng đó thì còn nhiều nguyên nhân. TUi nghĩ 90% là lỗi HDD

Max13
29-05-2007, 00:05
cái màn hình xanh khi đăng nhập vào HĐH chủ yếu do, lỗi HĐH/HDD/RAM ,cần xem kĩ bị lỗi gì,các bác ra đã từng trải ra lời khuyên thì nên ghi rõ câu báo lỗi gì để bít mà bắt trúng mạch,gặp người kô rành mà các bác cứ kiu test này test nọ ,đố ai bít.
Ý kiến em là thế ,em cũng bị màn hình xanh khi cài Win (setup kô được chỉ cho ghost >> wái ),ghost rồi vào HĐH vẫn ra màn hình xanh (test thì kô báo hư gì hết) pó tay đem lên bảo hành cầu cứu thì họ cũng test kô thấy gì,ghost và chạy ngon lành ??? Đừng nói bản ghost của tui bị lỗi, vì mới ghost vào 1 máy khác và chạy êm ru ?? Ai giải thích dùm em

johan_tran
29-05-2007, 07:20
Mình cũng từng bị màn hình tối đen và loa kêu tít liên tục.Bạn gở cục bin cmos ra 2 phút rồi cắm lại xem.Và gỡ ram ra lau cho sạch.Không bít chừng do ram đó,có thể die hoặc bửn quá.chúc ban thành công.