PDA

View Full Version : Keyboard hay bị treo

thang_kho_online
23-05-2007, 00:01
Máy của mình cài WinXP S2, dùng mainboardEP-8RDA cho CPU AMD 2500+, keyboard của cắm cổng PS2, khoảng 3 tháng trở lại đây keyboard của mình thường bị treo (Máy vẫn chạy bình thường như không có chuyện gì xảy ra, chuột cũng vẫn dùng được bình thường), mình theo dõi thì thấy lúc khởi động một ứng dụng gì đó thì keyboard hay bị treo nhất (ngay từ lúc bật máy lên keyboard cũng đã bị treo cũng có nhưng hiếm), nhưng nếu khi khởi động một ứng dụng gì đó mà ấn phím NUMLOCK liên tục thì có thể tránh được tình trạng này. Mình đã cài lại Win, thay keyboard mới nhưng tình hình vẫn thế. Nếu bạn nào đã gặp phải trường hợp này mà đã xử lý được thì giúp đỡ mình. Mình nghĩ không phải do Main đâu, thay Main thì chết vì bán chẳng ai mua, mà mình thì cũng không có tiền mà thay ý. Chờ đợi sự giúp đỡ của cả nhà. Thanks.....

Lord_of_monsters
23-05-2007, 08:55
cũng đơn giản bạn mượn cái key khác về dùng thử xem có hiện tượng đó không. nếu vẫn còn mượn cái key cổng usb coi có phải do cổng không nếu vẫn không phải bạn chỉ việc cài lại máy. Mình nghĩ máy bạn lỗi WIn nhiều hơn là lỗi cổng PS 2 trên main

hoacodai12374
23-05-2007, 09:23
xin góp ý. để xác định xem có phải do lổi cổng trên mainboard không bạn nền bấm vào cmos và defaul lại tất, khởi động lại. hãy bấm tất cả các phím mà quá trình boot yêu cầu ( như bấm F1 để tiếp tục, bấm f12 hoăc f10 để chọn boot menu...tùy máy bạn ) nếu có trục trặc bàn key sẻ đơ ngay để xác định có thật là đơ hay không bạn nên bấm phím num lock xem có nhấp nháy không trong một thời gian khoản 2 phút đi---> nếu không nhấp nháy ----> lổi cổng rồi. nếu tốt vào win lại bị đở key thì như anh trên đã nói. bạn nên kết hợp cả 2 cách trã lời để xử lý !

datviet201
23-05-2007, 09:30
Đem sang máy khác thử cắm bàn phím lại coi bạn àh. Mình cũng bị trục trặc như vầy, lỗi này theo mình là do chân cắm của bàn phím thôi. Nếu còn bảo hành thì nên đem đi đổi.
thân mến.