PDA

View Full Version : Monitor bị lỗi khi khởi động hoặc khi res < 800 600

Rukia
22-05-2007, 16:03
Ai giúp dùm với, cái monitor nhà tui bị lỗi dzầy nè: khi khởi động là nó bị 1 cái sọc hình chữ I, bề rộng chừng 2cm, đen thui; nhưng khi vào tới màn hình Win thì hết Khi để res xuống dưới 800 * 600 thì lại bị tình trạng tương tự, ví dụ như game Starcraft, Samurai, ...
Tui chưa có điều kiện thử qua máy khác cho nên ko biết chắc là do máy hay do monitor, chỉ hỏi để nhờ bà con tư vấn xem thử bệnh tình nó ra sạo
À, với lại bà con cho hỏi cái này luôn: cái ổ CD RW nhà tui bị lỗi Power Calibration Error, khắc phục thế nào bi giờ, ổ ít xài lắm, ghi chưa tới 100 disc, nhưng lại hết hạn BH mất rồi T_T

NoZ
22-05-2007, 18:07
À, với lại bà con cho hỏi cái này luôn: cái ổ CD RW nhà tui bị lỗi Power Calibration Error, khắc phục thế nào bi giờ, ổ ít xài lắm, ghi chưa tới 100 disc, nhưng lại hết hạn BH mất rồi T_T

Lỗi này báo rằng mắt laser của đĩa không đủ năng lượng để ghi lên đĩa. Bạn gặp lỗi khi sử dụng Nero hay sử dụng chức năng ghi đĩa CD của windows XP?

Các nguyên nhân chính và cách khắc phục

I Lỗi có thể do IMAPI CD BURNING COM SERVICE: một trong các service của Microsoft dùng để quản lý việc ghi CD.
1. Click Start/Run: gõ vào services.msc
2. Trong danh sách services, bạn tìm IMAPI CD BURNING COM SERVICE.
3. Nhấp đôi lên service này, bạn xem phần Status type. Nếu bạn đã xài Nero, bạn chọn Disable service này đi.
4. Nhấn OK rồi thử ghi lại đĩa xem sao.

II Lỗi do ASPI driver bị hư

1. Nếu bạn dùng Nero, bạn có thể vào địa chỉ http://www.nero.com/ena/Support.html
Tại đây, bạn xem phần Tools & Utilities để chọn đúng version Nero đang xài.

2. Sau khi chọn version, bạn xem menu bên trái dưới phần Utilites, bạn sẽ thấy ASPI driver. Bạn click chọn nó và down load
NeroASPIen.exe và wnaspi32.dll (sau khi download file này về, bạn copy vào thư mục cài đặt Nero.

3. Chạy NeroASPIen.exe để cập nhật ASPI driver mới.

III. Lỗi do mắt laser bị dơ: Bạn phải nhờ người rành về kỹ thuật, mở ổ đĩa ra và lau sạch mắt laser.

------------------------------------------------------
Về vấn đề màn hình của bạn:

Thử mang màn hình cắm vào một máy khác xem có bị tình trạng như bạn nói không.

hetien
22-05-2007, 18:39
III. Lỗi do mắt laser bị dơ: Bạn phải nhờ người rành về kỹ thuật, mở ổ đĩa ra và lau sạch mắt laser.
cái này bị thường xuyên nhất!

trieudoahong
23-05-2007, 01:43
ổ dvdrw của tui cũng bị vậy 1 lần, retry lại ok. ko biết tại sao. ổ mới mà.

caonguyenbuon
23-05-2007, 11:36
lâu ngày không sài bui bám vào rồi kiếm thằng nào rành về kĩ thuật tháo ra mà lau sạch thi ko bi sao hết.chúc thành công