PDA

View Full Version : mọi người cho em hỏi cách khai báo biến tự động tăng trong java ????

luckypuca
30-05-2014, 23:51
em có bài tập sau :"Khai báo lớp Bạn đọc (mã bạn đọc, Họ tên, Địa chỉ, SDT, loại bạn đọc), mã bạn đọc là một số nguyên có 5 chữ số, tự động tăng. Loại bạn đọc có thể là sinh viên, học viên cao học hoặc giáo viên."
Nhưng em ko biết làm sao để khai báo "một số nguyên có 5 chữ số, tự động tăng" ...Các anh chị chỉ cách và giảng cho em cách dùng với nhé

docco_csb_88
17-10-2014, 10:37
Có thể là NULL AUTO_INCREMENT trong các mysql hoặc các hệ quản trị cơ sở dữ liệu khác

CapsLk
05-01-2015, 16:35
cách trên là nhanh và dễ, an toàn nhất. khuyên dùng
ngoài ra nếu thích thì có thể làm như sau: trong lớp Bạn đọc có 1 biến static x, khi mà tạo 1 đối tượng để lưu vào db thì cho tăng cái biến đó thêm. khi bắt đầu chương trình, xem trong csdl có bao nhiêu record rồi thì set giá trị đó cho x
nhưng cách này thì bạn phải có 1 cơ chế để đảm bảo không bị trùng id với dữ liệu có sẵn. thêm nữa chỉ tồn tại 1 x trong cả chương trình nên bạn cũng phải đảm bảo sao cho chỉ có quá trình tạo mới và insert vào csdl success thì mới tác động tới x