PDA

View Full Version : Ổ CD không chạy được đĩa

boy_choidep83
21-05-2007, 20:55
Mình có mua một ổ CD: ASUS vừa ghi vừa chạy được DVD. Nhung khi mình lắp Ổ CD này thì máy kô chạy được đĩa dù đó là đĩa gì( CD/VCD/DVD)
Khi cho đĩa vào thì Ổ CD vẫn nhận đĩa ( có nghía là vẫn hiện hình đĩa CD hoặc VCD chỗ ổ CD trong My computer) nhung ko thể cho nó chạy được đĩa.
Note rằng Ổ của mình mới mua và kô bị hỏng gì hết vì mình mang sang máy khác chạy ok.
Liệu có phải là Case của mình cũ quá rồi vì đã dùng được 5 năm rồi trong khi cái ổ CD ASUS nầy mới quá hay là cái NGUỒN của mình không đủ ĐIỆN cho cái Ổ ASUS này.
Giúp mình cái nhé

langleyeuem
22-05-2007, 00:39
Máy bạn dùng nguồn là bao nhiêu nếu 200w là bó tay
bạn thử dùng nguồn 400w xem coi nó có chạy được không sau đó mình tính tiếp

spartacus
22-05-2007, 02:13
Nếu lỗi cable thì nó đã không nhận ổ của bạn, tui cũng nghĩ là do nguồn. Liệu case của bạn có quá nhiều quạt hay thiết bị không??

boy_choidep83
22-05-2007, 12:49
Hic, máy mình có mỗi cái quạt main ( và một cái quạt Card hình) thôi còn về nguồn thì không rõ lắm

ConGa_GaCon
22-05-2007, 14:55
Máy bạn dùng nguồn là bao nhiêu nếu 200w là bó tay
bạn thử dùng nguồn 400w xem coi nó có chạy được không sau đó mình tính tiếp
nguồn nào có 200 W vậy bác chỉ em với. có thể máy của bạn nguồn yếu ( nhưng nguồn yếu nó không nhận hựac khi cho đĩa vào nó hay khởi động lại máy)
dây cable nối có vấn đề ( thay sợi cable khác)

badboy_h151ng
22-05-2007, 22:47
thay dây cáp thử xem bạn

all4country
22-05-2007, 22:58
Cài K-lite codec pack đi bạn, không biết bạn có bị hiện tượng giống mình không chứ mình cũng bị như bạn, chạy được nhưng không lên hình tiếng gì cả. Mình đã cài cái này và chạy bằng Media Player Classic rất ngon mà chức năng không thua kém bất cứ phần mềm chơi DVD nào khác :D. Chúc thành công!

Mình có mua một ổ CD: ASUS vừa ghi vừa chạy được DVD. Nhung khi mình lắp Ổ CD này thì máy kô chạy được đĩa dù đó là đĩa gì( CD/VCD/DVD)
Khi cho đĩa vào thì Ổ CD vẫn nhận đĩa ( có nghía là vẫn hiện hình đĩa CD hoặc VCD chỗ ổ CD trong My computer) nhung ko thể cho nó chạy được đĩa.
Note rằng Ổ của mình mới mua và kô bị hỏng gì hết vì mình mang sang máy khác chạy ok.
Liệu có phải là Case của mình cũ quá rồi vì đã dùng được 5 năm rồi trong khi cái ổ CD ASUS nầy mới quá hay là cái NGUỒN của mình không đủ ĐIỆN cho cái Ổ ASUS này.
Giúp mình cái nhé

boy_choidep83
24-05-2007, 15:16
Cũng không hiểu máy mình nó như thế nào nữa. Khi ấn cho no chay autorun hay kick chuột phải để open thì nó chỉ để chế độ chờ thôi (đồng hồ cát) chứ không thể kick hoạt cho chạy được

Lord_of_monsters
25-05-2007, 08:53
Cũng không hiểu máy mình nó như thế nào nữa. Khi ấn cho no chay autorun hay kick chuột phải để open thì nó chỉ để chế độ chờ thôi (đồng hồ cát) chứ không thể kick hoạt cho chạy được

thế thì bạn làm như sau cắm con CD đó qua máy khác test cái xem nó còn ngon lành không, như mình nghĩ con CD của bạn mắt đọc quá kém rồi, nói tóm lại cần thay thế mà, nó cần được đi viện điều dưỡng vì tình trạng sức khoẻ kém

boy_choidep83
30-05-2007, 20:12
trời ạ. Ổ CD vừa mua mà. Không đọc thông tin mình post lên a?

Lord_of_monsters
31-05-2007, 09:20
trời ạ. Ổ CD vừa mua mà. Không đọc thông tin mình post lên a?

kiểm tra cable với chân IDE