PDA

View Full Version : Sợi dây của kính chắn tia độc hại trước Monitor là gì?

Saeky
21-05-2007, 10:25
Mình thấy có 1 vài Monitor có kính lọc tia hại cho mắt, trên cái kính đó nó có 1 sợi dây điện, mình ko biết sợi dây đó có tác dụng j? Thằng bạn mình bảo muốn sử dụng được cái kính đó phải nối cái đuôi của sợi dây đó vào 1 con ốc dưới CPU để nó cung cấp điện cho cái kính=>cái kính mới có tác dụng lọc tia...

Vậy như thế có đúng ko, vì đó giờ mình toàn cuốn cọng dây đó lại ko hà...

thanks

tềthiên
21-05-2007, 10:34
Dây tiếp đất. Để chắn được tĩnh điện thì phải nối dây đó với đất.
Không có dây đất (nhà ai chả vậy, họa chăng mấy TT mạng hay mấy tônhr đài của mấy ông viễn thông mới có) thì bạn có thể nối vô cửa sổ (bằng sắt) hay ống nước sắt.

Bạn cũng có thể tự tạo dây đất bằng cahc mua một cọc đất về đóng vô chỗ đất ẩm ướt rồi dùng.

The Old Man
21-05-2007, 10:35
Đó chỉ là cọng dây ground, Loại NON-GLARE filter này rất củ, lâu đời, it ai dùng tới. Màn hình bây giờ CRT/LCD không cần filter này nửa.

mo dung phuc
21-05-2007, 10:59
Dây tiếp đất. Để chắn được tĩnh điện thì phải nối dây đó với đất.
Không có dây đất (nhà ai chả vậy, họa chăng mấy TT mạng hay mấy tônhr đài của mấy ông viễn thông mới có) thì bạn có thể nối vô cửa sổ (bằng sắt) hay ống nước sắt.

Bạn cũng có thể tự tạo dây đất bằng cahc mua một cọc đất về đóng vô chỗ đất ẩm ướt rồi dùng.

nếu không thì buộc vào tay cũng được đâá :rolleyes:

nguyentuan2
21-05-2007, 11:08
sợi dây tiếp đất. Mạng điện chung của ta là 3 pha 4 dây, đi vào từng nhà là 1 pha 2 dây, trong đó có 1 dây mass đã được nối đất, cho nên bạn có thể đấu vào dây đất đó, cẩn thận dùng bút thử điện nha, và ổ cắm thì đừng có đảo chiều nha

nguyentuan2
21-05-2007, 11:10
bộ nguồn tốt (sờ vào không giật)thì vỏ máy nối mass, đấu vào vỏ máy

ConGa_GaCon
21-05-2007, 14:04
sợi dây tiếp đất. Mạng điện chung của ta là 3 pha 4 dây, đi vào từng nhà là 1 pha 2 dây, trong đó có 1 dây mass đã được nối đất, cho nên bạn có thể đấu vào dây đất đó, cẩn thận dùng bút thử điện nha, và ổ cắm thì đừng có đảo chiều nha

>>lol
em chả hiểu gì cả em chỉ hiểu cái dây ấy nối tiếp mat để tiếp các điền từ từ màn hình ra thôi mà đỡ hại sức khoẻ đặc biệt hại mắt của người dùng. giờ chơi LCD không có dây ấy. còn bác nói 3 bốn 4 vô đây làm chi vậy