PDA

View Full Version : hỏi về nhiêt độ CPU ?

tataxa206
20-05-2007, 21:22
Các bác ơi không biết thế nào sau khi dùng máy được 1 luc thì em vào CMOS coi thì thấy nhiệt độ của CPU là 80 độ C.như vậy thì cao qua phải không.
cấu hình máy em là :
CPU : pen 4 2.66 GHZ
RAM : DDR2 512 MB (1 thanh)
HDD : 80 GB ...
em đã mở hết vỏ máy ra mà vẫn vậy.em dùng quạt cây thổi thẳng vào máy thì bật 1 núc rồi vào CMOS thấy nó suông 65 độ C . không biết nhiệt độ bình thương của CPU Pen4 là bao nhiêu thì vừa nhỉ

ninjapro
20-05-2007, 22:07
He máy bạn có cấu hình giống mình đó. Mình không để ý là nhiệt độ ban đầu là nhiêu nhưng sau khoảng 2 năm sử dụng, đến một ngày kia (khoảng 2,3 ngày nay), nhiệt độ CPU là trên 100 là máy tắt luôn không dùng được. Có lẽ là do lớp keo đã mất tác dụng, bạn nên xem lại. Mình chơi thay luôn cái quạt CoolerMaster khác (không dùng quạt mặc định của Intel nữa) thì nhiệt độ ổn định trong khoảng 50 độ.

SLI-nForce4
20-05-2007, 23:30
Có thể là:
-Do tiếp xúc giữa tản nhiệt với CPU vẫn còn hở..
-Do hết keo tản nhiệt
-Do quạt có vấn đề...
Con CPU của bro có thể là dòng Prescott,rất nóng nhưng chịu nhiệt cũng rất tốt :D
Giải pháp là nếu hiểu biết chút ít có thể mua keo tản nhiệt về,cạo cái keo cũ ở CPU(nhẹ tay thui :lick:) và ở mặt tản nhiệt rùi tra keo mới vào,ko thì ra ngoài mua keo rùi nhờ thay. Nếu lo lắng hơn thì mua con tản nhiệt mới,CM Hyper 48+ cũng đủ ngon rùi :D

vns_dah_keke
21-05-2007, 00:58
Máy mình lúc bình thường, CPU là 42 độ ah, xài nhiều thì khoảng 50 đô là maxx

lee_huynh306
21-05-2007, 12:00
Cũng có thể là do mainboard nữa. Nhất là mainboard Gigabyte mấy dòng OC dữ, sensor điện của nó có vấn đề nên nó cấp điện cho CPU hơi bị nhiều, dẫn tới nóng.

tataxa206
22-05-2007, 20:12
Cảm ơn các bác đã cho em vài lời khuyên.
Có lẽ em phải tọng thêm con quạt to cho nó thốc vào máy thôi chứ không 1 ngày đẹp trời nào đó nó nổ bòm 1 cái rồi tắt ngẳm luôn thì chết dở.
Nhưng mà sao nhiệt độ của các bạn nhỏ thế nhỉ.mình bật máy và cho quạt cây thốc thẳng vào máy rồi, bật được 1 lúc mình dùng phần mềm đo thì thấy CPU cũng phải 57 -> 60 độ C.nếu chạy chương tình nặng như là: quét Virus , photoshop .... thì vừa chạy đươc 5s thì nhiệt độ của CPU nó đã nên tới 80,83 độ C rùi. bực quá con CPU chết tiệt này sao mà nó nong thế cơ chứ.
cảm ơn các bác đã chỉ dùm em

testervn
23-05-2007, 22:03
Đây đúng là một vấn đề cần phải xem xét vì hầu hết máy chúng ta là máy bình dân, Celeron hoặc P4 cũng đã 1 ,2 năm hoặc nhiều hơn cho nên bây giờ nó nóng kinh lắm, nhất là mấy hôm nay nhiệt độ nên đến 35 độ nên cái CPU của em nó nóng tận 70 độ, cái ổ cứng Sam Sung cũng nên tầm 65 độ.
Xin hỏi các bác là với celeron đời cũ Celeron D 2.4G cách đây 3 năm rồi, mấy hôm nay chạy chương trình lớn là nó nên đến 70 độ rồi có phải là do hết keo không, 70 độ là đến mức default warning của cái main của em rồi:(. Cứ lên 70 độ là nó kêu bip bip ngay. Vấn đề là bây giờ làm gì để giảm nhiệt độ cho CPU và HDD vì chúng đều trên 60 độ nhất là buổi sáng, chiều. Nếu thay keo thì thay như thế nào? Thay luôn cả quạt tốt hơn thay mỗi keo? Nếu thay thì có chỗ nào bán keo tốt giá cả vừa phải không. Các bác làm ơn giúp em, em đang lo nếu để thế này thế nào nó cũng hỏng hoặc cháy không chừng.

cu_shin9x
23-05-2007, 22:15
Anh ơi cho em hỏi là nếu muốn đo nhiệt độ của CPU thì dùng cách nào hả anh .. dùng CMOS để đo nhiệt độ của máy là như nào nhỉ >"<

Hi!net
23-05-2007, 22:17
mình đã nói ở mục nào rồi xin đây cũng xin nói lại với các bạn cùng biết và cho ý kiến nhé..
Máy mình hiện nay dùng nửa năm rồi lúc đầu cũng thếv và giờ vẫn vậy nhiệt độ của CPU chỉ khoảng 41 độ đến 47 độ
---------------
cấu hình Pentum D: 2.8 G 2mb cache
Ram 512mb buss 667..
Card màn hình on 128 Mb
main; dòng 945G
---------
Dùng quạt đi theo cpu và nhờ bạn của anh trai lắp thêm 2 quạt thông thường ở đằng trước và đằng sau thùng máy ( hết)

Ghost1982
23-05-2007, 22:18
Máy tớ còn lên được 91 độ
Sắp luộc trứng được rồi :D

tranvu
23-05-2007, 22:26
Anh em xem coi máy em bị gì mà nhiệt độ CPU lên tới > 70 độ hix

bixinh2000
23-05-2007, 22:49
dùng lâu năm rùi thì nên thay quạt CPU đi anh ạ
em cũng mới bị xong, P4 HT 3,0Ghz, nhiệt độ lên tới 83 độ
Em ra TA mua 1 cái quạt CPU của Asus giá 13$ về xài tạm, nhiệt độ hạ xuống còn ~ 50 độ, max là 63
Thường thì chạy ~ hơn 1 năm thì nên thay quạt case và quạt CPU
Nếu mua quạt CPU thì thường đã có keo sẵn trên quạt rồi
Nếu ko thì mua thêm 1 túi keo nhỏ nhỏ bôi thêm 1 ít vào cho chắc ăn
Nếu ở HN muốn mua thì có thể lên Lý Nam Đế, giá 4-5k 1 túi, đủ bôi cho 1 CPU
Hoặc ở Bách KHoa cũng có, nhưng mắc hơn 1 chút

ninjapro
23-05-2007, 23:43
Theo mình, những máy mua cách đây khoảng 2,3 năm thì nhiệt độ tầm trên 70, 80 là chuyện bình thường (dùng quạt default, không chơi giải nhiệt nước hay mấy cái quạt hầm hố ah). Một phần do công nghệ sản xuất lúc đó + keo dẫn nhiệt khô + bụi bám... Tốt nhất là tậu ngay cái quạt giải nhiệt tốt chút, trang bị thêm quạt cho case, case thoáng chút... Nhưng gắn nhiều quá ồn ráng chịu...

binisdan
24-05-2007, 09:31
cái này là do keo tản nhiệt bị khô rùi.với lại con của bác là dòng pentium D nên nó nóng lắm.bác đi mua hộp kem tản nhiệt về.lau sạch cái kem cũ đi(search trong dd có hướng dẫn cụ thể hơn),
lau bụi cái quạt,tra dầu vô quạt.

testervn
24-05-2007, 23:35
Cảm ơn bác, phương án tốt nhất là làm cái quạt mới cho nó ổn định :D.

Lord_of_monsters
25-05-2007, 09:05

>>bắt đầu nổ rồi đây , dạo này khoẻ không mà nổ bé thế, đang định gửi mâys quả trứng cho ghost luộc đây lol

haixq
26-05-2007, 13:10
Để đảm bảo máy luôn có nhiệt độ ổn định. Theo tôi chúng ta cân xem mấy vấn đề: 1-thông gió của cas.Dương không khí vào,ra.Nên có 2 quạt hệ thống\cas
2-Cứ 6th-1 năm phải vệ sinh,bảo dưỡng quạt tản nhiệt.
3-Chú ý cách lắp quạt, cách bôi kem TN.
Tiên đây cho hỏi các bạn thấy kem TN loại nào là tốt giữa 2 loại kem Cu và Al? Và quạt 12, 10 của hãng nào vừa êm vừa mát?

nbviet
27-05-2007, 11:03
Nói chuyện nhiệt độ, hồi giữa tháng năm có bán cho khách hàng ở Long Khánh 02 bộ PC Celeron 266, mấy anh kỹ thuật mới vào cty chưa kinh nghiệm lắp quạt socket 775 ko chặt, kết quả là 1 bộ PC có nhiệt độ CPU lên cực cao, khách hàng nói vào cmos thấy nhiệt độ là 122 độ C, nóng đến nỗi dầu bôi trơn trong quạt khô hết, quạt sau đó ko thể nào quay lại bình thường... :tongue: Vậy mà họ (kháchh hàng) vẫn để máy chạy mới ghê. PC này mới đưa về cty thay quạt, nhiệt độ CPU trung bình 53 độ C.

PS: công nhận CPU intel chì thiệt, >120 độ C mà vẫn chạy...

to haixq:
- bro hỏi kem Cu và Al là sao ta? Cu là đồng và Al là nhôm tương ứng cho bộ tản nhiệt lõi đồng và lõi nhôm. Lần đầu tiên nghe nói kem tản nhiệt Cu và Al...:)
- Quạt tản nhiệt thì chỉ thấy Sunon là mát nhất, nhưng chưa thấy quạt Sunon có đèn hay UV. Mấy hiệu khác ThermalTake, quạt đèn china... thấy đẹp và số vòng quay lớn nhưng quạt ko mát =.

Lord_of_monsters
28-05-2007, 11:11
Để đảm bảo máy luôn có nhiệt độ ổn định. Theo tôi chúng ta cân xem mấy vấn đề: 1-thông gió của cas.Dương không khí vào,ra.Nên có 2 quạt hệ thống\cas
3-Chú ý cách lắp quạt, cách bôi kem TN.
Tiên đây cho hỏi các bạn thấy kem TN loại nào là tốt giữa 2 loại kem Cu và Al? Và quạt 12, 10 của hãng nào vừa êm vừa mát?

>>giống như bác Việt dã giải thích em cũng nói thêm keo tản nhiệt làm gì có AL vơi CU, hai cái này như đã nói là đế tản nhiêt loại AL thì chỉ là một miếng tản nhiệt bằng nhôm ( chạy cho các main dời thấp và các quạt loại rẻ tiền
còn Cu là loại loại tản nhiệt có một thanh đồng ở giữa tản nhiệt chạy thẳng lên trên có chức naăg dẫn nhiệt lên trên nhanh để toả đều ra miếng nhôm tản nhiệt ( tản nhiệt Al rẻ hơn tản nhiệt Cu cùng loại khoảng 4 usd)

còn quạt thì sunon là vô đối còn mấy con TQ mầu mè tốt dộ vong cao nhưg thực tế các cánh hơi bị vênh (rẻ lên kĩ thuật o cao) dân tới gió ra không nhiều mặc dù tốc độ vòng khá cao

HVA
28-05-2007, 15:34
còn tản nhiệt em thì âm 91 độ. có bác nào có beer không đem ra ướip lạnh anh em mình làm vài chai

Lord_of_monsters
28-05-2007, 15:43
còn tản nhiệt em thì âm 91 độ. có bác nào có beer không đem ra ướip lạnh anh em mình làm vài chai

ui ui cái này hoành tráng quá đút sao lọt case hả bác chắc bác định vừa dùng vừa phơi hẳn. cái này mùa hè bán đá được dấy lol

HVA
28-05-2007, 15:48
cái này ko cho vô main. trời nóng dem ra chạy cho mát cả nhà :D. híc giá mà có vài chai beer

khoabeo108
28-05-2007, 17:24

Cứ 2 tháng em lại lôi "em" của em ra mần 1 lần

Lord_of_monsters
28-05-2007, 17:57
Cứ 2 tháng em lại lôi "em" của em ra mần 1 lần

>>phét 2 tháng mới lôi ra dùng một lần mà chịu được ah, nó nóng bỏng ấy chứ lại, như "máy" mình một tuân mộtlần mang ra cho nó chẩy dầu mỡ một lần đốt, thế máy mới khoẻ chạy êm chứ máy mà 2 tháng một lần dễ bị kẹt quạt lắm dầu mỡ không đều là hỏng đấy
>>khuyên là lên dầu mỡ liên tục đồ đắt tiền mà chơi thế có chết không

HVA
28-05-2007, 17:59
2 tuàn VS 1 lần đso bãc ạh

pippit2hn
28-05-2007, 18:13
...3 4 tháng rồi em chưa chăm sóc nó...hè này phải tổng vệ sinh...hihi...

khoabeo108
29-05-2007, 01:06
>>phét 2 tháng mới lôi ra dùng một lần mà chịu được ah, nó nóng bỏng ấy chứ lại, như "máy" mình một tuân mộtlần mang ra cho nó chẩy dầu mỡ một lần đốt, thế máy mới khoẻ chạy êm chứ máy mà 2 tháng một lần dễ bị kẹt quạt lắm dầu mỡ không đều là hỏng đấy
>>khuyên là lên dầu mỡ liên tục đồ đắt tiền mà chơi thế có chết không

Nhà bác này dơ dáy quá, nhà em ít bụi nên 2 tháng mới mần 1 lần. Còn lại em đi... mần cái khác chứ :D

tataxa206
01-08-2007, 23:48
em về dùng phân mềm đo thì thấy bình thương như là chỉ chạy ca nhạc hay xem pim thì CPU là 65 độ C còn khi nào dùng nhiều như là cài chương trình hay là gọi chương trinh nặng là CPU nên tới 80 độ C.vậy thì không biết là máy em có ổn không nhỉ

tranvu
01-08-2007, 23:57
chạy có bình thường không, nếu bình thường thì coi chừng sensor main bị hỏng rồi nên nó báo temp sai, hồi trước mình bị đem bảo hành nó đổi cho cái mới!

lee_huynh306
02-08-2007, 00:37
Nói chuyện nhiệt độ, hồi giữa tháng năm có bán cho khách hàng ở Long Khánh 02 bộ PC Celeron 266, mấy anh kỹ thuật mới vào cty chưa kinh nghiệm lắp quạt socket 775 ko chặt, kết quả là 1 bộ PC có nhiệt độ CPU lên cực cao, khách hàng nói vào cmos thấy nhiệt độ là 122 độ C, nóng đến nỗi dầu bôi trơn trong quạt khô hết, quạt sau đó ko thể nào quay lại bình thường... :tongue: Vậy mà họ (kháchh hàng) vẫn để máy chạy mới ghê. PC này mới đưa về cty thay quạt, nhiệt độ CPU trung bình 53 độ C.

PS: công nhận CPU intel chì thiệt, >120 độ C mà vẫn chạy...

to haixq:
- bro hỏi kem Cu và Al là sao ta? Cu là đồng và Al là nhôm tương ứng cho bộ tản nhiệt lõi đồng và lõi nhôm. Lần đầu tiên nghe nói kem tản nhiệt Cu và Al...:)
- Quạt tản nhiệt thì chỉ thấy Sunon là mát nhất, nhưng chưa thấy quạt Sunon có đèn hay UV. Mấy hiệu khác ThermalTake, quạt đèn china... thấy đẹp và số vòng quay lớn nhưng quạt ko mát =.
Sensor báo cáo láo đó. Temp lên chừng 80 độ C là treo máy ngay. Không bao giờ lên được 120 độ C đâu. Coi chừng người ta coi là độ F mà không kỹ lại hô lên là độ C.

babylearnit
02-08-2007, 00:46
1 tháng mần một lần, nhưng sau 3 năm mần nhiều quá nó ná thở chết mất tiu :(

chipT
02-08-2007, 02:38
Bình thường với PIV nhiệt độ từ 50-60 trong Bios . Sử dụng Win thì từ 55-75. Quá mức này thì Main thừong báo động hoặc tắt máy không thèm báo. Tuy nhiên nó tắt hoài bực quá. Mà không có thời gian dọn dẹp nên tắt luôn cái tính năng đó rồi. Kết quả là nó vẫn chạy ở nhiệt độ từ 75-85 độ nữa năm nay. À, Tùy CPU... Tôi từng thấy nhiệt độ lên đến 96C mà vẫn còn chạy được. Lên 112C thì chưa thấy bao giờ. Chắc lúc đó treo chắc

Ghost1982
04-08-2007, 14:55
Intel lên đến 94 độ C là tự động tắt máy :)