PDA

View Full Version : routrer ADSL 4 port cài LAN làm sao ???

nguyentrantuan
19-05-2007, 08:47
Nhà mình có cái router 4 port của CNet giờ mình đã nối 4 máy vào router và vào net bình thường nhưng muốn chia sẽ dữ liệu ( thiết lập mạng LAN ) thì mình cần làm gì. Mong các bạn giúp đỡ

tềthiên
19-05-2007, 09:47
thì share mmootj một cái ổ đĩa ở một máy rồi qua mấy mấy kia map vô là xong.

nguyentrantuan
19-05-2007, 12:12
HIX bạn nói thế sao mình hiểu
Có thể giải thích rõ ràng hơn dc ko bạn ?

tềthiên
19-05-2007, 12:22
có gì đâu mà không hiểu ? Bạn chọn 01 thư mục ở một máy nào đó. Tôi ví dụ tên máy đó là MayA. Bạn chạy Explore , nhấn phím phải chuột lên thư mục cần share rồi chọn "Sharing and ..." Bạn share nó với một cái tên, tôi giả sử là thumuc1
Bạn sang máy khác. Cũng chạy Explore, chọn Tools/Map network driver. Chọn 01 ổ đĩa, X: chẳng hạn. Ở phần Folder thì gõ \\MayA\thumuc1. Nhấn Finish.
Vậy là xong. Bây giờ nội dung ổ X: của máy kia chính là thumuc1 trên MayA rồi đó.

hienvp
19-05-2007, 12:23
Bạn bấm phải chuột vào ổ đĩa hoăc thư mục muốn share, chọn sharing and Security ... chọn tap sharing, sau đó bấm vào dòng chữ If you understand ..., đánh dấu vào ô Share this folder on the network rồi OK.
Sang máy khác sẽ thấy ổ đĩa vừa Share.

hienvp
19-05-2007, 12:24
Bạn bấm phải chuột vào ổ đĩa hoăc thư mục muốn share, chọn sharing and Security ... chọn tap sharing, sau đó bấm vào dòng chữ If you understand ..., đánh dấu vào ô Share this folder on the network rồi OK.
Sang máy khác sẽ thấy ổ đĩa vừa Share.

tuvanpy
19-05-2007, 13:18
đầu tiên bạn thiết lập thông số ip cho các máy, sau đó bạn share thư mục cần chia sẻ (vào thư mục đó và click chuột phải chọn sharing and ....để share) , rồi vào explorer ở dòng address bạn đánh vào địa chỉ ip cua máy có thư mục cần share.
vd:\\192.168.1.5
lúc đó máy sẽ hiện ra thu muc cần, vậy là xong.

tuvanpy
19-05-2007, 13:22
đầu tiên bạn thiết lập thông số ip cho các máy, sau đó bạn share thư mục cần chia sẻ (vào thư mục đó và click chuột phải chọn sharing and ....để share) , rồi vào explorer của bất kỳ máy nào trong 4 máy ở dòng address bạn đánh vào địa chỉ ip cua máy có thư mục cần share.
vd:\\192.168.1.5
lúc đó máy sẽ hiện ra thu muc cần chia sẻ, vậy là xong.

Lord_of_monsters
22-05-2007, 15:36
bạn đầu tiên vào thiết lập một nhóm mạng cho các máy cùng nhóm thì mới nhìn được thấy nhau. sau đó chia sẻ hdd như các bạn trên đã nói

lee_huynh306
22-05-2007, 16:02
Không phải modem nào nó cũng tự động thiết lập network đâu. Như modem của mình (PTI), phải gắn MAC vào 1 IP cố định mới được.