PDA

View Full Version : Chạy laptop nên dùng pin hay là nguồn ?

hookeba
19-05-2007, 01:13
Câu hỏi hơi newbie chút, các bác thông cảm: nghe nói laptop dùng nguồn điện trực tiếp để chạy thì trong thời gian dài sẽ làm pin laptop bị chay phải ko ạh ? Em nghe thằng bạn em nó khuyên laptop nên dùng pin nhiều và hạn chế dùng nguồn. Em cũng chẳng rõ.

ececgroup
19-05-2007, 08:58
Khi dùng Laptop thì tốt nhất là bạn nên ít nhất 1 lần trong 1 tuần (nhiều hơn càng tốt) dùng hết Pin trong máy rồi xạc lại. Động tác ấy gọi là Xả, Nạp. Laptop sinh ra để di chuyển chứ không phải để bạn chăm chăm nhìn vào cái ổ điện ở đâu.

anhforever
19-05-2007, 10:23
đa số laptop bây giờ dùng pin lithium rồi bạn ơi,ko cần xả điện nữa đâu.pin hỏng hay kô còn phụ thuộc vào môi trường,điều kiện sủ dụng và thời gian sử dụng nữa mà.bạn kô di chuyển mấy thì tháo pin ra mà cất đi,hì hì cách tốt nhất mình đang làm đấy

kachiusa185
19-05-2007, 14:14
Cứ để Pin trong máy mà dùng, khi nạp đầy rồi thì lần sử dụng tiếp theo ta dùng pin, gần hết pin hoặc lần sử dụng tiếp thì cắm sạc vào. Hãy tạo ra chu kì như vậy, đặc tính của Pin Lithium Ion là bắt đầu "hư" sau lần sạc đầu tiên theo thời gian dù bạn sử dụng hay không sử dụng. Vấn đề nạp nhiều lần không gây hư Pin, nguyên nhân làm hư là nhiệt độ cao khi nạp lâu, khắc phục bằng cách cho "em lap" cái quạt bàn, vừa mát máy và mát người, phòng máy lạnh thì không lo. Đấy là ngu ý và phương pháp tại hạ đang áp dụng.

hookeba
19-05-2007, 18:00
Hix, vậy nói chung là em phải làm sao ???

chopc
19-05-2007, 23:18
Một số gợi ý sử dụng pin đúng cách:

trích từ bài của haifangshi:

1. Pin mới phải được nạp đầy trước khi sử dụng
2. Pin mới cần được xạc đầy và xả vài lần trước khi nó có thể hoạt động hết công suất.
3. Pin sẽ tự xả khi chúng không họat động. Luôn luôn xạc pin đầy trước khi cất pin.
4. Cách vài tháng hay làm kiệt và xả hết pin.
5. Làm giảm độ sang màn hình.
6. Sử dụng phần mềm quản lý pin kèm theo máy.
7. Tắt màn hình, hoặc các thiết bị không cần thiết khi không sử dụng chúng.
8. Đặt chế độ bảo vệ màn hình khoảng 1 đến 2 phút.
9. Tăng dung lượng RAM nếu bạn còn khe RAM trống, điều này sẽ làm giảm khối lượng sử dụng ổ cứng và năng lượng pin.
10. Tắt các chương trình không sử dụng.
11. Tháo các thẻ Card PC hoặc các thiết bị USB.
12. Không xem DVD hoặc chơi các game đòi cấu hình đồ họa cao ( nên dùng adapter khi chơi game)
13. Không cất pin của bạn chung với các thiết bị có kim loại.
14. Không được làm rơi pin.
15. Không để pin vô nước hoặc làm ẩm pin.
16. Khi dùng hay sạc, pin sẽ bị ấm nóng, tuy nhiên nếu pin trở nên quá nóng, có thể pin có vấn đề.

trích từ bài viết của dropzone:

Tiết kiệm pin cho máy tính xách tay

TT - Một trong những nhược điểm lớn nhất của máy tính xách tay hiện nay là thời gian sử dụng pin khá ngắn (pin tốt nhất cũng chỉ khoảng 5 giờ liên tục). Bạn hoàn toàn có thể tự mình thực hiện thao tác để tiết kiệm pin cho máy tính xách tay:

1. Giảm độ sáng của màn hình:

Trong máy tính xách tay, màn hình và ổ cứng là hai bộ phận tiêu thụ nhiều điện năng nhất. Để giảm độ sáng màn hình, bạn nhấn tổ hợp phím Fn và phím có hình nửa mặt trời, nửa mặt trăng. Một hộp thoại điều chỉnh độ sáng màn hình sẽ xuất hiện để bạn hiệu chỉnh theo ý muốn.

2. Tắt hoàn toàn màn hình:

Để thực hiện chức năng này, bạn vào mục Start\Control Panel\Performance and Mainternance\Power Options\Power Schemes và tiến hành hiệu chỉnh.

3. Thiết lập chế độ tiêu thụ năng lượng:

Mục Power Options là nơi cho phép bạn có những lựa chọn thích hợp để tiết kiệm năng lượng nhiều nhất theo yêu cầu làm việc của bạn. Chẳng hạn, trong các hệ điều hành Windows XP đều có hai chế độ quản lý năng lượng cung cấp cho hệ thống là Max Batterry và Portable/Laptop.

4. Tắt kết nối mạng và các thiết bị ngoại vi:

Bên cạnh ổ cứng và màn hình thì card mạng cũng là bộ phận tiêu thụ nhiều điện năng trong máy tính. Do đó, khi không cần kết nối mạng, bạn hãy tắt card mạng bằng cách rút card ra khỏi khe cắm hoặc vô hiệu hóa nếu nó được tích hợp sẵn trong máy tính. Trong các hệ điều hành Windows XP, bạn có thể vào mục Start\Control Panel\Network and Internet Connections\Network Connections để tiến hành hiệu chỉnh.

nino
20-05-2007, 13:32
Mình cũng góp vài câu:
Chủ để giống như thế này có mấy bài rồi trong dd, bạn tìm lại đi.
Nói chung pin laptop khi không xài lâu ngày thì nên tháo pin ra.
Nếu xài thường thì cứ để pin trong máy và cắm nguồn điện xài, lâu lâu (cỡ 1 - 2 tuần) thì tháo nguồn ra xài pin cho đến khi nào cạn kiệt thì xạc đầy và cứ xài như trước (nhớ set pin khi gần hết 2-3% pin thì máy đóng băng để tránh mất dữ liệu khi máy hết pin).
Pin xài lâu ngày sẽ phải hỏng thôi (đương nhiên)vì vậy đừng quá lo lắng, xài tầm 1 đến 1,5 năm mà vẫn xài được cỡ 1 giờ sau khi xạc đầy là ok rùi.
Ngoài ra theo bồ chopc cũng rất đáng tham khảo.
Chúc vui.

phuongdoo
20-05-2007, 16:01
uhm đúng rồi, pin nếu bạn không xài 1 thời gian thì bạn nên lấy ra, khi nào dùng thì để pin vào,cứ xài hết rồi nạp đầy lại là được.

nolateforbegin
20-05-2007, 16:13
Pin không xài để ở ngoài loại lithium - ion rất ít bị xì nếu đặt ở môi trường mát mẻ. Có nhiều cách thật, nhưng chưa cách nào xác định đúng để pin có thể sử dụng lâu dài. Có người khuyên là nếu xài có nguồn điện thì nên rút pin ra. Cách này cũng thấy không ổn vì rút ra vô riết thì lờn chỗ tiếp xúc còn mệt hơn.
www.thegioipin.com
http://batteryuniversity.com/
http://en.wikipedia.org/wiki/Lithium_ion

monkeyvn87
29-05-2007, 22:24
rút pin ra, lỡ cúp điện hư máy còn báo đời ác, ai mà xúi kỳ cục thế. Pin giờ đây toàn là Li-Ion hét, mấy cái vụ xả nạp pin gì đó dẹp hết dùm đi, quan niệm cũ không hà. Pin của bác,, bác nên chỉnh trong máy chỉ sạc khi nào nó ít hơn 70% thui

Khi xài, nên cho nó boot vài win đã, rùi ahỹ ghim Adapter, khi đó sẽ có HDH quản lý có sạc hay không, nên chỉnh sạc khi < 70%

sau đó nếu nó < 70% thiệt, thì bác xài hết pin rồi sac lại cho đầy, rùi dùng Adapter như cũ, máy tui xài thế , 1 năm , pin chủ tụt có 2%, như đùa phải không các bác

Tui xài IBM T60