PDA

View Full Version : Làm sao để khóa boot CD

khungtanthoi
17-05-2007, 23:25
Chào các bạn, tôi đang gặp vấn đề rất khó khăn này.
Số là máy của tôi rất nhiều dữ liệu tôi muốn hỏi có cách nào khóa boot CD để người khác không dùng Hirent boot để gỡ password admin của tôi không, nếu khóa bằng đặt password trong bios, ta có thể dễ dàng gỡ Bios Passeord bằng cách reset Bios, liệu có phần mềm nào can thiệp hoặc cài đạt gì đó trong bios để khóa không? Cám ơn các bạn.

dongcambiz
17-05-2007, 23:29
- Vào Bios bỏ chọn Boot từ CD. Sau đó cài pass khóa không cho ai chỉnh Bios được nữa. Tuy nhiên cách này chỉ chống amater, với pro thì không thể. Bạn nào có cách khác?

trieudoahong
17-05-2007, 23:36
tháo ổ cd đem cất. khi nào cần thì gắn vô. còn không thì vô phương.

babylearnit
17-05-2007, 23:45
tháo ổ CD ko chưa đủ, làm cái ổ khóa khóa luôn cái case lại, đặt PW cho BIOS, khóa luôn cái cổng USB háhá
Nói chung dữ liệu nhiều thì mấy bác cứ xài mấy chương trình mã hóa dữ liệu để mã hóa mấy file quan trọng, ko thì ẩn đi là được rồi
Dữ liệu gì, quan trọng bi nhiu mà rắc rối phải làm tùm lum trò

Max13
17-05-2007, 23:46
tháo ổ cd đem cất. khi nào cần thì gắn vô. còn không thì vô phương.

>>chỉ còn cách này,nếu kô muôn tài liệu quan trọng bị mất thì mua 1 em USB dung lượng lớn cho vào đó hết,cất đi.Còn kô ghi ra đĩa cd ,tiện lợi gọn gàng. Chứ khóa dữ liệu gặp dân bít IT phá hoại thì có mà mất hết...

The Old Man
17-05-2007, 23:58
Chào các bạn, tôi đang gặp vấn đề rất khó khăn này.
Số là máy của tôi rất nhiều dữ liệu tôi muốn hỏi có cách nào khóa boot CD để người khác không dùng Hirent boot để gỡ password admin của tôi không, nếu khóa bằng đặt password trong bios, ta có thể dễ dàng gỡ Bios Passeord bằng cách reset Bios, liệu có phần mềm nào can thiệp hoặc cài đạt gì đó trong bios để khóa không? Cám ơn các bạn.
Bạn đễ cho người khác mó tay vào máy của bạn thì không thể nào an toàn được.
Những cách bảo vệ thông thường như BIOS pasword, khoá Folder v.v là những các bảo vệ ngắn hạn, tạm thời. Bạn không luôn có mặt tại PC thì giống như đem con bỏ chợ.
Tốt nhất là kiếm cái USB Flash/HD mà dùng.

ConGa_GaCon
18-05-2007, 10:15
một là làm như cách bác tom, hai là làm cái tử khóa nó lại đằng sau chỉ chừa mấy lỗ cắm đây nguồn với chuột, đằng trước để lỗ nhỏ để cho tay vô bấm reset với power sau đó bạn vào lập pass cmos , thiết lập lock folder (cho pass dài dài cái) mình nghĩ lầu năm góc còn bị đột nhập thì chúng ta khó lắm

khungtanthoi
21-05-2007, 09:29
Cám ơn các bác, số là Công ty em dùng chung máy Editing Film nên cách của các bác là Pó tay vì 1 tuần em làm trung bình hết khoảng 180Gb nên hic, đành chịu thôi.

nguyenduylong
21-05-2007, 10:39
để pass cmos khóa CD lại ^^ còn nếu người ta gỡ đc thùng máy ra thì chẳng có cách nào cả ^^ tốt nhất lấy khóa khóa thùng máy zô, he he

Think different
21-05-2007, 10:54
Chuyển file system sang ntfs, encryte lại dữ liệu nó đi bằng cách dùng lệnh cipher hoặc vào proterties, tag General -> Advanced -> Encrypt contens to secure data. Chỉ có điều với dữ liệu phim cả GB thì encrypt, decrypt hơi bị lâu. Với cách này thì cho dù có xóa trắng password đi chăng nữa thì cũng bó tay.

khoabeo108
21-05-2007, 19:57
Đi đâu thì chịu khó tháo cáo HDD mang theo.

tFX
21-05-2007, 20:03
Như các bác kia đã nói ở trên, cách đơn giản và thiết thực nhất là: Khóa thùng máy và đặt pass bios, thế là xong. Ở Kí túc xá đại học quốc gia mấy cái máy tính của bọn Nguyễn Hoàng để trong fòng sinh viên toàn làm cách này lol. Chứ ngồi encrypt 180GB thì T_T...

khungtanthoi
22-05-2007, 19:54
Một lần nữa cám ơn các bác.
Hic "Mission Imposible"

nguoitamky
22-05-2007, 20:16
kinh nghiệm của mình cho thấy bạn nên dùng chương trình mà hóa để bảo vệ các dữ liệu của bạn, trước tiên bạn có thể dùng trình password door để khóa chương trình ứng dụng liên quan đến file tài liệu mầ bạn kô muốn người khác mở, nếu bạn muốn khóa luôn cả thư mục chưaas tài liệu thì bạn có thể dùng Folder File Private cái này mã hóa đến 2 lần bằng mật khẩu ( kể cả chạy chương trình cũng phải nhập mật khẩu, rùi phải nhập típ mật khẩu để dùng nó nữa)kinh nghiệm cuẩ mình cũng chỉ có thế chứ BIOS thì ít khi bẩo vệ tốt đâu,