PDA

View Full Version : Prosource Việt Nam - Bạn đang quá lo lắng về vốn từ vựng tiếng Anh?

prosourcevn
28-03-2014, 15:00
Chắc hẳn ai cũng lo âu, buồn phiền vì vốn từ vựng của mình trong văn nói đã ít, nay còn ít hơn , kém phong phú hơn khi sử dụng từ vựng trong văn viết tiếng Anh. Điều này cũng dễ hiểu vì chúng mình là người học tiếng Anh như ngôn ngữ thứ hai. Tuy nhiên, chúng tôi đưa ra một số phương pháp nhằm giúp các bạn nâng cao một cách hiệu quả vốn từ vựng của mình trong ngôn ngữ viết.

1- Học từ vựng chủ yếu từ việc đọc sách, báo, tạp chí, hay những bài văn mẫu hay, có chất lượng.

2- Với mỗi từ mới( academic word), các bạn nên học và thực hành chúng theo tình huống, điều này sẽ giúp các bạn nhớ từ lâu hơn.

3- Với mỗi từ academic word: tương tự, các bạn nên đồng thời học những từ đồng nghĩa, trái nghĩa của chúng ( một công đôi việc phải không các bạn), note chúng vào quyển sổ nhỏ xinh để tiện sử dụng và mang theo mỗi khi các bạn bắt tay vào làm bài viết.

4- Nguồn từ vựng trong tiếng Anh rất phong phú, chúng ta khó lòng có thể học và hiểu hết được ý nghĩa của chúng, nên cách an toàn, hiệu quả và ít tốn thời gian hơn là tập trung vào học từ vựng theo thói quen sử dụng hay viết văn của bạn.

Chúc các bạn thành công!

PROSOURCE VIỆT NAM
Địa chỉ: Số 18, ngõ 67, phố Chùa Láng, quận Đống Đa, Hà Nội
SĐT: 0949.26.88.55/ 0944.266.006/ 0466.80.30.10

prosourcevn
28-03-2014, 17:08
Chào các bạn, hôm nay Prosource rất vui được chia sẻ phương pháp luyện tập IELTS speaking với bandscore trên 7.0

Theo kinh nghiệm học của mình, trước tiên phải nghĩ rằng IELTS speaking không giống như là daily speaking mà chúng ta dùng hàng ngày, vì nó đòi hỏi sự phức tạp hơn trong việc sử dụng ngôn từ, cũng như những cấu trúc nói phức tạp.

Hãy xác định và tập trung luyện tập speaking trong một khoảng thời gian nhất định, và phải hiểu rõ yêu cầu chấm điểm của IELTS examiner:

Một số tiêu chí chấm điểm IELTS speaking như sau:

1- Pronunication/ intonation/ speed/ volume/ nature

2- Vocabulary ( ở phần này các bạn nên dùng khoảng từ 2-3 từ academic trong mỗi câu trả lời).

3- Grammar ( chú ý chỉ cần sử dụng đúng thời thì và cấu trúc ngữ pháp là ổn. Không cần quá phức tạp để tránh bị vướng hay ngập ngừng trong lúc nói).

4- Complex sentences:

Đây chính là mẹo và bí quyết nhé.

+ relative clauses: who/ which/ where/ when/…
+ idioms ( chỉ cần sử dụng 1-2 idioms là ok rồi. Nhưng chú ý cẩn thận với idioms nhé vì nó giống như con dao hai lưỡi, 1 mặt sẽ cứu bạn một bàn thua trông thấy, 1 mặt sẽ làm bạn bị mất điểm nếu sử dụng không đúng tình huống).
+ Conditional types ( type 1 or 2)
+ Passive tense
+ complicated sentences: not only….. but also…/ ‘d better…/ prefer…to…/ neither..nor/ either…or/……
+ phrasal verbs và phrasal nouns

5- Cohension
( các bạn chú ý phải đảm bảo tất cả các ideas phải match với nhau một cách logic và hợp lý theo dòng thời gian và theo thứ tự các sự kiện nhé).

Nên sử dụng linking words và linking phrases để tạo một chuỗi liên kết các ideas một cách rõ ràng và mạch lạc nhé!

Tuy nhiên, quan trọng nhất trong bài nói của các bạn là FLUENCY. Bạn chỉ cần thể hiện bài nói của mình một cách tự nhiên nhất, với đúng phát âm, có ngữ điệu hay và trả lời đủ thông tin của câu hỏi là ok rồi.

Sau khi đảm bảo là bạn nói tự tin và trôi chảy rồi, thì bước tiếp theo là đáp ứng theo đúng yêu cầu của examiner.

(to be continued)