PDA

View Full Version : Máy để lâu bị rơi vào giấc ngàn thu

lonestar
17-05-2007, 18:40
Ko hiểu sao máy tính của tui giờ treo máy đc đc tầm vài tiếng (ko làm gì, cứ treo máy thế rồi đi học) là tự dưng máy rơi vào giấc ngàn thu luôn, đèn chỗ nút power tắt im, ko thấy có chút sự sống. Nhấn vào nút Power cũng ko thấy gì cả. Phải tắt điện hoặc nguồn, rồi bật lại, bật vào nút Power thì máy mới khởi động T__T
Với lại có 1 lần đang chơi điện tử (PES6), thì tự dưng máy cũng rơi vào trạng thái ngàn thu luôn. Liệu có phải tại nguồn hay tại card màn hình của tui ko nhỉ?

langleyeuem
17-05-2007, 20:21
Bạn kiểm tra nguồn xem bằng cách lấy nguồn khác thay vào. Ngoài ra bạn cũng nên kiểm tra Ram, Card màn hình, Main.
Chúc bạn thành công!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ssimem
18-05-2007, 16:34
Ko hiểu sao máy tính của tui giờ treo máy đc đc tầm vài tiếng (ko làm gì, cứ treo máy thế rồi đi học) là tự dưng máy rơi vào giấc ngàn thu luôn, đèn chỗ nút power tắt im, ko thấy có chút sự sống. Nhấn vào nút Power cũng ko thấy gì cả. Phải tắt điện hoặc nguồn, rồi bật lại, bật vào nút Power thì máy mới khởi động T__T
Với lại có 1 lần đang chơi điện tử (PES6), thì tự dưng máy cũng rơi vào trạng thái ngàn thu luôn. Liệu có phải tại nguồn hay tại card màn hình của tui ko nhỉ?

THAY NGUỒN MỚI, ĐẢM BẢO HẾT.

lonestar
18-05-2007, 19:26
hix, nguồn TT 500W mới mua của tui, đang test lại xem, mấy hôm trước để máy ở chế độ sleep là xong, coi như ngỏm luôn, phải tắt điện rồi bật lại thì mới đc. lúc trưa tháo máy ra lắp lại mấy cái dây dợ lung tung, thì tự dưng để sleep giờ OK rồi, ko rơi vào giấc ngàn thu nữa. Để test thêm vài ngày nữa cho chắc, nếu có gì chắc phải đi đổi nguồn quá

conmalele
18-05-2007, 20:36
Không hiểu sao cái màn hình của em lúc nào mở lên nó cũng hiện dòng chữ:

Input Signal Out Of Range

Em phải bấm tắt mở CPU nhiều lần, cứ bấm đi bấm lại, ưng ưng thì nó mới lên hình. Em dùng màn hình của HP, hiệu là HP 1530, card màn hình là: NVIDIA Geforce4 MX 4000. Em đã cài driver cho màn hình, đã chỉnh xuồng còn 60Hertz nhưng nó vẫn bị như vậy. Nhất là khi em dùng máy lâu, còn nếu dùng dưới 1 giờ thì mở lên ngon lành. Nếu dùng từ chiều tới tối, sau đó sáng hôm sau mở lên thì lúc nào cũng hiện dòng chữ kia cả.

Lại còn 1 hiện tượng nữa, em dùng mở máy được khoảng 4-5 giờ, thì bắt đầu có hiện tượng: Đầu tiền là khi rê chuột thì nó bị dựt, di chuyển rồi đứng chuột, sau đó nó mới di chuyển nữa. Cùng lúc đó, đèn màu đỏ chỉ quá trình đọc ghi của đĩa cứng sáng liên tục, mặc dù lúc đó em không sao chép hay làm gì liên quan tới đĩa cứng. Nó chạy đèn đỏ rất lâu. Em shutdown rồi khởi động lại thì nó vẫn cứ chạy liên tục, khi nào vào Windows thì mới hết.

Xin giúp em với.

Tại không gửi được bài mới nên em gửi tạm vào đây

trieudoahong
18-05-2007, 21:43
cái này là do set độ phân giải và/hoặc tần số quết wá cao đó mà.

conmalele
19-05-2007, 17:10
cái này là do set độ phân giải và/hoặc tần số quết wá cao đó mà.

Em đã nói rồi mà, em để tần số quét thấp nhất là 60Hert mà nó vẫn bị, để lên 75 cũng bị. Cái lạ là nếu mở được lên rồi, em tắt máy mở lên lại thì được, còn nếu để 1 đêm, sáng dậy là bị lại ngay. Cứ như là màn hình bị ngụi thì không chịu lên ấy