PDA

View Full Version : Xin mấy huynh giúp đở về share máy in

HHT_OVER
16-05-2007, 21:32
xin chào mấy huynh.
nhà mình có 2 máy tính nối mạng với nhau và 2 máy này dùng chung 1 máy in. sau khi mình cấu hình thì chỉ có 1 máy in được còn máy kia thì ko nhận được máy in (xem hình)
xin máy huynh giúp đỡ dùm.

ConGa_GaCon
16-05-2007, 21:46
bạn đã cài giao thức chia sẽ máy in chưa hựac bạn có tắt chức năng printer spooler không, nếu có bạn bật các chức năng này lên,
nếu bạn nối mạng hai máy tính rồi bạn vào máy có nối máy in share máy in, cài giao thức printer sharing gì ấy không nhớ chính xác từ sau đó qua máy kế bên add máy in qua mang băng cách
nhấn start\settinf\printer and fax add máy in brow from net work

HHT_OVER
16-05-2007, 22:05
bạn có thể nói rõ hơn về cách cài giao thức ko? mình cài máy in vào 1 máy (máy này in bình thường) sau đó mình share ra cho máy thứ 2. nhưng máy này ko nhận thấy máy in. (có kèm hình thống báo )

kiettt
16-05-2007, 23:33
Vậy cái máy thứ 2 có thấy máy thứ 1 không ? Theo như bạn kể thì chắc là không rồi. Hai cu đó phải thấy nhau trước đã. Bạn tìm lại mấy cái topic nói về việc nối mạng hoặc connect 2 máy tính với nhau đi. Thấy nhau là thấy máy in thôi.

HHT_OVER
16-05-2007, 23:58
mình nối 2 máy rồi share file dược luôn rồi và share máy in từ máy 1 thì máy 2 vẫn thấy. nhưng khi mình setup máy in (đã share)cho máy 2 thì ko nhận được. (có hình thông báo lỗi đó)

thanhnam852005
17-05-2007, 10:49
khi bạn nối 2 máy với nhau thì phải có IP cụ thể bạn a,nếu bạn cài máy in ở máy 1 thì bạn qua máy 2 ping thử IP của máy 1 thử sem co nhận được không,sao đó ban mở My Computer lên ngay thanh address bạn đánh :\\IP may 1 \,thu sem nếu no nhận được là ok sao đó bạn add printer vao máy 2 luôn.Chúc bạn thành công

HHT_OVER
17-05-2007, 12:39
vâng. 2 máy đã thấy nhau share file dều được. nhưng khi cài máy in đã share từ máy 1 vào máy 2 thì nó ko nhận và nó báo lỗi " the print sever is down or the sever status window is not active"

ConGa_GaCon
17-05-2007, 17:46
miễn bàn với ai chỉ giáo tiếp về nối mang nha các bác đọc kĩ đi người ta đã thông mạng rồi vấn đề còn lại liên quan dến printer sẻvice nữa thôi ah.
bạn thư chuyển máy in qua máy khác cài và share xem 2 con kia có con nào nhận được không, mình chỉ nghĩ con đang cài với máy in lỗi printer spooler thôi

HHT_OVER
17-05-2007, 18:20
miễn bàn với ai chỉ giáo tiếp về nối mang nha các bác đọc kĩ đi người ta đã thông mạng rồi vấn đề còn lại liên quan dến printer sẻvice nữa thôi ah.
bạn thư chuyển máy in qua máy khác cài và share xem 2 con kia có con nào nhận được không, mình chỉ nghĩ con đang cài với máy in lỗi printer spooler thôi

nếu bị rinter spooler thì hải làm sao? mong ban chi giúp