PDA

View Full Version : [Q] VCD không đẹp, tại sao?

romanc
23-02-2003, 09:44
Mình dùng Sony camera kỷ thuật số, dây nối cổng USB máy tính, ,solfware PIXELA ImageMixer Ver.1.0 for Sony, solfware Nero ghi đĩa VCD, nhưng kết quả thì quá tệ (hình mờ, không mịn, không sắc nét).
Các bạn có kinh nghiệm giúp mình với, phải làm sao cho có đĩa VCD đẹp, vì mình rất hay quay phim sinh hoạt, gia đình?

godman
24-02-2003, 15:31
He he, ban hien a`, mua cai card ma`n hi`nh khoa?ng 10 000 USD thi` chat luong se~ la` DVD do' co`n ban hien du`ng card onboard thi` the la` dep la'm ro`i ma`

binhmos
25-02-2003, 04:49
Không đến mức như Godman nói đâu,bạn capture bằng cổng USB thì chất lượng tồi là phải.Dùng Camera Sony Digital thi xịn quá còn gì nữa ,nhưng bạn cần phải có cổng 1394 port thì chất lượng sẽ gần bằng những đĩa DVD trên thị trường :) , không thì kém nhất là card Capture.

ductho
25-02-2003, 05:45
thế mua cái cổng 1394 đó ở đâu vậy.chỉ tôi với

huynhductuan
25-02-2003, 20:56
Các bạn vào đây nghiên cứu về VCD và DVD nhé
http://www.digital-digest.com/dvd/downloads/all_downloads.html

romanc
25-02-2003, 23:47
Bạn binhmos nói đúng rồi, trong sofware khi capture thì ngoài lựa chọn cổng USB, còn có lựa chọn cổng 1394 nũa. Cổng 1394 port mà bạn nói có phải là cổng DV không (tôi thấy trên máy tôi có cổng này, theo tài liệu của camera mà tôi vừa xem lại thì cổng DV này nối với camera bằng cổng DV (hoặc theo Sony thì tên là I.link) dây nối phải là dây i.link
Sáng nay tôi ra Phong vũ, Hoàn long, Nguyễn Hoàng thì không thấy bán sợi dây i.link, nhưng tôi sẽ tìm mua cho bằng được.
Bạn binhmos thấy tôi hiểu vậy đúng theo ý bạn không? Bạn trả lời sớm giùm nha.

binhmos
26-02-2003, 02:39
Đúng rồi đó,1394 hay goi cách khác là Ilink cua Sony thôi (cái dây này cũng đắt tiền lắm đấy) tốt nhất là mua lấy một cái card Capture có hỗ trợ 1394 thường thì loại này có luôn dây đi kèm ,hôm trước có nhìn thấy 2 ba loại như vậy của Đài Loan SX giá cũng chỉ 70-80$ thôi.Còn cái dây USB cua camera chi để dùng chuyển những ảnh vào máy PC thôi. À còn dùng làm Webcam cũng tương đối ổn đó (mở máy cái khung ảnh đẻ lồng cảnh khi quay rồi vào Yahoo chat thì thực sự là không ai như mình).

ductho
27-02-2003, 14:17
Ah` cac anh ơi cho em hỏi. em cũng có một cái máy samsung kỹ thuật số. em cũng bị như trường hợp của anh kia. Các anh có thể chỉ cho em cần phải mua nhung thứ gì và mua ở đâu. hiện tại em ở hạ long-Qn. A` cho em hỏi luôn la` em cũng có dùng nhiều phần mềm để sử lý phim nhưng ko có cái nào là làm được kỹ sảo bay nhảy , biến hoá như trong phim chưởng cả. các anh làm ơn chỉ giúp.

huynhductuan
28-02-2003, 20:09
Cable bán ở công ty MMC , số 244 Trần Hưng Đạo - TP Hồ Chí Minh
Theo Tuấn được biết từ trang web trên ( sau khi vào Forum của nó ) , thì TMPGEnc Plus v2.510.49.15 là cho ra mpeg higher quality
Các bạn load ở đây nhé
http://www.pegasys-inc.co.jp/download_files/TMPGEnc-2.510.49.157-Plus-ENInstaller-DL.exe
http://www.tmpgenc.net/download_files/TMPGEnc-2.510.49.157-Plus-ENInstaller-DL.exe

****** Number : TE25-V3T6-7PR6-2RBV-DCAT ( không cần thiết !!! )
Dành cho TMPGEnc Plus : Đối với VCD, bạn không nên thay đổi nhiều tham số mật định của nó - Chỉ nên chọn Higher quality
( very low ) là ok !

Cable 1394, 1 đầu 4 chân, 1 đầu 6 chân ( 2m, 20m ) dùng để Capture Video từ băng từ vào CPU, với Media movie cũng có thể làm được . Giá 1 đoạn 2m khoảng 200.000 ĐVN
Cho Tuấn hỏi :
Cable IE 1394 , cả 2 đầu đều 6 chân , Tuấn dùng để liên kết 2 máy ( tương ứng 2 Card )- Khi dùng sợi 2m thì thật là ngọt
( 400MB/s ) , nhưng khi dùng sợi dây 20m thì không thể liên kết được !!!
Bày Tuấn cách khai báo các bạn nhé !

Slash
05-04-2003, 07:10
Chao các bạn.
Tôi xin bổ sung ý kiền của Tuấn nhé.
- Card IEEE 1394 hay con gọi là I-Link chỉ dùng để chuyển tín hiệu từ Digital Camera vào PC đc thôi. Video truyền qua IEEE 1394 đc ghi ở dạng DV, chiếm chỗ rất lớn, khoảng 13MB/1h. Thường thì trên Camera sẽ có jack 1394 loại 4 chân, còn tại card là 6 chân.
- Còn muốn thu băng video VHS bình thường vào PC thì phải cần có Capture Card như Canopus ADVC 1394 hay Pinnacle Studio Deluxe hoạc dùng card hình có chức năng video in.
- Muốn hình đẹp, ta nên dùng các card và chương trình tốt như Premiere 6.5 hay Ulead Video Studio 7. TMPGEnc chỉ là để convert file DV sang Mpeg thôi, chứ không thu đc hình từ Video vào PC. Tôi đã làm nhiều băng rồi, và thấy cách thu hình vào PC theo dạng DV rồi sau đó convert sang Mpeg là đẹp nhất. Ulead có thể thu hình thẳng từ Video thành Mpeg , nhưng tôi thấy không đẹp.

romanc
06-04-2003, 08:43
Rất vui được gặp lại bạn ở diễn đàn bên đây,
Chắc là bạn đánh máy nhầm, "Video truyền qua IEEE 1394 đc ghi ở dạng DV, chiếm chỗ rất lớn, khoảng 13MB/1h" phải là 13GB/1h. đúng là chiếm bộ nhớ kinh hoàng. bạn biết không máy tôi 20B, mỗi lần sang 1 cuộn băng 1h, phải xoá tùm lum hết mới ráng dư được 13GB cho nó.
bạn slash có viết: "Tôi đã làm nhiều băng rồi, và thấy cách thu hình vào PC theo dạng DV rồi sau đó convert sang Mpeg là đẹp nhất". Bạn vui ;òng giải thích rõ và chi tiết hơn được không? tks

huynhductuan
06-04-2003, 09:55
Tuấn dùng TMPGEnc để convert file Avi ( Capture qua đường line A-V thông thường ) thành VCD, sau khi ra đĩa cũng đẹp lắm !!
À ! Capture bằng 3 sợi dây line vẫn thu được một tín hiệu hình là 4GB = 18 phút băng từ - Vấn đề là CARD mà bạn đang dùng - Thân -

Cho Tuấn hỏi :
Cable IE 1394 , cả 2 đầu đều 6 chân , Tuấn dùng để liên kết 2 máy ( tương ứng 2 Card )- Khi dùng sợi 2m thì thật là ngọt
( 400MB/s ) , nhưng khi dùng sợi dây 20m thì không thể liên kết được !!!
Bày Tuấn cách khai báo các bạn nhé !

Slash
07-04-2003, 05:43
Chào Romanc.
Đúng là mình viết nhầm thật, 13GB/1h, thông cảm nhé, lúc đấy hơi buồn ngủ mà.
Cũng như bạn Tuấn nói đó, khi thu hình vào PC thì có đôi chút phụ thuộc vào Card Capture mà ta dùng. Ví dụ như card Pinnacle Studio Deluxe của anh bạn tôi thì cho phép mình chọn Codec và khung hình 320x240 chẳng hạn, nhưng có loại lại chỉ cho ta thu hình dưới dạng DV (có thể là chọn type DV1 hoặc DV2), còn khung hình thì cố định 720x576 (PAL) và 720x480(NTSC). Chính vì to như vậy nên mới chiếm chỗ. Tôi cũng thử thu hình từ VHS vào PC bằng PCTV Card và Codec DivX 5.02, nhưng xem ra chất lượng không đẹp như DV. PC của tôi cũng chỉ có 40GB, chương trình và data chiếm 20GB rồi, nên tôi cũng chỉ thu mỗi lần 1h video thôi, còn phải để chỗ làm việc chứ. Ngoài ra tôi thấy, nếu file video mà lớn quá (hơn 15GB trở lên), cấu hình máy lại không mạnh thì khi convert film dễ bị "dừng hình" ở giữa chừng (freezee) băng VHS mà ko đẹp (có chỗ bị lỗi, chớp giật, hỏng hình dù chỉ là 1-2 giây) thì khi convert sang Mpeg rất dễ bị hỏng tại chỗ đó. Nhiều khi tôi thu băng gia đình cho bạn bè, video bị chớp giật, mình không phát hiện và xoá nó đi là y như rằng khi chuyển sang Mpeg sẽ bị hỏng tại đúng chỗ đấy, lại phải convert lại từ đó đến hết. Nếu chưa mua đĩa cứng mới thì ta "mèo nhỏ bắt chuột nhỏ" vậy, thu 30-45min mỗi lần thôi, cái công dọn dẹp máy và lúc bị thiếu chỗ thì sẽ không convert tiếp đc nữa, bị freezee đó, hihi.
Tôi có dùng các chương trình của Ulead như Media Studio 7, Video Studio 7 để thu hình từ VHS (tôi dùng băng gốc để thử) thẳng sang Mpeg thì thấy không đc như ý đâu. Nếu thu thẳng sang VCD bitrate 1150 Kbps thì bị ô vuông, chất lượng thua xa khi mình thu dưới dạng DV rồi mới convert sang Mpeg-1. Và điều quan trọng nữa là : khi thu thẳng sang Mpeg, thì chương trình sẽ convert sang Mpeg nên đòi hỏi CPU phải mạnh. Tôi dùng AMD 1600+, em nó hơi yếu nên hay bị đuối sức, thỉnh thoảng không convert kịp là film sẽ bị thiếu mất 1đoạn. Tương tự như vậy, nếu ta dùng template SVCD để thu thẳng thì chất lượng chỉ đc như VCD thôi, và dùng teplate DVD thì cũng chỉ đc như SVCD. Hình thu trực tiếp sang Mpeg hơi bị mờ một chút, không sắc nét, các đường viền bên ngoài của hình người hay đồ vật đôi khi bị nhoè, khi trong film có chuyển động nhanh thì hay bị ô vuông, và không có độ sâu như thu bằng DV rồi convert sang Mpeg, Tôi cũng hỏi tay Baldrick-Admin của DVDRHelp.com thì anh ta cũng nói là nên thu video thành DV rồi mới convert sang Mpeg.
Đôi chút kinh nghiệm của tôi mong là giúp đc Romanc, chúng ta cứ trao đổi tiếp sẽ vỡ ra nhiều thứ và giúp đc nhau nhiều hơn. TB.

huynhductuan
07-04-2003, 18:20
Slash à ! Tuấn dùng cáp IEE 1394 để ghi vào Computer theo kiểu DV, nhưng khi xem lại Properties thì những thông số của nó so với File.Avi không có gì khác nhau cả - Tuấn đã cố gắng tìm mọi nơi trong Setting, nhưng không biết chổ nào để có thể gọi là DV để nén Mpeg 1 tốt hết !
T dùng card Pro-RDTV , Capture bằng cả 3 chương phần mềm luôn - Adobe Pre, DV Tool và cả Movie Make - Nhưng sao hổng thấy ???
Giúp Tuấn nghen ! Thank you

Slash
08-04-2003, 05:25
Chào Tuấn.
Tuấn có viết :"Tuấn đã cố gắng tìm mọi nơi trong Setting, nhưng không biết chổ nào để có thể gọi là DV để nén Mpeg 1 tốt hết ! ",
mình chưa hiểu ý của Tuấn.
Video file mà Tuấn thu vào PC se đc ghi là .avi chứ không phải là .DV. Trong PR 6.5 bạn vào Project > Project Viewer, tai đây bạn se xem đc nhưng thông số mình muốn. Khi cần thay đổi, bạn click vào các tab trong đó. Ví dụ : Click Capture setting> Capture format, trong cửa sổ nhỏ đó bạn sẽ thấy Capture DV/IEEE 1394 (và Video for Window nữa), sau đó click Next đến tab Video ban se thấy cửa sổ Compessor, trong đó sẽ hiện ra DV Pal hay Ntsc để chọn hệ màu cho TV. Trong mục Movie Capture, click vào Edit của Preference bạn chọn DV Device Control 2.0, vậy là có thể thu đc bằng DV rồi mà. Hình như bạn đang dùng PCTV card phải không, hay là Capture Card ? Nói rõ hơn đi Tuấn.

Slash
08-04-2003, 06:41
Hi Tuấn.
Tôi đang dùng Vietkey 2000, thường gõ kiểu telex , bảng mã Unicode 39, ngoài ra tôi ko dùng bảng mã và kiểu gõ khác nên ko rành lắm.
Tuấn nói Ulead ko có Timeline là vì Tuấn chưa dùng Media Studio đấy, cái này dùng ko khác PR 6.5 là mấy đâu, cũng là hạng Advanced Editting mà. Mình thích các soft của Ulead vì nó có Smart Render, nếu mình muốn sửa lại hay thêm thắt vào file Mpeg thì không sợ nó Re-encode một lần nữa.
Mình cũng chỉ dùng bản Trial thôi, nhưng dùng ***** của tay Bidjan, ***** ngon lành lắm, ko gây lỗi hay bị vạch màu đỏ như mấy tay khác ***** đâu. ***** của Bidjan thường lớn, khoảng hơn 1MB và luôn đc cập nhật, dùng ngon lành lắm. Media Studio có bản 7.0 rồi, ***** có bản 2 build 1300, bạn tải về dùng đi. Một điều nữa là : các Video&Audio effect của Vegas 4 lại dùng luôn đc trong Ulead, nên ta có thêm effect mà không phải kiếm, sướng chưa ? hihiihi.

chungsem
24-04-2003, 13:51
Tôi đã ham đồ Camcoder và máy ảnh số được vài năm nên có chút kinh nghiệm cho ban:
- Chụp ảnh từ máy quay số (camcoder) thì không đẹp bằng máy ảnh số ( độ mịn không bằng mà file quá lớn gần 1Mb 1 ảnh).
- Ảnh cảa máy ảnh số có ống kinh lớn thì đẹp hớn loại có ống kính nhỏ dù độ phân giải lớn hơn, VD: Sony FD97 2.1 đẹp hơn Sony S71 3.1 mà 1 file ảnh chỉ khoảng dưới 300K
- Capture từ máy quay vào máy tính thì dùng card IEEE1394 để bắt hình video, phần mềm đơn giản dễ dùng nhất là Ulead Video studio ( tôi đã dùng từ version 5.0, 6.0 và đang dùng thử 7.0 ) và sẽ tư động lưu thành file dạng avi , bạn có thể chuyển sang dạng khác như mpeg 1 hoặc 2. Từ giữa năm 2002 về trước thì các phần mềm tạo đĩa VCD như NERO, Roxio.. chỉ chỉ dùng file mpeg 1 tạo thành đĩa VCD, sau đó phần mềm Neo DVD plus 3.0 và các phần mềm trên cải tiến thì tạo đĩa VCD, DVD (nếu có DVD write ) được từ các file video như avi, mpeg 2 .. Do đó đĩa phim tạo từ file avi hay các file có độ nét cao thi đĩa VCD xem cũng rất đẹp hơn hẳn từ file mpeg 1 ( còn đĩa DVD phim thì không cần phải bàn). Còn phần mềm PIXELA thì không được mạnh lắm trong xử lý phim cũng như ảnh đâu.
-Còn với file ảnh chuyển sang máy VT thì dùng qua cổng USB là ổn nhất ( hoàn toàn không làm mất độ nét của ảnh ) Vơi phần mềm NERO 10.10.15 hay Roxio 6.0 (dùng Roxio thì thấy hay hơn) thì bạn cũng có thể tạo 1 đĩa VCD slide rất đẹp.
Như vậy máy VT của bạn phải tương đối mạnh ổ ghi tối thiểu là 40G, RAM 256Mb, nếu mainboard không có cổng IEEE1394 thì bạn phải mua card với giá khoảng 40$ ( bao gồm cả dây nối 6pin-4pin ) và thường máy quay cũng có dây USB rồi nếu máy VT quá cũ không có cổng USB thì bạn lại phải mua card cổng USB với giá rẻ hơn một chút, như vậy bạn đã bắt hình và phim từ máy quay vào máy VT rồi.
- Lắp ổ DVD combo có CD- RW của LG khoảng 90$ thì bạn tự mình làm phim được rồi. phần mềm và giá linh kiện khảo giá ở dọc phố Lý nam đế thì vô khối.

romanc
24-04-2003, 23:33
Bạn chungsem mến,
Bài của bạn rất hay và rất dễ hiểu. Cám ơn bạn.

vuyenthao
27-05-2004, 00:01
Đúng là 1 topic hay. Thanks to all