PDA

View Full Version : PC và Laptop tuổi thọ máy nào hơn

nguyentrongdai
15-05-2007, 15:50
mấy anh cho em hỏi xài PM và Laptop thì tuổi thọ máy nào hơn:)
em thấy có người bảo dùng laptop hay hỏng hơn theo các anh thì máy nào bền hơnL:)

The Old Man
15-05-2007, 16:05
Theo cách sử dụng thông thường, Nghỉa là không phá phách hay cố ý gây hư hại thì máy PC sống lâu gấp đôi máy laptop. Không phải vì lý do vật liệu xấu tốt mà vì sự di chuyễn là cơ hội dể gây ra tai nạn (Rớt, va chạm , đổ tháo, mỏng manh v.v).

Phở Tái
15-05-2007, 16:11
Cái gì stable rồi thì tất nhiên bền hơn đó.laptop mang đi mang lại lung tungdễ bị hư lắm

Mitdac24581
15-05-2007, 16:41
Tuổi thọ, trời ơi, thời buổi này rồi mà các bác còn tính tuổi thọ.

Em tính bác xem nhé. Tuổi thọ chú Laptop độ 10 năm (em đang dùng một chú Laptop ra đời đúng 10 năm trước) và tuổi thọ Desktop độ 15 năm. Sau thời gian dài như thế, liệu đã nên đổi Laptop và Desktop chưa?

Đồng ý là đồ dùng cần bền, nhưng với tốc độ phát triển phần cứng như hiện tại thì có lẽ chúng ta cũng không cần quá quan tâm đến độ bền của chúng nữa, đúng không ạ?

nguyentrongdai
15-05-2007, 17:24
Như vậy thì PC dùng bền hơn

WhiteKnight
15-05-2007, 17:55
Dĩ nhiên là PC bền hơn laptop rồi, nếu xét về cấu trúc thì PC có thùng máy thoáng hơn dẫn đến làm mát tốt hơn. Các mạch trên mainboard do không bị giới hạn về kích thước nên không phải làm các mạch mõng tanh như mạch laptop, linh kiện cũng sắp xếp thoáng hơn, dày hơn, và không di chuyễn nên an toàn hơn. Nhiêu đó cũng đủ nhận xét rồi đúng không. Laptop chỉ có ưu điểm là dễ di chuyễn, dùng mọi lúc mọi nơi.

thongtinlaptop
16-05-2007, 00:16
Cũng còn tuỳ, có câu này nghe quen quen nè : "Của bền tại người" ?? :D

The Old Man
16-05-2007, 00:32
Cũng còn tuỳ, có câu này nghe quen quen nè : "Của bền tại người" ?? :D
Thế thì cũng một người đó có laptop lẩn desktop thì cái nào chết trước.:D :D

WhiteKnight
17-05-2007, 17:31
Thế thì cũng một người đó có laptop lẩn desktop thì cái nào chết trước.:D :D

Bác này ràng buộc rất hay, cho thằng kia hết nói kiểu vô thưởng vô phạt luôn.:1eye:
Rượu mời ko uống...

thongtinlaptop
17-05-2007, 19:29
Cha nào thế ông ??? ...........

Frozen
17-05-2007, 19:48
theo em thì chúng ta chỉ nên trả lời câu hỏi của bạn trongdai thôi. tranh cãi làm gì cho ... mỏi tay.
cái PC của em chỉ mới xài đc 5năm thôi. mún thay lắm, tiếc là dk kinh tế kô cho phép. chắc còn phải xài đc 5năm nữa nhỉ ? :D

spartacus
17-05-2007, 19:52
Các bác quả thật là rỗi hơi, hết việc làm rồi hay sao mà hỏi vậy???Chắc chắn thằng Pc khỏe hơn rùi. Thằng laptop chỉ có ít khoảng trống mà lại được nhồi nhét bao nhiêu thứ vào trong khi thằng PC thừa khoảng trống.

nguyentrongdai
17-05-2007, 22:43
Các bác quả thật là rỗi hơi, hết việc làm rồi hay sao mà hỏi vậy???Chắc chắn thằng Pc khỏe hơn rùi. Thằng laptop chỉ có ít khoảng trống mà lại được nhồi nhét bao nhiêu thứ vào trong khi thằng PC thừa khoảng trống.

hic người ta kô biết mới phải hỏi chứ đâu phải ai cũng như ông đâu.
mà tôi đã nói là

Như vậy thì PC dùng bền hơn
ông vào đây ông SPAM à

anhforever
19-05-2007, 10:35
vậy em hỏi tí:thời buổi bi giờ ra đường là thấy laptop,bên Nhật này ngoài mấy cty thi họ dùng PC chứ các hộ gia đình đều chuyển hết sang latop rồi,tiện lợi hơn,dễ dàng vận chuyển hơn nữa.điều kiện ở việt nam mình kô cho phép chứ thực sự nếu đi hỏi thi đến 90% câu trả lời sẽ chon đáp án dùng latop đấy,cho nên quan trọng là mình mua để làm gì dùng vào mục đích gì thôi,độ bền thì cái nào ít cũng sẽ được 3-5 năm đấy(tất nhiên con phụ thuộc nhiều yếu tố khách quan nữa)

edgarddavid833
10-08-2007, 22:29
vấn đề này ai mua mà chả quan tâm ,chả lẽ hãng người ta không biết mà vấn đề này giải quyết không được thì còn tồn tái,cạnh tranh sao,nên đặt câu hỏi này cho mây
cái dòng rẻ tiền,chả ai trách hãng được hoặc với máy second hand,vì của bền tại người chỉ sợ người bán dốt quá sài hư gần hết rồi tìm cách lừa đảo
mà thực ra chả lo gì cả máy cũ mở lên cho chạy đi chạy lại nhất là cài lại win như 95 hay nt gì đó,mấy cái này khó tính lắm phần cứng có vấn đề nó không tha đâu,stop chả cài nữa unistall thôi ,trong khi cài nó bèo cũng chửi cho dăm ba lần win server mà không kỹ mấy công ty có mà bán nhà,mất khách hàng là mất tất cả,khách hàng giống như nhà tại trọ giải bóng đá v-leage mà việt nam đang có nguy cơ dẹp,chả có tiền về ngủ cho sướng đá làm chi cho mệt
mà còn có bảo hành bảo tỏi nữa thì cứng siềng quá rồi còn gì,hư nó đổi cho cái khác ,đừng để nó sửa,nó sửa xong thì cũng hết bảo hành rồi thì ôm hận,tốt nhất làm cái gì thì cũng có cái vỏ bọc bảo hành 1 tháng và lẹ lẹ lên đấy tôi không có tính kiên trì chờ dơi đau trừ trường hợp ai đó hứa cho tiền chắc như dinh đóng cột
giờ thì bạn thấy mình vớ vẩn rồi chứ,cái gì cũng vậy đã tốt thì tốt,đã xấu thì lòi ra liền giống như bắt mọt đứa dốt như bò giải toán sao nó làm được
bạn biết intel họ lo cái gì không,cái mà có vẻ không là vấn đề nhưng lại là vấn đề muôn thuở vẫn là nhiệt độ nhiệt độ vi xử lý làm stop mọi thứ thế là treo,nếu không có rắc rối này thì games nặng cỡ nào cũng quại được hết vì đẩy xung lên cho 10 ghz là xong ngay
nhưng mà thôi cái gì cũng giải quyết được chả có cái gì đáng gọi là vấn đề cả ngày xưa người ta tin như đinh đóng cột là chả có cái gì bay được như chim,hỏi cả tỷ thằng thì vẫn là không có đâu anh tưởng tượng quá thế mà bây giờ chuyên đó xưa rồi diễm ơi,bèo ơi là bèo ,chuyện nhỏ như con thỏ
mấy ông giáo sư người mỹ đang đam mê cái trò máy tính lượng tử tránh được mấy cái chuyện over temprature mà nhanh khủng khiếp chắc sau này chả có cái gọi là chờ đời chả bao giờ nghe thông báo please wait in few minute for installing completed hoặc please wait for loading games chán ơi là chán
còn thông tin thì lưu vào từng hạt electron nhờ mấy cái đại lượng vật lý gì gì đó của chúng,ôi nếu thành công thì mấy cái ổ cứng 500 gb bây giờ vào nghia địa sớm ,oanh liệt một thời rồi chết còn oanh liệt hơn,sống vỏn ven mấy năm không nhưng cai thắng ide sao nó lỳ thế không hiểu nó dữ dội trong cái account nào chứ tốc độ truy xuất dữ liệu buồn nói không lên lời hay nó ôm cái gì rồi thì đố xóa đi được,người ta đôi khi ngu làm sao,ngứa tay xóa tùm lum rồi mới há mồm ra toàn là dữ liệu sống còn không rồi huhuhu bệnh viện ơi cứu em với mất cả đống tiền lun,công nhận họ tính đẹp thật 300 đ/mb mà còn chắc chắn tới 100% chứ không phải là 99,99999999 vô số số 9 đằng sau,làm mình tưởng dữ liệu sau khi cứu còn tốt hơn như lúc ban đầu,giống toán học quá,chỉ có yes no,nhị phân đấy bạn còn gọi là kỹ thuật số digital,nghĩa là chỉ có hữu hạn trạng thái thôi,nếu vô hạn thì không phải mình điều khiển máy tính mà cái máy nó điều khiển mình,eo ôi sợ quá đừng bắt em làm nô lên thưa anh computer,chắc họ vớ được bí kíp gì đó mình vớ được chắc giàu to chơi sony vaio lun,sony sinh sau đẻ muộn mà ghê gớm thật không biết ai là quân sư xuất chúng hay là do hên,hay là do mẫu mã,mà con người sao khoái mẫu mã quá ta,sony biet tạo ra cái người ta khoái,còn ibm thì cố cái net đặc trưng đen sì sì chứ thực ra cũng muốn lắm nhưng sony nó kiện cho chết lun nếu vớ vẩn đến cái mẫu mã của nó,thôi bán lại cho rồi,mình lao vào mấy cái máy server đẳng cấp cao nhất doanh thu cao nhất trong thị trường pc toàn cầu
nếu chọn pc hay laptop thì trả lời thế này được kobạn:nếu bạn cần đến máy tính mà lại không ở nhà,mượn thì ngại quá,và cũng chả ai dám cho mượn thì mua một cái cho tiện nhưng nhỏ thôi to quá người ta bảo tập cơ bắp hả.chứ còn cả đời chỉ chơi games chả có ước mơ giám đốc hội thảo hội hè trình bày ý tưởng gì đó thì mua pc sướng hơn khối người mua laptop rồi nhìn thiên hạ chơi games rất muốn chơi nhưng máy không có khả năng,bằng số tiền đó bạn mua được đôi khi cả 2 cái để bàn games nào cúng chạy như tên bay,âm thanh hình ảnh sống động,mà thực ra có bao giờ mình cần đến cái máy đâu,nó chỉ là phương tiện giúp mình làm việc,giải trí khi buồn thôi mà,chứ ngắm nó riết rồi thì chán bỏ mẹ,ngắm mấy cô gái da dẻ hồng hào xinh như hoa còn có lý.dĩ nhiên mình nói là tiền eo hẹp chứ có tiền thì mua cái laptop 10000 usd thì cúng hợp lý thôi,tiền của bạn ai dámcấm bạn sài,nhưng nếu mình có nhiều tiền thì cũng chỉ mua cáibình thường thôi chả cần đẹp nếu chạy nhanh được,ổn dịnh càng tốt,còn lại xem anh em nào thiếu thốn quá mà lại đêm nằm mơ laptop thì CHO để anh em khỏi thầm mong trộm nhớ để anh em thỏa lòng mong ước ,biết đâu khoái quá rồi như thêm sinh lực thông minh phát sợ tiến một phát lên viện sĩ viên hàn lâm khoa học rồi coi laptop như bèo thế mà ngày xưa mình như mất hồn ,ghét nhất là đi bảo hành,có mỗi cái máy tài liệu thì nằm trên nó vớ vẩn mât toi tốt ,sao người ta không chế cái máy bảo hành nhỉ lập trình cho nó làm thật tốt một lần thôi,để mấy anh nhân viên cực quá đoán già đoán non mất thời gian rồi thôi anh ơi em đổi cho anh cái khác,đằng nào cũng đổi đưa vào cái máy test chạy độ dăm phút cũng có được câu trả lời đổi thôi và cực kỳ chính xác

The Old Man
10-08-2007, 22:55
Câu hỏi chỉ đơn giản là máy PC và LATOP cái nào thọ hơn.
Càng giảng nghỉa dài dòng càng đi lạc đề.
Lại nói về bảo hành hay ai dùng loại nào v.v ?