PDA

View Full Version : Màn hình xanh chết chóc...!

dongcambiz
14-05-2007, 22:48
- Rất nhiều trường hợp màn hình hiện lên màu xanh(gọi là xanh chết chóc), máy treo đơ chỉ còn cách khởi động lại( khởi động gặp, đang sử dụng gặp, tắt máy gặp). Kỹ thuật tụi mình gọi nôm na đó là bệnh Dump và theo tụi mình biết thì có những nguyên nhân sau gây ra bệnh Dump đó
1/ Ram lỗi
2/ Ram dơ(phải vệ sinh)
3/ Xung đột phần cứng(nhưng với những máy Onboard hết thì sao?)
4/ HDD bad.
=>Tuy nhiên theo mình thì các lý do trên đều không hẳn chính xác. Nay mình làm Topic này mong được các bạn, các chuyên gia từng gặp và sẽ gặp chia sẻ cho anh em-bạn bè cách xử lý trường hợp Dump này để kỹ thuật không còn ngán căn bệnh màu xanh chết chóc! rất mong được lắng nghe ý kiến của các chuyên gia!

lybinh
14-05-2007, 23:08
có lần máy của tớ cứ nạp bittorent và emule cùng một lúc thì bị màn hình xanh ,có khi tự nhiên củng bị màn hình xanh tớ cứ tưởng là do xung đột phần mềm nhung khong phải vậy,đó là do quạt cpu bị đảo,rung làm cho mainboard bị lỏng ốc.sau khi tớ siết chặc mấy con ốc gắn mainboar thì màn hình xanh tuyệt đối không còn xuất hiện nửa

Phở Tái
14-05-2007, 23:13
theo kinh nghiệm 6tháng sử dụng pc của mình thì cũng có thể dochương trình kaspersky gây dump ram->màn hình xanh

dongcambiz
15-05-2007, 11:28
---------
lybinh có lần máy của tớ cứ nạp bittorent và emule cùng một lúc thì bị màn hình xanh ,có khi tự nhiên củng bị màn hình xanh tớ cứ tưởng là do xung đột phần mềm nhung khong phải vậy,đó là do quạt cpu bị đảo,rung làm cho mainboard bị lỏng ốc.sau khi tớ siết chặc mấy con ốc gắn mainboar thì màn hình xanh tuyệt đối không còn xuất hiện nửa
---------------
=>Có thể đây là một ý kiến hay, mình sẽ test vấn đề này để kiểm chứng
----------------
Phở Tái theo kinh nghiệm 6tháng sử dụng pc của mình thì cũng có thể dochương trình kaspersky gây dump ram->màn hình xanh
-----------------
=>Đây là một kinh nghiệm mới, nếu dựa vào máy mình có lẽ đúng(vì máy mình vài tháng gần đây cài Kasperky->sau đó phát sinh bệnh Dump. Tuy nhiên có nhiều máy chẳng bao giờ cài Soft virus này mà vẫn Dump thì sao nhỉ?