PDA

View Full Version : Ghost Win XP lên nhiều cấu hình

kythang
14-05-2007, 17:43
Vấn đề này chắc có lẻ ko mới mẻ gì với mọi người, nhưng đây là cách làm mới, mọi người cùng test nha
http://haidangcomputer.blogspot.com

conank
14-05-2007, 18:31
Vấn đề này chắc có lẻ ko mới mẻ gì với mọi người, nhưng đây là cách làm mới, mọi người cùng test nha
http://haidangcomputer.blogspot.com

Chưa sysprep, ghost được mới lạ

ConGa_GaCon
15-05-2007, 08:25
u have to work so hard
mình chỉ cho bạn cách khác hay hơn nhiều
Bước 1 :
- Cài đặt hệ điều hành, các phầm mềm như Office, Font, từ điển...
- Mở System Properties / click chọn tab Hardware
- Chọn Device Manager
Bước 2 :
-Cửa sổ Device manger hiện ra, ta chọn mục System Device :
Bước 3 :
- Kế tiếp chọn PCI Bus, click phải chọn Properties :
Bước 4
- Màn hình PCI bus Propertiesxuất hiện, chọn tab Driver :
- Chọn Uninstall .
- Chọn OK để đồng ý gỡ bỏ PCI bus driver.
- Chọn Yes để khởi động lại Windows.
- Chú ý : trước khi chọn Yes , bạn nên đưa đĩa CD boot có chứa chương trình cókhả năng tạo image như Ghost, Driver Image....vào ổ CD-Rom
Bước 5 :
- Cho máy tính khởi động từ đĩa CD, mở chương trình tạo image : ghost lại ổ đĩa chứa Windows.
- Khởi động lại Windows, cho nó nhận lại cấu hình : sau khi nhận xong cấu hình, bạn khởi động lại máy, nhưng lúc này máy của bạn sẽ xuất hiện một số hiện tượng lạ, như không thể double click được ( tùy máy)..., bạn hãy đợi khoảng 3 phút, máy sẽ trở lại bình thường.
- Image này bạn có thể đem đi ghost cho các máy khác cấu hình được rồi
- Đối với cách tạo image bằng sysprep, có thể không ghost được cho một số máy, nhưng đối với cách này thì 100% đều ghost được.

(không nhớ ở đâu chỉ nhớ người ta dậy như thế làm ngon)

conank
15-05-2007, 09:03
(không nhớ ở đâu chỉ nhớ người ta dậy như thế làm ngon)

Bạn đã test work 100% chưa :)

le phong
15-05-2007, 09:40
bộ ghost của bạn bao nhiêu MB vậy.mình cũng có 1 bộ nhưng chỉ ghost được khoảng 90% thôi.còn 1 số main ko chạy được .có 1 số main nhận được nhưng lại ko tắt được máy.bạn co cách khắc phục lỗi đó ko.có gì trao đổi tiếp nhé.

ConGa_GaCon
15-05-2007, 12:16
cái đấy không phải không tắt được máy mà bị lỗi như sau:
một số main ( chủ yếu đã test thì chỉ main asrock là không tắt được khi ấn tắt nó hiện lên chữ now safe to turn off r computer ) còn main bios,giga,intel kể cả 845 đến 965 ) đã qua test chạy rất tốt.
bộ ghost mình làm gồm:
win xp Sp II
winamp 5.1,win media 11,muích match box,real player (media)
office 2007 full,cad 2006,nero,acrobat 8.0 pro full,ácee 8.0,(ung dung)
idm,traffic compressor,OP 9,FF 2.1,viet key(cho internet)
--------
cái này ghost cho mọi máy mình bán cho khách hàng chưa nó diệt virut, mất 1.6 G (khi mình tạo bản này có dos để truy cập ghost lại khi bị lỗi)

còn vấn đề bạn hỏi công nhận mình chịu không có câu trả lời vì gặp main asrock thợ kĩ thuật bên mình hầu như tạo một ghost riêng cho loại main đó ( cài từ đầu sau đó ghi ra đĩa lần sau dùng chuyên cho main đó thôi) mình chưa có cáh hay hơn

kythang
15-05-2007, 19:47
Xin nhắc lại, đây là cách ghót mới, ko cần sysprep van có thể ghost đc, đã thử rồi, Ok mới share cho mọi người,
Đã tạo 2 bản , SP1 và SP2, thử trên các main điều chạy tốt, chỉ có 1 số main đời cũ thì ko đc. 2 bản trên ghost máy cho khách điều OK

chinhngon
15-05-2007, 20:22
có ai biết ghost laptop khi có một ổ đĩa ko?

ConGa_GaCon
16-05-2007, 20:19
biết bạn ah đơn giản bạn dùng PQ magic kéo ra thêm một cái nữa rồi bạn copy dữ liệu vô đây. sau đó ghost gì thì ghost

conank
16-05-2007, 20:27
Theo mình biết, nếu ko dùng sysprep thì ghost xong ko dùng chung trong mạng LAN được.

Có bạn nào test chưa nhỉ :)

ConGa_GaCon
16-05-2007, 21:29
bạn nói thế đa kiểm chứng chưa mình làm bản của mình cài lên một máy main aska 845, một máy 945 và một máy amd 2500+ trong cty để mọi người dùng (ghost trên 3 main khác nhau không gặp vấn đề gì hiện tại nối LAN bình thường qua zoom X5 tiết kiệm cái switch) không có vấn đề bạn ạ

chinhngon
17-05-2007, 20:17
biết bạn ah đơn giản bạn dùng PQ magic kéo ra thêm một cái nữa rồi bạn copy dữ liệu vô đây. sau đó ghost gì thì ghost

cách sử dụng PW magic ra sao ,bày cái để ghost cho an toàn dữ liệu hơn sư huynh

kythang
19-05-2007, 20:24
đã làm phòng máy 22 cái, chạy OK,các bạn tin tưởng vào sysprep wá nhỉ, thế từ đó giờ có ai dùng sysprep mà ghost dc chưa ?
Mình cũng nói lại là mình chỉ share cách làm thui, làm dc mình mơi share, ai muốn thì làm , hì hì

leviethung
02-06-2007, 12:12
nhưng mà bạn ơi, cho mình hỏi nhé: Trong cách tạo bản ghost chạy sysprep đó thì máy pen 3 phải chọn là advanced configuration and power inteface (ACPI)PC và cho máy pen 4 là ACPI Multiprocessor PC đúng không? Vậy vấn đề mình muốn hỏi bạn là nếu như làm theo cách ghost của bạn conga_gacon thì giành cho máy pen 3 và pen 4 thì phải chọn thế nào? Mà trước khi bạn Unistall cai PCIBus đó thì ở phần Computer của bạn trong devicer manager tên là gì? ACPI Multiprocessor PC hay advanced configuration and power inteface (ACPI)PC hoặc ACPI Ultiprocessor PC ? Mong bạn trả lời sớm. Rất cảm ơn bạn vì đã share cách ghost này.

Lord_of_monsters
02-06-2007, 17:35
chẳng phải làm thế nào cả mình thử hết rồi cứ đê nhứ mặc định mình chỉ chạy cả pen 2 lẫn pen 4 luôn . test rồi yên tâm mà dùng trừ một trường hợp một số main nó khởi động không nhận ngay được 16 bit mâu mà nó nhận mầu lòe loẹt bạn phải cài drive ( test thử chỉ gặp sự cố này với mấy main 845 cỏ thôi )

leviethung
02-06-2007, 21:42
thật vậy sao? Nếu vậy thì hay quá. Mình sẽ thử cài lại win luôn. HiHi. Mình làm theo cách ghost kia gặp những con main đời mới như 945, 965 là toàn báo lỗi thôi. Nếu cách của bạn oke thì hay quá. Thanks bạn nhiều

leviethung
03-06-2007, 21:12
troài oai, mong bạn kiểm tra lại hộ mình cái. Tại sao mình cài win trên main 845, sau đó làm theo cách của bạn: có nghĩa là uninstall cái PCIbus đó, sau đó tạo file ghost nhưng mình đem file ghost đó ghost sang máy main 945 thì hiện lên màn hình xanh chết chóc. Mong bạn check lại dùm cái. Thanks bạn nhiều.

Lord_of_monsters
04-06-2007, 08:32
thật vậy sao? Nếu vậy thì hay quá. Mình sẽ thử cài lại win luôn. HiHi. Mình làm theo cách ghost kia gặp những con main đời mới như 945, 965 là toàn báo lỗi thôi. Nếu cách của bạn oke thì hay quá. Thanks bạn nhiều

>> cái này lỗi do nó không ăn bản ghost đời cũ ấy chứ không cõ vần đề gì đâu, một số main 945 mới bạn dùng bản ghost đời cao là được

leviethung
04-06-2007, 08:56
>> cái này lỗi do nó không ăn bản ghost đời cũ ấy chứ không cõ vần đề gì đâu, một số main 945 mới bạn dùng bản ghost đời cao là được

cảm ơn bạn đã reply cho mình.
- Mình làm file ghost theo cách làm sysprep của windows thì (mình thấy đa số main dòng 945, 965) bị lỗi, ví dụ như: ghost xong vào windows rùi, nhưng cài card VGA thì bị lỗi (cài xong cứ khởi động lại là bị lỗi), hoặc là vào bên trong là bị treo ngay sau khi nhận phần cứng. Mình cũng không hiểu. Hỏi vài người thì bảo là file ghost này không tương thích với dòng main này. Mình đang dùng bản ghost 8.3 của symantec.
- Còn nếu mình làm theo cách của bạn conga_gacon gì đó thì chỉ cần ghost lại win từ máy có main 845 mà đem ghost sang máy có main 945 thì lập tức báo màn hình xanh ngay. Mình vẫn dùng ghost 8.3.

Còn theo ý kiến của bạn là mình phải dùng bản ghost đời cao hơn à? Không dùng bản ghost 8.3 nữa đúng không? vậy là mình phải dùng thằng ghost khác à? Mong bạn reply mình luôn nhé.

Lord_of_monsters
04-06-2007, 15:12
hiện tại mình mới test trên một số main như sau:main giga 945 gvsr ( và mấy con khác ****** một tý thì dùng bản 8.3 như bạn nói vẫn chạy không hề có hiện tượng gì ( tuy nhiên ghost qua intel 965 thì phải có bộ ghost đời cao mới chạy còn bản 8.3 vào đấy nó không cho ghost nó đứng yên, còn main ken nao ( cái này hàng tầu main 945 không cho ghost với bản 8.3 ) còn đâu mình ghost không có hiện tượng gì cả ( làm bộ ghost cho mấy anh em thợ đi vọc không sao cả mà main gì cũng chơi trừ một số main ở trên mình đề cạp thôi

leviethung
04-06-2007, 19:37
hiện tại mình mới test trên một số main như sau:main giga 945 gvsr ( và mấy con khác ****** một tý thì dùng bản 8.3 như bạn nói vẫn chạy không hề có hiện tượng gì ( tuy nhiên ghost qua intel 965 thì phải có bộ ghost đời cao mới chạy còn bản 8.3 vào đấy nó không cho ghost nó đứng yên, còn main ken nao ( cái này hàng tầu main 945 không cho ghost với bản 8.3 ) còn đâu mình ghost không có hiện tượng gì cả ( làm bộ ghost cho mấy anh em thợ đi vọc không sao cả mà main gì cũng chơi trừ một số main ở trên mình đề cạp thôi

Bạn làm phương pháp ghost theo cách nào vậy? Làm theo cách làm sysprep (cái này mình thấy dùng được cho khá nhiều máy, chỉ mới thấy có mấy dòng từ 945 trở đi thì thấy hay bị hiện tượng lỗi) hay làm theo cách của bạn gacon_conga vậy (Uninstall cái PCIBus đó).
Mình xin trích dẫn 1 chút về cách làm của mình:
Mình làm theo cách làm Sysprep (cái này trước khi chạy sysprep thì phải chuyển Mycomputer từ ACPI Multiprocessor PC về standard PC đúng không? Sau đó chỉnh sửa một chút thông số trong windows sau đó mới chạy sysprep)
Sau khi chạy xong sysprep mình làm file ghost để dùng cho nhiều máy, những dòng main máy p3 và những dòng máy p4 từ 845 trở xuống đều oke hết, kể cả một vài dòng main 915, 945 thỉnh thoảng cũng có main được (mình không hiểu tại sao lại như vậy). Nhưng đa số là dòng main từ 945 trở lên là bị lỗi theo kiểu là :
TH1 - chạy được vào trong windows rùi khi cài card VGA thì lúc đó windows cũng báo nhận được, nhưng khi khởi động lại thì lại không nhận nữa (mình đã thử cài win mới thì cài card VGA đó hoàn toàn bình thường --> có nghĩa không phải do máy, mà do bộ ghost của mình. Main 965 Gigabyte, và main Intel 945). Cái trường hợp này mình bị nhiều lần rồi.
TH2 - Khi chạy vào trong windows lần đầu tiên thì bắt đầu nhận phần cứng, chỉ chạy được một lúc là bị treo, cái này mình mới gặp có 2 lần thôi (con này main 965 Gigabyte).
TH3 - có 1 trường hợp cái máy p3 (không nhớ rõ main gì nhưng nó là chip Slot, main cũ rùi)mình ghost xong, nhận hoàn toàn phần cứng, nhưng cứ khởi động lại là treo ngay ở phần test hardware ấy, cái đoạn mà mình vào bios ấy. Nhưng nếu dùng bản ghost windows rút gọn của tác giả Khánh Bình (ở Triệu Khúc)thì ghost xong lại không bị làm sao??? Mình chẳng hiểu nổi luôn.

Còn theo bạn là phải dùng bản ghost cao hơn, hiện nay hiren's bootCD 9.1 đã có, trong đó tích hợp bản ghost 11 của symantec. Hôm nay mình mới download về,nhưng chưa thử ghost được. Không biết là khi ghost xong nếu vào windows xong nó có bị treo như ở trường hợp 2 không nữa.
Mong bạn chia sẻ những kinh nghiệm của mình. Cảm ơn bạn rất nhiều.

Lord_of_monsters
05-06-2007, 09:30
Bạn làm phương pháp ghost theo cách nào vậy? Làm theo cách làm sysprep (cái này mình thấy dùng được cho khá nhiều máy, chỉ mới thấy có mấy dòng từ 945 trở đi thì thấy hay bị hiện tượng lỗi) hay làm theo cách của bạn gacon_conga vậy (Uninstall cái PCIBus đó).
Mình xin trích dẫn 1 chút về cách làm của mình:
Mình làm theo cách làm Sysprep (cái này trước khi chạy sysprep thì phải chuyển Mycomputer từ ACPI Multiprocessor PC về standard PC đúng không? Sau đó chỉnh sửa một chút thông số trong windows sau đó mới chạy sysprep)

Mong bạn chia sẻ những kinh nghiệm của mình. Cảm ơn bạn rất nhiều.

>>mình chính là ConGa_GaCon mà mình đang nói cáh remove đó bạn xài xem mình xài không vấn đề đâu, hôm qua mình ghost trên ghosst 11 không bị lỗi chỉ có vấn đề là nếu chuột usb bạn phải đợi một lúc cho nó nhận đến usb thì mới khiển đwocj chuột, (nhớ nhấn alt F4 vài lần để nó bỏ qua nhận cạc sòud và cạc màn hình , cho nhận mouse trwocs sau đó cài drive sau

kythang
05-06-2007, 14:46
Ủa , nói vậy hình như ko ai làm theo cách của mình hết, chắc cách này đơn giản wá nên mọi người còn nghi ngờ. Hi hi hi, mình đang xài bản ghost 11, main 945 ghost dc và chạy OK.Hình như Là ghost dc cho ổ cứng Sata nữa.

leviethung
05-06-2007, 22:13
có nghĩa là các bạn sau khi cài xong windows rùi, bạn chỉ việc remove cái PCIBus đó, sau đó khởi động lại. Ghost bằng ghost11 sau đó là dùng cho được những main khác đúng không?
Lần đầu mình làm mình chạy bằng ghost 8.3, sau khi tạo file ghost xong (ở main 845)nhưng đem ghost sang main 945 thì bị lỗi (màn hình xanh ngay từ lúc vào win).
Mình hi vọng làm trên ghost 11 sẽ được.
Cảm ơn bạn rất nhiều. Để mình về thử làm xem.

Lord_of_monsters
06-06-2007, 09:06
Ủa , nói vậy hình như ko ai làm theo cách của mình hết, chắc cách này đơn giản wá nên mọi người còn nghi ngờ. Hi hi hi, mình đang xài bản ghost 11, main 945 ghost dc và chạy OK.Hình như Là ghost dc cho ổ cứng Sata nữa.

>>thì đều là hdd mà cái nào chả chạy, chú ý nếu bạn có một ata và 1 sata nếu muốn ghost từ ata sang sata (ghost dữ liệu ấy ) nhớ cắm thêm jumper cho cái sata nhá (lân trước không để ý ghost mãi không đwocj mà rõ ràng nhận đủ 3 ổ cd, sata, ata về sau cắm jumper ghost tẹt bô

ComputerMouse
06-06-2007, 09:18
Cài xong ko nên cài 1 Driver nào hết - Nếu có các Driver nào tự cài thì Remove đi...
Sau đó Ghost và lưu lại

leviethung
06-06-2007, 21:01
>>thì đều là hdd mà cái nào chả chạy, chú ý nếu bạn có một ata và 1 sata nếu muốn ghost từ ata sang sata (ghost dữ liệu ấy ) nhớ cắm thêm jumper cho cái sata nhá (lân trước không để ý ghost mãi không đwocj mà rõ ràng nhận đủ 3 ổ cd, sata, ata về sau cắm jumper ghost tẹt bô

hic hic, tại sao mình tạo file ghost rùi (từ main 845 mà mang sang máy main945) vẫn hiện lên màn hình xanh --> treo luôn.
bạn Lord_of_monsters ơi cho mình hỏi: main của bạn là main gì vậy? Tại sao mình không làm được theo cách remove cái PCIBus nhỉ? Toàn hiện lên màn hình xanh thui.
máy của bạn nếu vào device manager --> Mycomputer thì của bạn hiện lên là gì vậy? Standart PC hay là APCI multipprocessor PC vậy?
Mình làm thử thế này nhé: Khi cài xong windowsxp, mình remove cái pcibus xong--> yêu cầu restart đúng không, mình restart lại, nhưng mình không cho chạy ở máy đó nữa (main 845) mà mình mang sang máy có main 945 --> treo máy luôn. Nếu đã thử thế này mới cả tạo file ghost thì có gì khác nhau đâu đúng không? Tạo file ghost chẳng qua chỉ là mình tạo file ảnh cho bản win đó trước khi nó nhận cấu hình mới mà thôi. Nhưng mà không được. Không hiểu là bạn làm thế nào? Bạn có thể post rõ làm từ đầu được không? Thanks bạn nhiều.

hoacodai12374
07-06-2007, 10:39
tui ghost ừ main 845 sang main 945 ( GIGABYTE ), nhưng gặp hiện tượng chua kịp hiện lên màn hình đăng nhập là khởi động lại ! cho đĩa XP vào fixboot và cả fixmbr mà bó tay. Đành phải repair lại wwin thì mới chạy.

Lord_of_monsters
07-06-2007, 16:39
mình cài trên GIga 845 GVZ sau đó remove mỗi con bus đó đi thôi, ài phần mềm tuỳ thích sau đó ghost lên 945 giga vẫn chạy ngon lành, chỉ ghost lên con 965 kennao là nó không cho ghost do đó phải chạy ghost 11 thế thôi
Bước 1 :
- Cài đặt hệ điều hành, các phầm mềm như Office, Font, từ điển...
- Mở System Properties / click chọn tab Hardware
- Chọn Device Manager
Bước 2 :
-Cửa sổ Device manger hiện ra, ta chọn mục System Device :
Bước 3 :
- Kế tiếp chọn PCI Bus, click phải chọn Properties :
Bước 4
- Màn hình PCI bus Propertiesxuất hiện, chọn tab Driver :
- Chọn Uninstall .
- Chọn OK để đồng ý gỡ bỏ PCI bus driver.
- Chọn Yes để khởi động lại Windows.

nike0812
16-06-2007, 04:17
minh làm theo cách của gà con. Nhưng không ghost được AMD va main asus không hiểu có vấn đề gì không.Nhờ các cao thủ chỉ giúp

Lord_of_monsters
16-06-2007, 08:41
minh làm theo cách của gà con. Nhưng không ghost được AMD va main asus không hiểu có vấn đề gì không.Nhờ các cao thủ chỉ giúp

>main amd cos nhieeuf loại nhưng mình mới test trên abit không vấn đề mà còn asus chưa thư thôi bạn kiểm tra lại đi

nike0812
16-06-2007, 14:08
Thank con gà nha?
Mình ra cửa hàng đĩa mua 1 cai đĩa ghost (Chưa có gì cả mà chỉ có hơn 200MB) về xem thì cách làm cũng giống như gà con.Ra hỏi người ta bảo cái nào cung ghost được trừ main asus.Mà bây giờ main thì rẻ.Khoảng 60 65 USD là co main asus rồi chất lượng thì tốt hơn.Nên người ta mua nhiều.Cài lại win thì lâu vãi.
Mình test trên AMD 3000+ cũng không được.
Bản ghost thì tiện cho dân cài máy nhưng cũng có nhiều lỗi như khi cài driver vào thì bị vỡ màu.Hay cổng usb không nhận.

http://blog.360.yahoo.com/blog-8T9qpCYyc7OJybifseWg2a6R_Q--?cq=1

Lord_of_monsters
16-06-2007, 16:07
thế thì làm lại xong cài mấy trình mình hay dùng sau đó ghost ra bản image mà xài nếu xài trên máy mình thì cài đặt hết rồi cài true image ấy lần sau back up đơn giản hơn

leviethung
11-07-2007, 16:32
Mình cài trên main Intel 865, sau đó mình cũng gỡ bỏ thằng PCIBus đi --> Nó đòi restart: Mình cho đĩa Hirent's boot 9.1 vào để ghost bằng thằng ghost 11. Tạo xong file ghost rùi nhưng mà khổ nỗi chỉ khi mình ghost vào main 945 thì đến khi nó vào được windows rùi, mà đến phần cài VGA là bắt đầu báo lỗi, nếu không cài thì không sao. (cái tạo file ghost bằng thằng sysprep cũng bị hiện tượng như thế này. Có bạn nào biết rõ không?

phamhongle84
16-07-2007, 09:11
Ra mua 1 đĩa ghost cho toàn bôi roòi về nhà burn là xong đỡ mệt

syhoadx
16-07-2007, 11:01
Xin NhỜ CÁc Cao ThỦ ChỈ GiÁo: MỞ File GHOÓT CÓ SẴn Trong Ổ CỨng NhƯ ThẾ NÀo Khi MÀ Ổ Cd BỊ HỎng??? CẢm Ơn NhiỀu!

syhoadx
16-07-2007, 11:11
TÔi Đang DÙng PhẦn MỀm DiỆt Vi RÚt Symantec Antiviruts VÀ Bkav CÀi Chung Cho 1 MÁy NhƯ VẬy CÓ Ổn KhÔng, CÓ ChỐng ĐƯỢc Vi RÚt TỪ MẠng KhÔng ?

phamhongle84
16-07-2007, 15:34
Chả có gì là tuyệt đối hết.Chỉ chống được 1 chút thôi ,