PDA

View Full Version : không vào được ổ đĩa cứng

futureneo81
13-05-2007, 17:30
máy tính của mình không truy cập được vào bất kì ổ đĩa nào, mỗi lần vào là nó kêu cạch cạch rồi thôi, nhưng mà khi truy cập bằng kiểu cây thư mục (chọn chức năng folder) thì mới vào được. Ai giúp mình với. Đã diệt virut rồi, thậm chí là ghost lại máy cũng thế,pó tay.Help me

futureneo81
14-05-2007, 11:21
không bác nào giúp em được ah, gấp lắm bác ơi, em tưởng lỗi win or virut nhưng không phải.

hoacodai12374
14-05-2007, 12:08
bạn copy dử liệu trong ổ ra một nơi nào đó ( như USB, ổ cứng di động, hoặc mượn một ổ của máy nào đó copy dử liệu sang ) sau khi copy dử liệu đi nơi khác an toàn rồi . Bạn click chuột phải lên ổ đĩa rồi chọn forrmat và tiến hành ( nhớ nếu là ổ C thì chọn định dạng ntfs nhé, còn ổ lưu trử thì nên chọn fat32 đi ). Nếu làm cách đó không được thì bạn click chuột phải vào my computer chọn manage rồi chọn tiếp disk management bạn sẻ nhìn thấy các ổ đĩa ở trong đó chọn và format nhé. nhớ cẩn thận kẻo mất dử liệu, sau khi làm xong copy dử liệu về lại . chúc thành công !

The Old Man
14-05-2007, 12:20
bạn copy dử liệu trong ổ ra một nơi nào đó ( như USB, ổ cứng di động, hoặc mượn một ổ của máy nào đó copy dử liệu sang ) sau khi copy dử liệu đi nơi khác an toàn rồi . Bạn click chuột phải lên ổ đĩa rồi chọn forrmat và tiến hành ( nhớ nếu là ổ C thì chọn định dạng ntfs nhé, còn ổ lưu trử thì nên chọn fat32 đi ). Nếu làm cách đó không được thì bạn click chuột phải vào my computer chọn manage rồi chọn tiếp disk management bạn sẻ nhìn thấy các ổ đĩa ở trong đó chọn và format nhé. nhớ cẩn thận kẻo mất dử liệu, sau khi làm xong copy dử liệu về lại . chúc thành công !

Bác ơi trong windows không có cho format C:
Chỉ lại cách khác đi.

hoacodai12374
14-05-2007, 12:46
sao lại không, tui đã từng làm mà. Nhưng mà nó không cho thì nó phải báo gì chứ ? nó báo như thế nào bạn pót lên đây tui xem nào. mà ủa, 2 người hay một người vậy nhỉ, một người hỏi một người trả lời "không có cho format" là sao ?

The Old Man
14-05-2007, 12:54
Dạ tui không phải là Futureneo
Ổ C: là ổ system của Windows. Khi windows boot nó đọc các files trong ổ C: rối bây giờ bắt nó format c: thì nó đọc system files (Window) ở ổ C: ) sao được, rồi nó lấy gì nó chạy. Nên nó không cho đụng đến (format) ở C:
Windows nó báo như thế này. "Ông bảo tôi format cái ổ C: thì cái folder Windows và các folder Program files cùng với System32 mất hết ráo thì tôi lấy gì tôi chạy. Ông muốn giết tôi thì tắt máy rồi boot thằng khác như DOS hay Hiren rồi hãy format tôi.

Giống như ông bác sỉ làm sao chụp thuốc mê để mổ xẽ cho chính mình được.

hoacodai12374
14-05-2007, 13:11
oh, tui nói bị thiếu ấy mà ( xin lổi ). sau khi format xong ỏ dử liệu như ổ D và E chẳng hạn bạn ghost ổ C sang ổ D hoặc E chẳng hạn cho ổ đó chạy win luôn ( không tốn thời gian bằng cài lại win đâu ) để cho nhanh bạn trong khi còn dùng cd hiren bạn nên format ổ c luôn, rồi khởi động lại vào win . bây giờ ổ D là ổ boot ổ C dử liệu. nếu bạn không muốn thay đổi trật tự thì ghost sang ổ c lại. Nếu bạn thấy cách trên lâu thì cài lại win, nhưng sau khi cài lại win bạn cũng phải xử lý cho các ổ kia, đúng không. theo tui thì cách trên là nhanh nhất vì ghost thì chỉ tốn có 5 -10 phút thôi. bạn old Man có cách nào hay bạn luận luôn đi !

futureneo81
15-05-2007, 08:49
Nhưng ma lỗi như mình vừa nói là lỗi gì vậy hả bạn để sau này còn tránh

studentxxi
15-05-2007, 11:09
tại sao rắc rối thế
ko bit lỗi này là gì nhỉ

tiamo_hanoi
15-05-2007, 11:34
máy tính của mình không truy cập được vào bất kì ổ đĩa nào, mỗi lần vào là nó kêu cạch cạch rồi thôi, nhưng mà khi truy cập bằng kiểu cây thư mục (chọn chức năng folder) thì mới vào được. Ai giúp mình với. Đã diệt virut rồi, thậm chí là ghost lại máy cũng thế,pó tay.Help me

Kếu thế nào hả bạn!! Nếu kêu hdd thì đành cho nó vào thùng rác hoặc bảo hành!! Kiếm cái khác về dùng đi!!

Max13
15-05-2007, 14:06
kêu cạch cạch kà đụng tới phần bên trong rồi ông ạ,nên đem đi bảo hành ,hay nhờ chuyên gia xem xét

boytomo
15-05-2007, 14:27
oh, tui nói bị thiếu ấy mà ( xin lổi ). sau khi format xong ỏ dử liệu như ổ D và E chẳng hạn bạn ghost ổ C sang ổ D hoặc E chẳng hạn cho ổ đó chạy win luôn ( không tốn thời gian bằng cài lại win đâu ) để cho nhanh bạn trong khi còn dùng cd hiren bạn nên format ổ c luôn, rồi khởi động lại vào win . bây giờ ổ D là ổ boot ổ C dử liệu. nếu bạn không muốn thay đổi trật tự thì ghost sang ổ c lại. Nếu bạn thấy cách trên lâu thì cài lại win, nhưng sau khi cài lại win bạn cũng phải xử lý cho các ổ kia, đúng không. theo tui thì cách trên là nhanh nhất vì ghost thì chỉ tốn có 5 -10 phút thôi. bạn old Man có cách nào hay bạn luận luôn đi !
rắc rối quá.nếu hdh bị lỗi thì ghost vẫn vậy.chi bằng cài luôn win
fdisk lại và check bab thử
ổ cứng mà kêu cạch cạch thì sắp lên đường rồi.mau copy dl quan trọng rồi sắm ổ mới đi bạn

futureneo81
15-05-2007, 15:37
không phải HDD có lỗi đâu vì mình vào bằng chức năng explore được mà, nhưng mà vào kiểu nhấp đúp vào partition thi không được. Nghe nói là bị virut tạo 1 file autorun.ễ (file ẩn) ở trong partition nhưng mình xóa nó đi(nhưng không xóa được, delete rồi nó lại có lại, sao xóa đây các bác).

boytomo
15-05-2007, 17:29
do máy bạn bị virus chắc
dùng bitdefend mà tìm
nhưng hdd cũng sắp teo rồi

studentxxi
15-05-2007, 22:50
ổ cứng kêu kạch kạch là sắp lên đường hả mấy huynh
laptop em nó cũng kêu nhưng ko to lắm
ko bit lên đường ko nữa hizhiz

hoacodai12374
16-05-2007, 08:29
kêu cạch cạch khi kick dup vào ổ cứng là tiếng phát ra từ loa đó máy bạn !!!!!!!!!!!!!!!!!!! format các ổ thôi. cài win lại cũng format máy ổ kia mà cài làm gì. muốn xóa file autorun vào nc mà xóa !

kyahoo
16-05-2007, 08:59
Thử cái này xem :
Vào Run - regedit, chọn nhánh HKEY_CURRENT\Software\Microsoft\CurrentVersion\Pol icies\Explorer
Ô bên phải, New 1 cái DWORD với tên NoDriverTypeAutoRun, sau đó click đúp để nhập giá trị Value data = df ( hic, chỗ này không chắc lắm, có thể là O hoặc 1 nữa )
Hy vọng giúp được bạn !

hoacodai12374
16-05-2007, 15:10
kêu cạch cạch là tiếng kêu phát ra từ loa khi kick dup vào ổ đó, là do bị nhiểm virust, không có phần mềm nào diệt được vì trong đó có file autorun nó tự chạy ổ mà file này đâu phải virust đâu mà nó clean vả lại nó hi ( ẩn ) nên không thấy để xóa bằng tay vào tắt hi đi không được vì nó tự động trở lại hidden. vậy thì làm sao để xóa ? format ổ bị là xong ( trước khi format nên right click để open và copy toàn bbộ dử liệu đi nơi khác, trừ ổ c thì tui đã nói ở trên ) có gì không đúng mong chỉ giáo !

The Old Man
16-05-2007, 15:24
không phải HDD có lỗi đâu vì mình vào bằng chức năng explore được mà, nhưng mà vào kiểu nhấp đúp vào partition thi không được. Nghe nói là bị virut tạo 1 file autorun.ễ (file ẩn) ở trong partition nhưng mình xóa nó đi(nhưng không xóa được, delete rồi nó lại có lại, sao xóa đây các bác).

Xoá lại lần nửa. Nhớ vào Windows\system32 coi coi còn anh autorun.* nào trong đó không thì xoá luôn.
Chắc ăn nhất là vào Dos promp đánh CD\ <enter> vào root.
Từ C:\> cho lệnh dir autorun.* /s <enter>
và coi có còn cái autorun nằm ở đâu đó trong ổ C: thì xoá đi.

boytomo
20-05-2007, 17:30
tiếng cạch cạch phát ra từ ổ cứng và tiếng cách phát ra từ loa là 2 âm thanh khác nhau.bạn nghe sẽ thấy sự khác biệt rõ ràng,ko liên quan tới nhau.
khó là hư phần cơ ổ cứng.bị autorun nếu ko còn cách khắc phục thì cài lại win từ đầu và ghost nguyên bản ngay sau cài win chắc ăn nhất