PDA

View Full Version : Cạnh tranh sẽ thúc đẩy sự phát triển

dangbinh876
09-01-2014, 13:58
Người nghèo thường nghĩ xem có cái gì hay, có cái gì đó đặt biệt rồi tìm cách học và làm theo.
Người giàu (ng thành công) thì muốn đi trước, đi đầu, tạo ra cái hay, đặt biệt để kéo mọi ngừoi đến với mình.
Những ông lớn của VN như vatgia, chodientu .v.v
Đã có công lớn trong việc định hình, tạo nền tảng và giúp người dùng quen với những khái niệm về TMĐT. Họ đã có cơ hội, thời gian... Nhưng thật sự, sau nhiều năm vẫn chưa hoàn thành được sứ mệnh như tâm huyết của những nhà sáng lập. Có lẽ tầm nhìn, điểm rơi họ đặt ở rất xa và cần nhiều năm nữa. Hay họ đang gặp rắc rối để tìm ra hướng đi đột phá?

Và hơn lúc nào hết, sức nóng của những đối thủ cạnh tranh đang thổi những hơi nóng ngay phía sau gáy... Những nhà cung cấp Hosting có tiếng như nhanhoa, matbao, pavietnam .v.v đang dần dần lấn sân. Những tên tuổi nhỏ bé với nguồn lực ban đầu eo hẹp như bizweb, webmienphi, sieuweb... Đã dần dần khẳng định được thương hiệu.
 Đi trước có những lợi thế vô cùng lớn, nhưng đi sau cũng có điều kiện rất tốt để bức phá. Khi thế giới đã phẳng thì cơ hội sẽ được chia điều. 

Buổi sáng 2 ngày trước đọc tin bizweb đã nhận được quỹ đầu tư từ một ông lớn của Nhật. Đây là điều mà mình đã dự đoán từ trước. Khi biết tin này, không biết vatgia hay chodientu có cảm thấy lo lắng hay không, nhưng nó là một thông điệp rất rõ ràng gửi đến hàng nghìn Anh Em đã, đang và sẽ làm Startup.
Con đường nào cũng có nhiều chông gai, nhưng nếu ta đi thì sẽ đến. Hãy nhìn lại quá khứ để thấy rằng cuộc đời rất ngắn ngủi, hãy nhìn tương lai để đặt mục tiêu cho mình. Hãy sống vì những hoài bão, sống vì niềm đam mê. Dám thất bại, dám thành công và hãy thay câu hỏi "liệu tôi có làm được không" bằng câu "làm thế nào để tôi có thể làm được". 
Nhìn lại khoản thời gian trước, mình cứ tự hỏi "cần tiền mình mới làm được", nhưng sau đó mình nghĩ " làm thế nào để có tiền làm startup" và ...
Vậy là mình đã có nguồn tài trợ để theo dự án đến cùng.
Bạn thấy đó, chỉ cần thay đổi câu hỏi, thay đổi suy nghĩ thì sẽ thay đổi cả cuộc đời! Tất nhiên, nó không tự nhiên mà đến, mà cần nhiều vào sự nổ lực của bản thân, bạn cần làm cho người khác thấy được sự nổ lực, cố gắng, niềm tin và tầm nhìn của mình.

Xuất phát điểm thấp nhiều khi nó lại là lợi thế, vì nó tăng thêm động lực... 
Lẽ ra, mình sẽ đợi đến 2 năm sau, khi sản phẩm của mình đã có tiếng, khi mình đã có nhiều khách hàng, tiền bạc, địa vị và thành công, rồi mình mới nói những câu này. Nhưng bạn thấy đó, có ai lại cổ vũ cho những người khác tạo ra sản phẩm để cạnh tranh với mình đâu, mình sợ lúc đó sẽ trở nên tham lam và ngại chia sẽ những điều quan trọng.
Cuộc chiến vẫn còn dài, nó đã nóng ngay từ khi chưa bắt đầu. Chúng ta, Vâng, chính chúng ta chứ không còn ai khác, sẽ tạo nên những sản phẩm để đời. Hãy tin vào điều đó, và hẹn gặp tất cả trên con đường cạnh tranh đầy khốc liệt!
- New Idea & Action - NIA
Sản phẩm về thương mại điện tử, 6/2014 mới bắt đầu bước vào cuộc chiến. Với những tham vọng thay thế những Ông lớn chưa thể bức phá!
Ps: viết bằng điện thoại ở quán cafe, :d 8/1/2013

hamhocthietke
12-01-2014, 15:18
Ngưỡng mộ ý chí chiến đấu của bạn, chúc bạn thành công.

nguyenhaanh_us
13-01-2014, 20:56
Cố lên bạn facebook được tạo ra từ một thằng thất tình không lấy gì làm giàu có, quan trọng là phải làm ra đúng thứ người ta cần thôi

0450
13-01-2014, 22:11
Mình thấy TMĐT VN phát triển khá tốt có điều người mua hàng hầu như họ còn e ngại, không tin tưởng dịch vụ này lắm. Nạn lừa đảo, hàng nhái giả, kém chất lượng ....sẽ làm trì trệ ngành này.