PDA

View Full Version : Problem với máy in Canon LBP-1210

ronin
13-05-2007, 12:13
Mình đang dùng máy in Canon LBP-1210 nối với máy qua cổng USB. Thời gian đầu sau khi cài đặt sử dụng bình thường nhưng mấy ngày nay không thể sử dụng được và báo lỗi:

Tình trạng là mình in không được nhưng rút đầu USB ra rồi cắm lại thì in được, sau đó lại ko in được và báo lỗi như trên. Nếu rút ra cắm lại lần thì in được. Tóm lại là mỗi lần in lại phải rút đầu cắm máy in ra, cắm vào máy lại thì mới in được. Có ai gặp tình trạng như vậy hoặc có cách gì giải quyết thì giúp mình với.

p/s: Bên bảo hành đến họ gắn vào laptop của họ để test thì máy in hoạt động bình thường nên họ bảo do máy hoặc virus. Mình đã quét virus, cài lại Win, thậm chí format ổ cứng cài lại nhưng vẫn bị tình trạng trên.

Giúp mình với. Xin cảm ơn

thongtinlaptop
13-05-2007, 13:57
Lỗi nó báo rõ ràng thế còn gì bạn, bạn thay cái cáp mới đi nễu vẫn bị thế thì do cônggr tiếp xúc của máy in với cáp bị bửn hoặc hỏng

badboy_h151ng
13-05-2007, 21:42
có thể là do bạn chưa xác nhận cổng giao tiếp cho máy in đó
bạn thử chỉnh lại xem

ronin
14-05-2007, 10:54
Lúc đầu mình cũng nghĩ là cáp hư hoặc cổng usb trên máy hư nhưng mình đã thử rút ra cắm vào các cổng usb khác trên máy thì cũng bị tình trạng tương tự và từ đó mình phát hiện là hễ rút cổng usb ra cắm vào lại thì in được 1 lần, mình đem cắm máy in vào máy khác thì in được liên tục, tốt ko bị gì cả.

Cổng máy in thì mình thấy nó tự nhận ra cổng USB001 rồi nên mình ko sửa gì cả.

Trong cái thông báo lỗi có câu: Does the printer cable support bi-directional communication? Mình ko hiểu support bi-directional communication là sao, cáp của mình là cáp đi theo máy luôn chứ ko phải mua riêng.

ConGa_GaCon
14-05-2007, 11:35
cái này không hề do lỗi mà chính xác là các máy in chạy cổng USB hay bị bệnh như vậy mình bảo hành nhiều con. đến chỗ khách hàng toàn vậy rút ra cắm lại thì chạy tiếp thậm chí tắt đi bặt lại cũng không báo lỗi nữa tuy nhiên đựoc một thời gian là nó thế. thay dây khác cũng vậy. mình không có cách khắc phục lỗi này, nếu bạn nào có xin chỉ giáo. (không hề do cáp hay do chân cắm - tất cả hoạt đọng rất tốt ). Tuy nhiên mình có một cách rất hay khắc phục tình trạng này >> Bạn chỉ cần thay dây USB bằng cáp LBT là xong >>cáp này hầu như không bị lỗi như vậy. các con HP printer đều chơi dây này không phải đi bảo hành cái vụ này. còn mấy con canon chơi usb chuối kinh. mất công đi lại mà hay lỗi

dongcambiz
14-05-2007, 23:09
- MÌnh từng xử lý trường hợp này nhưng là trên máy in LBP Laser Short 1120. Một chiêu đơn giản là thay Cap USB khác(thay loại khác đang sử dụng hoặc dùng sợi đang dùng tốt ở máy khác test)

ConGa_GaCon
16-05-2007, 20:09
bạn có thể làm thế nhưng mình đảm bảo cái ấy sẽ lại lỗi thôi. cho lên bạn lên mua cái cáp lpt cho đảm bảo vậy thôi. chúng ta đóng ở đây được chưa

leviethung
24-07-2008, 08:58
Mình dùng bằng cổng lpt cũng vẫn bị như vậy (*__*). Hepl me

ldarkmage
09-01-2010, 07:59
máy ở cty mình cũng vậy, mỗi ngày phải tắt máy in bật lại mấy lần, mỗi lần tắt đi bật lại mà in liên tục thì không sao, để lâu lâu mới in thì lại bị lỗi capble, cái này chắc chắn không phải do lỗi cab mà có thể driver hoặc do bộ nhớ trong máy in đầy (vì mấy cái máy 1210 mới mua không hề bị như thế), đầu tiên mình cũng lấy dây USB của máy in 1210 mới sang thử nhưng vẫn bị.

valentinthaibinh
30-01-2010, 13:02
Lỗi này ko khác gì lỗi dắt giấy hoặc hết giấy ở máy phô tô.
Thực ra thì đó là báo giả thôi chứ ko hẳn là do cable.Nếu thay cable khác vẫn bị thì địch thị là do cartrigde.
Cách thử đơn giản nhất các bạn kiếm một cái cartrigde khác vẫn in bình thường, cắm vô là hết ngay.
Lỗi trên là do: cái này ko biết gọi như thế nào; ở 2 đầu trục từ có 2 cái nhựa chụp vào 2 đầu đó. 1 trong 2 cái đó bị hỏng, nhẹ thì tắt máy đi bật lại là in đc, nặng thì báo lỗi giắc cắm liên tục.
Cách khắc phục, kiếm cái cartrigde cũ nào đó rồi lấy 2 cái đó thay vào là ok. có 1 cái đầu mà đáng giá 200k đó :D vì ko có cái đó thì cartrigde coi như bỏ mà :))

huyennuisap
30-01-2010, 18:36
các bạn dung cáp càng ngắn càng tốt.ít nhất phải dưới 1.5m

myhvs2005
29-03-2012, 21:02
máy in bị kéo giấy liên tục khi chưa in xong?

thanhphatpc
29-03-2012, 23:31
máy in bị kéo giấy liên tục khi chưa in xong? Hít giấy bị bẩn, tháo ra lấy băng dính vệ sinh bề mặt rồi dán lại là OK

thacvts
29-03-2012, 23:45
Nhiều lý do lắm. Có thể do dây. Thỉnh thoảng mình gặp trường hợp như vậy và khoảng 70% là do cable không bọc chống nhiễu. Thực ra là do tín hiệu ra ở máy tính của bạn yếu cùng với cable không có bọc chống nhiễu nên tín hiệu bị suy hao, nhiễu (Khi cắm vào in ở máy tính khác, tín hiệu của nó mạnh nên dù bị suy hao nhưng không làm sai lêch tín hiệu nên vẫn in được). Giờ bạn mua cái dây mới, khoảng 1-2m, CÓ BỌC CHỐNG NHIỄU là có thể khắc phục được. Chúc bạn thành công!