PDA

View Full Version : [Q] Về việc đăng kí phát minh bản quyền

ngocquynh85
22-02-2003, 18:10
Có bác nào biết công ti na`o hay website na`o về việc đăng kí bản quyền phát minh sáng chế không vậy ?
Chỉ cho tui 1 cái

mysm_uk
22-02-2003, 18:20
Ông ở đâu đấy, hình như ở VN chưa có trang web nào. Chỉ ở nước ngoài thôi. Tôi có 1 đống

ngocquynh85
22-02-2003, 22:05
cho tui mấy cái na`o !!!
tui cần lắm !

jacklieu
28-02-2003, 08:22
Cần để làm gì vậy ? Thứ đó có nhiều lắm !! Nhưng mà ở mình chưa có !!

ndl1980
11-03-2003, 13:51
oa

trannam136
17-03-2003, 16:04
Hi hi Quỳnh định đăng ký bản quyền ah ????

abcdef
17-03-2003, 22:51
Chắc bản quyền phầm mềm đó .... :)

Dolphin
18-03-2003, 17:59
Nếu ở VN thì đăng ký mần chi, nếu phần mềm đó hay và cần thiết cho mọi người thì chắc chắn nó cũng sẽ bị ***** sau đó là sao chép hàng loạt hà. Còn nếu phần mềm đó không hay và không cần thiết cho ai thì khỏi lo, không ai xâm phạm bản quyền đâu, khỏi đăng ký.

ngocquynh85
20-03-2003, 16:56
không phải đăng kí phần mềm,
em có đứa bạn, anh nó phát minh ra nhiều máy hay lăm. Muốn đăng kí bản quyền mấy cái đó !

nvhcuong
08-04-2003, 23:03
Ở VN có thể đăng ký bản quyền ở Cục sở hữu Công nghiệp tận ngoài Hà Nội. Các công ty Honda, Yamaha ... đều đăng ký kiểu dáng xe của mình ở đó. có hiệu lực trên đất nước VN.
Thủ tục đăng ký ở việt nam rất là rắc rối. Nếu cái đó thật sự hữu ích chưa xuất hiện trên thị trường VN và có thể là thế giới nữa. nó mang lại cho bạn nhiều money thì hãy nên đăng ký còn không thì bỏ ý định đăng ký đi.
Vì theo tôi được biết các nước trên thế giới có ký 1 hiệp định về vấn đề bản quyền, kiểu dáng, độc quyền... khi bạn nộp hồ sơ đăng ký thì nhà nước sẽ kiểm tra xem các nước khác đã có chưa, nếu có rồi coi như bạn không được đăng ký.

Ở USA có 1 tổ chức gọi là UPTO chuyên về vấn đề bản quyền,độc quyền của Mỹ, các sản phẩm của các công ty lớn ở Mỹ đều đăng ký ở đây. bạn thử vào yahoo search thử xem, tôi quên địa chỉ trang web này rồi.
Tóm lại là ở VN đăng ký bản quyền là 1 chuyện hơi khó nhưng không mới, vì đã có người Việt Nam đăng ký bản quyền rồi và đã thành công.(Không phải tôi):D
bạn thử vào trang web www.thuonghieuviet.com ở đó hình như là có thể giúp bạn trong vấn đề đăng ký nhưng hãy cẩn thận coi chừng mất cả chì lẫn chài.
Chúc bạn thành công. Có gì thì mail cho tôi nhé.
nvhc83@yahoo.com

SilverStar
09-04-2003, 07:50
À há , tui khuyên bạn là dăng kí thì đăng kí nhưng không nên hạn chế nhiều quá . Vì khi một phần mềm hay sản phẩm nào ra đời không có đăng kí thì thua nhưng có đăng kí nhưng ít người dùng thì cũng thua , với lại nếu các Cracker muốn xài thì cũng không thể cản được .

Bạn nên đăng kí theo dạng Open Source , cho người khác chỉnh sửa nhưng phải tuân theo GPU giống như của Invision Board vậy á.

Good luck to you !

Tái bút : Bản quyền luôn là số 1