PDA

View Full Version : xin giúp đỡ về chia sẻ dữ liệu trên 2 máy tính cài win 7

nhanhd
22-12-2013, 17:40
mình có 1 pc và 1 laptop cài window 7 muốn chia sẻ dữ liệu giữa 2 máy thông qua mạng internet ờ nhà mà làm hoài không được. Không hiểu tại sao, mong được chỉ giáo.

Đã bật files sharing, tắt pass sharing, chỉnh ip tĩnh, tắt tường lửa.... đủ kiểu rồi mà chỉ thấy được nhau trong home group mà ko tài nào chia sẻ files được.

Thử giải pháp lấy cap gắn trực tiếp giữa 2 máy thì từ PC truy cập vào lap thì nó lại đòi username và pass. username thì chắc là tên lap rồi, còn pass thì kiếm ở đâu. Mình đâu có đặt pass cho lap nhỉ. Lấy pass của homegroup cũng ko được.

Truy cập từ lap vào pc thì cũng ko được, check lỗi thì win báo ip helper gì đó ko chạy.

Xin các cao thủ giúp đỡ, không biết phải làm sao nữa.

huyhoa
23-12-2013, 10:03
mình có 1 pc và 1 laptop cài window 7 muốn chia sẻ dữ liệu giữa 2 máy thông qua mạng internet ờ nhà mà làm hoài không được. Không hiểu tại sao, mong được chỉ giáo.

Đã bật files sharing, tắt pass sharing, chỉnh ip tĩnh, tắt tường lửa.... đủ kiểu rồi mà chỉ thấy được nhau trong home group mà ko tài nào chia sẻ files được.

Thử giải pháp lấy cap gắn trực tiếp giữa 2 máy thì từ PC truy cập vào lap thì nó lại đòi username và pass. username thì chắc là tên lap rồi, còn pass thì kiếm ở đâu. Mình đâu có đặt pass cho lap nhỉ. Lấy pass của homegroup cũng ko được.

Truy cập từ lap vào pc thì cũng ko được, check lỗi thì win báo ip helper gì đó ko chạy.

Xin các cao thủ giúp đỡ, không biết phải làm sao nữa.

Mặc định là win7 share nó bắt hỏi pass và user. Tắt bằng cách này:
Click chuột phải biểu tượng mạng ở góc phải bên dưới màn hình, chọn Open Network and Sharing Center, Cửa sổ mới mở ra chọn Change Advanced Sharing Settings. Chọn mạng bạn đang kết nối, nếu Home thì chọn Home or Work. Public thì chọn Public. Kéo đến đoạn Password protect sharing, click vào dòng Turn off password protect sharing. Click OK,
Done