PDA

View Full Version : Phần mềm tra từ Click & See

truonganh2002
18-12-2013, 11:17
Tình hình là em quyết tâm yêu lại tiếng anh từ đầu ạ. Em mới được giới thiệu về phần mềm "click n see" có thể tra từ trực tiếp trên văn bản bằng cách click chuột. Bác nào có linkdown phần mềm này thì cho e xin với, e thử tìm trên mạng rồi mà hổng được. Em cảm ơn các bác nhiều ạ.

truonganh2002
19-12-2013, 10:56
Hix, sao hổng thấy bác nào trả lời nhỉ, hay các bác có phần mềm nào tương tự vậy thì giới thiệu em với....

superthin
19-12-2013, 14:41
Hix, sao hổng thấy bác nào trả lời nhỉ, hay các bác có phần mềm nào tương tự vậy thì giới thiệu em với....

Thiếu gì phần mềm tương tự, nếu bạn không tiếc tiền thì mua Lạc Việt từ điển (http://dcs.lacviet.com.vn/index.php/vi/component/jshopping/tu-dien-pc/tu-dien-cho-windows-8) (chỉ tương đương 2 tô phở/ năm). Nếu tiếc tiền quá thì chơi Gâu Đân Đít (http://goldendict.org/download.php).

ndkcz
02-01-2014, 01:29
+ Từ điển 'Click-And-See' mà bác nói đến (click chuột một cái là tra từ Anh/Việt ngay tại chỗ) của Phạm Thùy Nhân rất tốt. Nó ra đời đã lâu, vào thời điểm đang thịnh hành WindowsME thì phải.
+ Sau đó WindowsXP SP1 ra đời thì nó không chạy trên Windows đời này được nữa.
+ Rồi từ đó đến nay hình như không thấy tác giả nâng cấp gì.
+ Bây giờ tìm 'Click-And-See' thì chắc sẽ có ngay, nhưng chả nhẽ giờ đây lại đi dùng WindowsME để chạy được nó?
+ GoldenDict (gâu đân đít) của bác SiêuMỏng thì không có giúp tra ra tiếng Việt.

superthin
02-01-2014, 08:36
+ GoldenDict (gâu đân đít) của bác SiêuMỏng thì không có giúp tra ra tiếng Việt.
Có đấy, nhưng không phải bản cài mặc định là có, mà phải download file và cài cắm qua vài bước zic zac một chút, nói chung là mình mất thêm 10 phút (sau khi đã cài Golden Dict) để gắn thêm râu ria này nọ để có thể tra tiếng Việt.

truonganh2002
02-01-2014, 10:07
Cảm ơn các bác nhiều nhưng mà bản thân em không biết gì về phần mềm cả, chỉ quen có sẵn để dùng thôi, chứ phần mềm Golden dict mà bác nói phải qua mấy bước zig zag thì chắc em chịu. Hix hix.

doihai123
02-01-2014, 11:33
mình từng dùng qua lạc việt babylon lingoes đều là có chức năng click & see cả
nhưng theo mình nhẹ và ổn định nhất là ligoes là phần mềm miễn phí nên bạn không phải lo mấy vần đề bản quyền
cài đặt bạn gõ google lingoes + vnzoom trong đó có hướng dẫn chi tiết cấu hình ban đầu
nếu bạn không đủ kiên nhẫn làm theo các bước thì cũng không đủ kiên nhẫn học av đâu

hoithegian
02-01-2014, 14:33
Cảm ơn các bác nhiều nhưng mà bản thân em không biết gì về phần mềm cả, chỉ quen có sẵn để dùng thôi, chứ phần mềm Golden dict mà bác nói phải qua mấy bước zig zag thì chắc em chịu. Hix hix.
Đa số các từ điển quảng cáo là tra ngay ra tiếng việt thì khi sử dụng bắt buộc phải kết nối mạng. Chỉ có cái LacViet 2011 là tra offline hoàn toàn, bạn google là có ngay, sau khi cài đặt xong hoàn chỉnh, thì có 1 chứ năng cho phép bạn bấm ctrl + right mouse button sẽ ra ngay nghĩa mà ko cần kết nối mạng. Kiểu như thế này:
12286
Ngoài ra còn có chức năng nhắc nhỡ học từ vựng khá hay, bạn tự down về mà dùng rất hữu ích.

nhatanh2210
02-01-2014, 15:18
Em vote một phiếu cho Lạc Việt các bác ạ!

ndkcz
02-01-2014, 20:00
Đa số các từ điển quảng cáo là tra ngay ra tiếng việt thì khi sử dụng bắt buộc phải kết nối mạng. Chỉ có cái LacViet 2011 là tra offline hoàn toàn...

Đúng như thế.

Just Click 'n' See tra từ offline hoàn toàn.
Nếu đang dùng WindowsME bạn thử tìm nó ở đây xem có được không:
tinyurl[chấm-cơm]com[gạch-chéo-dấu-sắc]ClickTraTu
tinyurl[chấm-cơm]com[gạch-chéo-dấu-sắc]JustClickSee31

Tra từ offline mới thuận tiện, chứ phải online mới dùng được thì bất tiện rồi.

ndkcz
02-01-2014, 20:50
Hôm nay 02/01/2014 đã cài đặt Just Click 'n' See 3.1 vào WindowsXP SP3 để kiểm tra lại, thì thấy nó vẫn chạy... nhưng... chỉ tra được từ trong văn bản text (*.txt; *.doc) bằng cách bôi đen từ + bấm Ctrl_Shift_Phím chuột phải.

~~~
(Diễn đàn quạnh hiu thế này thì làm sao viết đủ 50 bài trở lên đây!)

buithimygiac
03-01-2014, 10:02
eo, phần mềm oxford còn được hơn ấy chứ hihi

truonganh2002
03-01-2014, 10:33
Hihi, Cảm ơn cả nhà nhiều ạ!