PDA

View Full Version : Có nên startup TMDT B2B?

p2045i
16-12-2013, 01:40
Hi all,

Mình có hơn 05 làm trong lĩnh vực TMĐT tại Peacesoft (CDT, eBay, NganLuong..) và Vatgia cũng như có thời gian startup riêng thì thấy thị trường B2C, C2C rất bão hòa và đã là đất riêng của các ông lớn, vốn khủng. Với nguồn lực và vốn ít thì rất khó cạnh tranh, trừ khi làm một thị trường niche nào đó (mà như thế thì doanh thu sẽ nhỏ, lay lắt).

Mình đang tìm hướng làm mảng B2B vì mảng này trước nay ít ai làm, nếu có thì cũng thất bại như golphatdat hoặc do nhà nước đứng ra làm (vd như ecvn) nhưng cũng chẳng đến đâu.

Vậy trong mảng này không rõ còn có cơ hội để startup không nhỉ?

milanplaza
16-12-2013, 06:25
Còn bro nào vào trả lời cho bro ấy kìa

p2045i
16-12-2013, 09:25
Còn bro nào vào trả lời cho bro ấy kìa

thanks bro! đang muốn làm mà bí ý tưởng quá :)

mucor
16-12-2013, 10:09
thanks bro! đang muốn làm mà bí ý tưởng quá :)

Mình có ý tưởng này, hy vọng sẽ giúp bạn được.

Bạn có thể làm sàn giao dịch tài sản (có cashflow dương). Hiện nay lãi suất tiết kiệm đang thấp, gửi tiết kiệm không có lời nữa, người ta sẽ có nhu cầu đầu tư tiền vào những tài sản thật sự (có thể sinh lời chứ không phải dạng như bất động sản bị đóng băng). Bạn có thể tổ chức website thành một ứng dụng có thể:

+ Giúp người bán xây dựng một tài sản thật sự có thể bán được (có báo cáo tài chính, với chi tiết chi phí, nợ, thu nhập, cashflow, giấy tờ sỡ hữu, v.v)
+ Giúp người mua chọn được tài sản thật sự để đầu tư (Ví như bất động sản sẽ bán được nếu người bán tìm được nguồn thu cho nó để cashflow của nó dương)

p2045i
18-12-2013, 16:22
Mình có ý tưởng này, hy vọng sẽ giúp bạn được.

Bạn có thể làm sàn giao dịch tài sản (có cashflow dương). Hiện nay lãi suất tiết kiệm đang thấp, gửi tiết kiệm không có lời nữa, người ta sẽ có nhu cầu đầu tư tiền vào những tài sản thật sự (có thể sinh lời chứ không phải dạng như bất động sản bị đóng băng). Bạn có thể tổ chức website thành một ứng dụng có thể:

+ Giúp người bán xây dựng một tài sản thật sự có thể bán được (có báo cáo tài chính, với chi tiết chi phí, nợ, thu nhập, cashflow, giấy tờ sỡ hữu, v.v)
+ Giúp người mua chọn được tài sản thật sự để đầu tư (Ví như bất động sản sẽ bán được nếu người bán tìm được nguồn thu cho nó để cashflow của nó dương)

ý tưởng của bạn khá hay. Nhưng triển khai chắc đòi hỏi chuyên môn thẩm định đủ tốt và tin cậy. Mà ở VN sổ sách giấy tờ cũng nhiêu khê lắm. Thị trường chứng khoán, OTC.. cũng làm một phần chức năng của mảng này rồi: DN là bên có tài sản & chứng minh có giá trị; bên mua là các nhà đầu tư.

Một điểm nữa là khi ai đó sở hữu tài sản như vậy thì họ cũng chỉ có nhu cầu bán khi không muốn làm nữa hoặc muốn mở rộng quy mô lớn (nên cần thêm vốn nhiều) => khả năng hợp tác với các đối tác này khó hơn.

dangbinh876
20-12-2013, 14:30
Đừng hỏi ở DDTH mà hãy hỏi chính các doanh nghiệp, họ cần gì?
Và nếu muốn làm thì chỉ nên nhắm đến phân khúc thị trường phù hợp. Ví dụ: chỉ tập trung vào các doanh nghiệp vừa và nhỏ về Gạo, Cafe, Gỗ, Hải sản, Đá non nước, Thủ công mỹ nghệ (tranh thiêu, vẽ) v.v. (nên chọn 2,3 cái thôi). Và nên tìm kiếm một người đồng hành có kinh nghiệm về lĩnh vực xuất khẩu.

Điểm khó nhất của B2B là hoàn tất giao dịch. Từ lúc gửi báo giá, trao đổi với nhau, đến lúc hoàn tất hợp đồng là một quá trình dài và nhiều khó khăn. Vẫn là bài toán lòng tin và uy tín.

bachtoe
04-02-2014, 21:20
B, C, G, E cứ loạn xạ hết cả lên :))

smartweb
21-10-2014, 22:10
Chào các bạn,

Theo mình các bạn nên phát triển thị trường niche trước, sử dụng cách tiếp cận từ trong ra ngoài. Tức là các mô hình dịch vụ hướng tới người dùng cuối trước, sau đó mới mở rộng ra B2B, B2C..

Dựa trên cách tiếp cận đó, mình đang phát triển trang Web về quản lý tài chính cá nhân với nhiều chức năng tiện ích, thân thiện, phù hợp với xu hương công nghệ mới nhất và đặc biệt hoàn toàn miễn phí: Ngân Kế (NganKe dot Com). Sản phẩm của mình đã hoàn thiện và đang triển khai bản beta, hiện đã có khá nhiều người dùng. Mong các bạn dùng thử và cho phản hồi nhé.

Cảm ơn các bạn.

startuptmdt2016
24-01-2016, 23:43
Hi all,

Mình có hơn 05 làm trong lĩnh vực TMĐT tại Peacesoft (CDT, eBay, NganLuong..) và Vatgia cũng như có thời gian startup riêng thì thấy thị trường B2C, C2C rất bão hòa và đã là đất riêng của các ông lớn, vốn khủng. Với nguồn lực và vốn ít thì rất khó cạnh tranh, trừ khi làm một thị trường niche nào đó (mà như thế thì doanh thu sẽ nhỏ, lay lắt).

Mình đang tìm hướng làm mảng B2B vì mảng này trước nay ít ai làm, nếu có thì cũng thất bại như golphatdat hoặc do nhà nước đứng ra làm (vd như ecvn) nhưng cũng chẳng đến đâu.

Vậy trong mảng này không rõ còn có cơ hội để startup không nhỉ?

nếu bạn ở hn thì inbox mình nhé, mình cũng đang startup tmdt như bên bạn. có thể trao đổi kiến thức, kinh nghiệm.......

vnnplus
27-01-2016, 10:45
Không nên triển khai mảng này vì nhân lực của bạn quá hạn hẹp đấy

Đồi Gió Hú
28-01-2016, 23:31
web dạng này thì bèo gì cũng trên tỷ, nếu có trên tỷ tương đương 50K thì mình sẽ mua 1 web có sẵn thu nhập hàng tháng khoảng 5K chứ làm từ đầu thì rất tốn thời gian và công sức

Khucxake
03-02-2016, 15:40
vậy nên qua Tàu, tìm anh Mã đi. Học Alibaba í

trumdkny
05-02-2016, 08:02
Hiện nay B2B thì thằng nào trên thế giới đc xem là thành công nhất mọi người nhỉ ?

Đồi Gió Hú
05-02-2016, 15:02
Alibaba, doanh thu của nó hơn cả amazon với ebay cộng lại

trumdkny
05-02-2016, 15:03
Alibaba, doanh thu của nó hơn cả amazon với ebay cộng lại

Mình tưởng thằng này là B2C giống Amazon hay Ebay chứ