PDA

View Full Version : có mên mã hóa (zend) toàn bộ trang web

Hanaziki
11-05-2007, 10:34
Chào các bác ...

Mong các bác cho em chút ý kiến về vấn đề này.

Là mình có nên mã hóa toàn bộ trang web không, hay chỉ mã hóa một vài phần quan trọng thôi. Hiện em dùng

Zend SafeGuard Suite 3.6.0

Cái này bạn em share cho em có luôn cả ** em lo lắng dùng nó liệu có bị đối với site của mình không?

Mong được các bác giúp đở....

Cám ơn nhiều

happy_puppy
11-05-2007, 10:40
Chả sao cả, chỉ có lợi chứ ko có hại.

Hanaziki
11-05-2007, 12:06
thank bác nhiều

thế nếu mã hóa hết site thì có anh hưởng tới tốt độ load trang không nhỉ?

duongtien
11-05-2007, 12:19
Nếu bạn cảm thấy bạn mã hóa được và có lợi cho bạn....

Hanaziki
11-05-2007, 16:56
mấy bác nói vậy thì em chịu thôi, vì đây là lần đầu em mã hóa.
muốn cho an toàn ấy mà, muốn mã hết mấy cái scoure đi cho an tâm, nhưng lại lo là thời gian load site sẽ chậm lại , nên không biết làm sao bây giờ.

Nên bác nào dùng lâu có kinh nghiệm cho em biết giời nghe.

Hiện tại cơ sở dũ liệu chỉ hơn 300MB (.gz) em thấy chạy cũng ổn, nhưng sợ nếu nó phìn ra thêm mà mình Zend nó lại hết thì nó mất thời gian giải mã nữa thì mệt lắm.

Vậy bác nào có kinh nghiệm cho em biêt giới nghe ...

chúc tất cả vui!

~guest
11-05-2007, 17:06
Tốc độ load file zended về lý thuyết có thể bị chậm hơn nhưng về thực tế thì không đáng kể đâu, hơn nữa bạn zend là zend code php chứ ko liên quan gì tới data (MySql chẳng hạn). Tuy nhiên để tránh rườm rà và đặc biệt thuận lợi khi muốn edit code thì bạn chỉ nên zend những file thực sự cần thiết, còn các file dạng temp, phần lớn là html thì ko nên zend làm gì. :)

happy_puppy
11-05-2007, 17:37
Theo quảng cáo của zend thì zend guard ngoài việc mã hóa thậm chí còn tối ưu hóa script của bạn để tăng performance của script. Mình thì chỉ cần nó ko chạy chậm đi so với bình thường là đủ lắm rồi.
Và thực tế có vẻ là vậy, trước mình làm cho một vài site có số lượng khách online đồng thời vài chục cho tới vài trăm người thì thấy là site họ sau khi mã hóa = zend code xong tốc độ cũng chả thay đổi là mấy.
Tuy nhiên như ~guest nói, bạn chỉ nên mã hóa những file cần thiết. Mình cũng làm như vậy.

Hanaziki
11-05-2007, 21:09
ùm .... vậy là em đã hiểu rùi

Thank các bác nhiều, các bác nhiệt tình quá, em không biết làm gì ... đây ... ai rảnh tới nhà em uống trà nha .... ( hì hì )

Bác nào biết việc chuyển đổi ngữ thì vào đây giúp em với nghe ...
http://ddth.com/showthread.php?p=732236#post732236