PDA

View Full Version : Cần tìm hướng đi cho 1 coder C#

buihoanghai10
07-12-2013, 02:17
Nói sơ về tiểu sử:
Em vào cty được 3 năm. Lúc vào 4tr5, 1 năm sau 5tr5 đến giờ vẫn thế. Em cũng nhiều lần muốn ra đi để tìm việc lương cao hơn, học hỏi nhiều hơn nhưng một phần vì nhu cầu cuộc sống cũng ok, một phần tự ti vào khả năng ngoại ngữ( giờ đang theo học AV ở Cefalt), một phần vì gắn bó với project và sếp khá lâu. Giờ có vợ và con gái nên em đã xin nghỉ việc để tìm việc lương cao hơn và nâng trình độ nữa.
Về bản thân thì em nhận thấy mình cũng khá thông minh, có năng khiếu về phân tích, khái quát vấn đề và cả thuật toán. Lúc mới vô cty project đã có sẵn nhưng em thấy nhiều vấn đề bất cập mà người cũ xây dựng. Nên em đã mạnh dạn thay đổi và thấy run khá hiệu quả so với hệ thống cũ( Mặc dù còn 1 số vấn đề). Để vài bữa em publish nó lên cho mọi người xem.
Quay lại vấn đề chính em tìm việc cả tuần nay mà chỉ có 1 cty NTT Data gọi phỏng vấn vị trí System Analyst. Em thấy vị trí này rất phù hợp với khả năng của em. Nhưng lâu nay làm trong cty chỉ mình em code chính nên em không dùng bất cứ mô hình nào để phân tích cả, toàn tự mình quản lý.Giờ họ yêu cầu biết OOT, OOAD, UML. Em cũng có xem qua nhưng còn chưa có kinh nghiệm sử dụng nên không biết có vào được không.
Em thấy trong forums nhiều pro nên cũng muốn theo để học hỏi thêm kinh nghiệm, có ai cần thêm mem cho project không? Em làm là sống chết với project luôn. Lương em chỉ yêu cầu ~10tr thôi . Em sẵn sàng học hỏi những gì mình còn thiếu để phục vụ công việc.
Cám ơn các bác đã đọc bài.

serivn
14-12-2013, 00:30
Nói thật là nghe bạn mô tả như vậy thì mình chưa thấy bạn nêu bật được kỹ năng của mình, nếu CV của bạn mà cũng nếu vậy thì hơi khó cuốn hút nhà tuyển dụng đấy. Bạn là Coder C#, điều này quá sơ sài, bạn nói rõ bạn đang sử dụng những công nghệ nào trong .NET, làm việc chính trong mảng nào (Web Development hay Desktop Application, Mobile,...). Nếu có thể thì bạn chia sẻ rõ hơn cho mọi người về sở thích với từng công nghệ mà bạn biết, đã sử dụng, các dự án áp dụng,.... Có vậy thì có bác nào có project ngon, hoặc công ty đang cần tuyển có thể giúp bạn giới thiệu vào công ty.

Ngoài ra, bạn nói tự ti về Tiếng Anh thì cũng khó đấy, hãy cố gắng trau rồi thêm ngay lập tức, bởi giờ nếu mà ko có tiếng Anh thì lương vẫn tầm đó, khó lên lắm. Muốn lương cao thì ít nhất cũng phải làm cho công ty outsourcing, ko thì làm cho công ty nước ngoài tại Việt Nam thì càng tốt, như vậy cơ hội sẽ cao hơn rất nhiều. Còn về các công nghệ .NET hay công nghệ khác bạn nên tìm hiểu sâu hơn, như vậy sẽ tao cơ hội cho bạn hơn khi ứng tuyển vào các vị trí tiềm năng hơn.

Về vị trí System Analyst thì theo mình sẽ khó khăn cho bạn, vì ở đây không đơn thuần là biết những cái họ yêu cầu, mà là mình phải thực sự làm nhiều thì đứng ở vị trí đó mới phù hợp. Nên trú tâm vào vị trí Dev để tiếp tục bổ sung kiến thức có lẽ sẽ có định hướng tốt hơn.

Ok, một vài chia sẻ, hy vọng giúp ích đôi chút cho bạn :D!
Thân mến,

littleNeo
15-12-2013, 12:03
Object Oriented something mà bạn còn ko nắm vững thì bạn còn non tay lắm. Tập trung làm Dev thêm vài năm nữa đi rồi hãy nghĩ tới chuyện tiến lên vị trí cao hơn.