PDA

View Full Version : Em hoi ve cach tinh cuoc ADSL?

baggionguyen
10-05-2007, 23:09
Các bác nào biết rành xin chỉ em với
Vấn đề là vầy:
Tôi là 1 người có ít kiến thức về CNTT. Hiện tại tôi có thuê bao sử dụng Internet ADSL của Viettel Internet (thuê bao theo dung lượng).

Tôi có thắc mắc về cách tính Inernet của các mạng cung cấp nói chung và của Viettel nói riêng.

Theo cách hiểu của tôi thì trong những trường hợp sau tôi chắc chắn phải trả cước theo dung lượng:

1. Khi tôi cần gửi hay nhận email trong đó có file đính kèm.
2. Down load nhạc hay film hay bất cứ tài liệu phần mềm nào từ mạng.

Còn những trường hợp sau đây tôi có trả cước theo dung lượng hay không?
1. Chơi game online
2. Gửi hay nhận email không kèm tài liệu
3. Nghe nhạc hay xem film trực tuyến
4. Đọc báo
Trong những trường hợp này, nếu có tính cước thì tôi dựa vào đâu để biết dung lượng download?
(Ví dụ khi tôi dọc báo người lao động thì mỗi lần đọc sẽ tốn dung lượng bao nhiêu?)
Mong các anh em giúp đỡ.
Xin cảm ơn nhiều!

t649
11-05-2007, 04:50
Đang xưng em lại chuyển qua tôi ^_^
Về vấn đề của bạn, tôi có 1 cách giải thích dễ hiểu thế này.
Tất cả những gì bạn lấy từ Internet về, cũng như gửi lên đó, đều được tính vào dung lượng hết. Vì những cái đó không thể từ trên trời rơi xuống được, chúng nó đều phải từ nơi nào đó, đi qua đường dây điện thoại nhà bạn --> phải trả phí.
Cho nên tất cả những mục bạn nêu ra thì đều ok tính cước hết bạn ạ. Còn nhiều hay ít phụ thuộc vào cái bạn lấy về cũng như gửi lên nó có lớn hay không. Ví dụ 1 bức thư bạn gửi lên cũng giống như 1 file .doc bé tẹo vài trăm KB trong khi 1 file film thì có thể vài GB cho nên xem phim thì rất tốn. Đọc báo thì nó tải về chủ yếu là dạng văn bản và hình ảnh. Nôm na là như vậy.

chengcoffee
13-05-2007, 22:23
Các bác nào biết rành xin chỉ em với
Vấn đề là vầy:
Tôi là 1 người có ít kiến thức về CNTT. Hiện tại tôi có thuê bao sử dụng Internet ADSL của Viettel Internet (thuê bao theo dung lượng).

Tôi có thắc mắc về cách tính Inernet của các mạng cung cấp nói chung và của Viettel nói riêng.

Theo cách hiểu của tôi thì trong những trường hợp sau tôi chắc chắn phải trả cước theo dung lượng:

1. Khi tôi cần gửi hay nhận email trong đó có file đính kèm.
2. Down load nhạc hay film hay bất cứ tài liệu phần mềm nào từ mạng.

Còn những trường hợp sau đây tôi có trả cước theo dung lượng hay không?
1. Chơi game online
2. Gửi hay nhận email không kèm tài liệu
3. Nghe nhạc hay xem film trực tuyến
4. Đọc báo
Trong những trường hợp này, nếu có tính cước thì tôi dựa vào đâu để biết dung lượng download?
(Ví dụ khi tôi dọc báo người lao động thì mỗi lần đọc sẽ tốn dung lượng bao nhiêu?)
Mong các anh em giúp đỡ.
Xin cảm ơn nhiều! à
mình cũng sài internet dsl cũng có biết chút đỉnh về giá cước , giá cước theo cơ bản tính bằng MB khi bạn mở trang web thì đã tính theo số kb của trang đó rồi nhưng rất ích còn nếu bạn download thì dung lượng thường hiên lên hộp thoại download của ban là file này dung lượng là bao nhiêu tại bạn không để ý đó thôi.còn nếu bạn chơi game hay xem phim bạn muốn xem thông tin bao nhiêu MB thì cũng dể :nếu bạn đường truyền dsl của megavnn thì bạn nhà cung cấp là tên truy cập và mật mã của bạn sau đó bạn vào trang web user.vnn.vn để xem cước truy cập môi tháng còn bạn sài của viettel thì mình không biết vì minh không có sài đường truyền này,nhưng có cái này khi minh kết nối mạng thì 2 hoăc 3 ngày sau trong bản tính cước mới có
giá cước thường mình sài là 1 mb lạ đồng chưa tính thuế 10%+cước thuê bao .mình chỉ biết bao nhiêu đó thôi mong bạn hiểu được một ần nào đó thắc mắc của bạn(ok)
chengcoffee@pmail.vnn.vn (chào bạn)

kendo
13-05-2007, 22:46
http://cskh.viettel.vn
Là web site để mọi người sử dụng ADSL Limit của Vietel vô đó để xem giá cước hằng tháng

chengcoffee
13-05-2007, 23:30
à
mình cũng sài internet dsl cũng có biết chút đỉnh về giá cước , giá cước theo cơ bản tính bằng MB khi bạn mở trang web thì đã tính theo số kb của trang đó rồi nhưng rất ích còn nếu bạn download thì dung lượng thường hiên lên hộp thoại download của ban là file này dung lượng là bao nhiêu tại bạn không để ý đó thôi.còn nếu bạn chơi game hay xem phim bạn muốn xem thông tin bao nhiêu MB thì cũng dể :nếu bạn đường truyền dsl của megavnn thì bạn nhà cung cấp là tên truy cập và mật mã của bạn sau đó bạn vào trang web user.vnn.vn để xem cước truy cập môi tháng còn bạn sài của viettel thì mình không biết vì minh không có sài đường truyền này,nhưng có cái này khi minh kết nối mạng thì 2 hoăc 3 ngày sau trong bản tính cước mới có
giá cước thường mình sài là 1 mb lạ đồng chưa tính thuế 10%+cước thuê bao .mình chỉ biết bao nhiêu đó thôi mong bạn hiểu được một ần nào đó thắc mắc của bạn(ok)
chengcoffee@pmail.vnn.vn (chào bạn)

à quên nũa . khi nào bạn muốn cài win bạn mua đĩa về tham khảo đĩa tên là (chinh phục hệ điều hành trong đó có giáo trình điện tử chỉ cài winxp mua thêm cuốn norton GHOST TRONG ĐÓ CÓ CHỈ PHÂN TẠO PHÂN KHU ĐĨA CỨNG thì phân dùng khởi động sẽ hết restart cũng dể à bạn cứ làm thử đi không sao đâu

khonglochetdoi
13-05-2007, 23:43
Bạn vào trang này, download chương trình DUmeter. Đây là chương trình đo dung lượng file download, upload. Nó cũng phần nào tương đối chính xác, qua đó bạn có thể xác định tiền cước phải trả trong tháng.
http://www.dumeter.com/?LangID=EN

monkey211
15-06-2007, 13:10
http://cskh.viettel.vn
Là web site để mọi người sử dụng ADSL Limit của Vietel vô đó để xem giá cước hằng tháng

TRỜI ƠI ! CÁI MẠNG VIETTEL NÀY LỪA ĐẢO KHÁCH HÀNG HAY SAO Y'...BÁC NÀO VÔ ĐƯỢC CSKH.VIETTEL.VN MÀ TRA CƯỚC ĐẾN MÙA QUÝT NHE'.....NẢN ÔNG VIETTEL QUÁ......BÁC NÀY CHẮC NGƯỜI VIETTEL RÙI..

khoabeo108
15-06-2007, 22:31
Nhu cầu sử dụng của bạn chủ topic hợp với thuê bao trọn gói hơn là trả theo lưu lượng

vuongvi81
17-01-2010, 17:43
mình cũng bị lừa
cách đây 15 ngày nhà mình mới lắp đặt ADSL của VNPT mới TRỌN GÓI 1.5 Easy (do nhà mình là giáo viên và ở Bình Thuận nên được giảm giá đến 40% là còn lại 165.000 theo nhà nước Quy Định) vậy mà giờ nhân viên gởi hoá đơn xuống thấy bảng giá lá 15 ngày đúng 330.000. mình mới hỏi tại sao lại như vậy thì được nhân viên thu tiền trả lời 1 câu là tháng đầu tiên không dược tính KHUYẾN MÃI, không được tính thuê bao TRỌN GÓI vậy mong các bác giúp mình với phải là đúng như vậy không sao mà kỳ cục vậy? nói tóm tại mình ở quê mà chống lại thì sẽ bị cắt mạng ngay vì chi duy nhất có 1 mang ADSL là VNPT thôi. thật là không hiểu nổi khổ của nhân dân chẳng thà nói trước chứ đây chơi kiểu như là lừa nhau quá
Bác nào giúp được thì gởi cho mình 1 mail để hướng dẫn nhé Thanks! Vuongvi2000@yahoo.com