PDA

View Full Version : hỏi chút

boytomo
10-05-2007, 18:20
mình vô tình dò đc pass wifi của cty gần nhà
nhưng chỉ đc cấp 1 ip & subnet 255.255.0.0
ko đc cấp defaut gateway & dns
báo limit
thử điền defaut x.x.x.1 và dns fpt thì báo kết nối đc nhưng ko thể search mạng hay vào net đc.ping cũng ko thấy j hết
ai hiểu về vấn đề này có thể giải thích giùm
trước giờ cứ nghĩ conect đc là ok chứ
face mac thì làm sao nhỉ

thanhduc
10-05-2007, 18:40
Có thể tại cậu ở xa, sóng yếu! Hoặc có thể họ dùng MAC filter, ko cho MAC add của cậu vào chơi!

cunho
11-05-2007, 14:33
trường hợp này ko phải học MAC filter đâu vì khi cậu ấy điền thử x.x.x.1 thì cậu ấy vẫn connect dc mà (MAC là nó đã ko cho làm j luôn rùi)
và yếu tố: ít ra cậu ấy vẫn get được IP mà
nhưng mình nghi cái IP mà cậu get được quá (sao ko cho hẳn số để ng ta chuẩn đoán) vì nếu IP mà cậu get được là 16.254.x.x thì cái đó chính là IP NIC của cậu :) vì hiếm ai dùng sub net mask là 255.255.0.0 lắm và càng rõ ràng hơn khi cậu nhận được cái thông báo là limit connect :)
sáng tỏ chứ hả
giờ muốn vào đó được cậu hãy thử cách cho IP auto rùi kiên nhẫn nhiều lần xem sao
cũng có cách khác nhưng dựa vào kinh nghiệm nhiều cái thì hy vọng cậu làm được
còn ko cũng hơi khó đó
tốt nhất nhờ cao nhân nào đó ghé đến chơi và giúp cậu 1 tay thì dễ hơn
và 1 khi họ làm được rùi, chắc chắn cậu sẽ làm được
mấy cái này thấy nó khó nhưng thật tế lại rất dễ

boytomo
13-05-2007, 16:20
chính xác ip đc cấp là 169.254.32.169 nhưng chỉ cấp ip,ngoài ra ko có j khác cả.tất nhiên là dùng auto ip thì mới đc cấp ip như vậy chứ.conect nhìu lần mà vẫn ko đc
khi đó máy báo limit
chuyển qua điền bằng tay thì báo conect nhưng ko làm j đc cả
ngay cả trong workgroup cũng ko conect đc luôn

IP mà cậu get được là 16.254.x.x thì cái đó chính là IP NIC của cậu vì hiếm ai dùng sub net mask là 255.255.0.0 lắm và càng rõ ràng hơn khi cậu nhận được cái thông báo là limit connect
sáng tỏ chứ hả
tối thui à.mình ko rành lắm về vụ sub nên ko hiểu
vì sub cần khi kết nối internet
còn cái này chỉ qua ruoter rồi mới lên net mà
còn nếu bị filter thì ko thể xin ip
nói chung thì phải đc cấp đầy đủ ip,sub,dns lúc đó mới tính đến chuyện vào net đc hay ko
ps:nếu có cao nhân nào thì mình đã nhờ rùi.ko đc mới nhờ anh em giúp.nhân tiện học hỏi thêm về vấn đề wireless

boytomo
15-05-2007, 17:26
ko ai giúp mình với à
hichic

hetien
16-05-2007, 16:57
169.254.32.169 cái ip này là ip lụi do windows tự cấp! Ko được thì gán ip = tay (vẫn vào net được bình thường - thử rồi - nhưng wifi ko có khóa gì hết). Còn của bạn thì có bị khóa hay ko thì mình ko biết. Kiếm soft dò thử đi.

boytomo
16-05-2007, 20:10
máy đc cấp ip này và ko cấp defaut gateway,dns...
gán ip = tay cho dafaut và dns thì báo conect đc nhưng ko vào net đc
tât nhiên với wifi ko khóa thì đơn giản ,cái này bị khóa mà
soft gì hả hetien

nguyenvuhoang
18-05-2007, 19:56
tại sao không đặt vấn đề là cái wifi đó chi dùng cho local mà không cho ra internet. trong quá trình làm việc, hoàng cũng gặp vài công ty không cho nhân viên ra net vì lý do bảo mật hoặc sợ virus..... Và cách đơn giản nhất để nhân riên không ra net là dùng 1 DHCP (trong trường hợp này đó chính là cái acesspoint) cấp 1 dải IP mà không cấp defaut gateway, và càng không cần cấp DNS, vì dối với mạng local dùng workgroup chỉ cần có cái IP là đủ rồi

boytomo
30-05-2007, 16:12
vấn đề là ko vào local đc bạn ah
vì nếu vào local đc mà ko ra net đc thì rất dễ hiểu

chu van tu
30-05-2007, 19:08
ban oi cho minh hoi
truong hop nao ma dan den hau qua du lieu cua o D lai mat het khi em format o c

nguyenvuhoang
31-05-2007, 09:42
Như vậy mình có thể suy luận theo 1 trường hợp khác: cái địa chỉ 169.254.x.x đó là do windows tự gán khi nó không có IP hoặc không xin được IP từ DHCP (đại loại là vậy, lý thuyết mạng có nói đến trường hợp này, nhưng hoc khá lâu nên có thể hoàng nói thiếu chính xác), và cái acess point mà bạn connect được đã tắt chức năng DHCP, người quản trị hệ thống đã gán cho mỗi máy của công ty họ 1 ip tĩnh. Cái IP mà bạn thấy khi dùng lệnh ipconfig là IP do windows sinh ra, và do nó khác lớp ip với những máy thuộc hệ thống của người ta nên bạn không thể vào local được dù bạn có pass để connect vào acess point

boytomo
31-05-2007, 17:31
ok.hiểu rồi
rất cám ơn bạn đã giải thích

hetien
01-06-2007, 20:50
Thông thường các AP ko cho chỉnh 192.168.x.zzz
Trong đó x là 1 số nào đó như 0, 1 (linksys cố định ko cho chỉnh cái này) hay 2 hoặc 3 gì đó. zzz thì bạn tự gán lấy 1 con số 240 => 254 thử xem rồi ping thử xem bạn vào được mạng người ta hay ko. Rồi từ đó bạn dò xem họ có gateway do Windows hay Linux server cấp hay ko.