PDA

View Full Version : Học MBA ở VN hay ... ?

Cara77
10-05-2007, 17:54
Em biết là dân trong diễn đàn mình chủ yếu thuộc ngành IT, nhưng chắc không ít người đã lên team leader,Project Manager hoặc cao hơn nữa. Thế thì các anh, các chị có ai đã bước vào con đường học MBA để có thể giúp ích cho công việc quản lý của mình chưa ạ ?
Theo em thấy thì người học MBA bây giờ rất đông, từ nhiều lĩnh vực khác nhau. Và cũng rất nhiều trường dạy MBA từ trong ra ngoài nước. Đại học kinh tế cũng có, chi nhánh của những đại học nước ngoài (chẳng hạn RMIT là 1 ví dụ) cũng có, và hợp tác liên kết (tiêu biểu là trung tâm CFGV) cũng có . Tính ở VN mình thì chỗ nào khá nhất ? Với một nền tảng tài chính trung bình ( cỡ 15K $) thì học ở đâu là tối ưu ?
Theo 1 ý kiến của bạn bè em nói, thì các trường ở Úc không được đánh giá tốt về dạy MBA. Có phải không ạ ? Những bậc tiền bối từng học hoặc đang học cho em ý kiến khách quan với !

phamhuuphu
10-05-2007, 21:09
MBA = Maried But Available = ???. Hihi

Cara77
11-05-2007, 01:10
Dạ không phải. MBA = Master of Business Administration
http://en.wikipedia.org/wiki/Master_of_Business_Administration

TongNghien
11-05-2007, 19:35
Ủa, chứ không phải MBA là Master Bachelor of Art hả ?

conank
11-05-2007, 22:20
Ủa, chứ không phải MBA là Master Bachelor of Art hả ?

Oài, đã Master còn Bacherlor là sao :)
Master: Thạc sĩ
Bachelor: Cử nhân

redhorse
11-05-2007, 23:17
Oài, đã Master còn Bacherlor là sao :)
Master: Thạc sĩ
Bachelor: Cử nhân

=> Thạc nhân văn học.

conank
11-05-2007, 23:33
=> Thạc nhân văn học.

Trường nào dạy nhỉ :)

Cara77
11-05-2007, 23:50
Bó tay mấy anh, spam kinh hồn quá .

usranger
21-05-2007, 08:23
MBA của đại học Maastrich hà lan liên kết ở đại học BK hcm là dc đánh giá tốt nhất vn hiện nay. Giá khoảng 9k.
+ MBA của Bolton ở đại học ngân hàng hcm, xét về bằng cấp thì xịn nhất vn trên cơ RMIT. Giá khoảng 8k.
+ MBA của RMIT mắc nhất vn nhưng chất lượng o xứng với $ bỏ ra. giá khoảng 15k
+ Ngoài ra còn 1 số MBA của mỹ ở vn, đa phần là lừa đảo vì mấy đại học mỹ này ko phải là đại học, campus ko có chỉ là 1 văn phòng dạy online, cấp bằng ko có giá trị sử dụng.Ở 1 số bang của mỹ sử dụng bằng của các đại học này có thể bị phạt.

-Đừng có vô CFVG nhé, dở ẹc à $ nào của đó mà. Bằng cấp ko có Zin vì do 2 nơi đào tạo cùng kí ----> Quê mùa, giảm giá trị.

itmanvn
21-05-2007, 09:43
MBA của đại học Maastrich hà lan liên kết ở đại học BK hcm là dc đánh giá tốt nhất vn hiện nay. Giá khoảng 9k.
+ MBA của Bolton ở đại học ngân hàng hcm, xét về bằng cấp thì xịn nhất vn trên cơ RMIT. Giá khoảng 8k.

bạn cho mình thêm info được kô? website hay contact info cũng đc :wub:

nvp19892003
21-05-2007, 09:48
MBA có Mỹ, Hà Lan, Anh là hàng đầu

MichaelTuanAnh
21-05-2007, 10:51
ngành CNTT thì có MCS => Master of Computer Science đúng ko vậy?

nmd
21-05-2007, 12:07
ngành CNTT thì có MCS => Master of Computer Science đúng ko vậy?

Đúng vậy. Nhưng nó liên quan gì đến MBA? Học MCS thì đi sâu về nghiên cứu về kĩ thuật hơn.

usranger
21-05-2007, 12:46
Ý ông michael tuấn anh muốn đề cập tới dual MCS thứ thiệt kìa, tức là vừa Master of Computer Science vừa Counter strike hehe :D :D

MichaelTuanAnh
21-05-2007, 13:20
hi hi bác vui tính quá, chắc bác nghiện nặng CS rồi à :D

Ý ông michael tuấn anh muốn đề cập tới dual MCS thứ thiệt kìa, tức là vừa Master of Computer Science vừa Counter strike hehe :D :D

Frozen
26-05-2007, 11:31
[quote]=> Thạc nhân văn học. [ /quote]
đọc cái định nghĩa này mà em cười té ghế ... các bác vui tính ghê

Truth
26-05-2007, 12:58
Hahaha...may cai nganh do ko biet ai dao tao...:))

MCS = Master of Counter Strikes! :D bó tay

usranger
26-05-2007, 19:09
hihihihahaha trong topic này ai cũng vui tính cả :D :D :D

Viking
30-05-2007, 15:45
Lau khong vao ddth thấy tình trạng xì pam có xu hướng vượt ngưỡng 1000 điểm :D

Thế các trường ở HN có chỗ nào học MBA tốt không vậy? Mình nhớ lần trước thấy có 1 trường nào đó của Mỹ liên kết với DHQG, khóa ~6k. Mình cũng đang định để giành tiền đi học. Mọi người có ai có thông tin thì chia sẻ cho mình với. Cảm ơn nhiều :)

usranger
30-05-2007, 22:48
À đó là đại học lừa đão Northcentral .

*Northcentral ko phải là đại học mà chỉ là 1 văn phòng dạy online rồi cấp bằng, bằng còn thua cả cái bằng tại chức của vn. Bên đại học công nghiệp hcm mình đang học có liên kết đào tạo hệ cử nhân của đại học này, những người khôn nhận ra đã bỏ học rồi, còn mấy đứa ngây ngô vẫn còn tiếp tục theo học.

*Các bạn có tin nỏi ko, chương trình đào tạo của hội Việt Mỹ mà còn liên thông dc với thằng đại học dỏm NCU này ????????

*Truy cập vào www.ncu.edu thì phát hiện ra đây là nơi chuyên cấp bằng online, ko có campus gì hết. Hỏi tụi nó thì nói "tui muốn ra nước ngoài làm việc" ---> bó chiếu, đúng ngu lâu dốt bền khó đào tạo.

*MBA ở Hn thì có RMIT là tốt nhất. Đừng ham rẻ là dc, ham rẻ là hối hận ko kịp đó.

champhay2008
31-05-2007, 01:03
Sao các bác ko nói đúng trọng tâm tẹo nào vậy? Mấy reply kiểu spam sao Admin ko del hay cảnh báo gì hết? tụi em cũng như ko ít Newbie khác, vào dd chỉ mong đọc và tìm hiểu thêm thông tin, vậy mà...Sorry mấy bác nhiệt tình.

quynhanh_lyly
06-06-2007, 00:44

*Northcentral ko phải là đại học mà chỉ là 1 văn phòng dạy online rồi cấp bằng, bằng còn thua cả cái bằng tại chức của vn. Bên đại học công nghiệp hcm mình đang học có liên kết đào tạo hệ cử nhân của đại học này, những người khôn nhận ra đã bỏ học rồi, còn mấy đứa ngây ngô vẫn còn tiếp tục theo học.

*Các bạn có tin nỏi ko, chương trình đào tạo của hội Việt Mỹ mà còn liên thông dc với thằng đại học dỏm NCU này ????????

*Truy cập vào www.ncu.edu thì phát hiện ra đây là nơi chuyên cấp bằng online, ko có campus gì hết. Hỏi tụi nó thì nói "tui muốn ra nước ngoài làm việc" ---> bó chiếu, đúng ngu lâu dốt bền khó đào tạo.

*MBA ở Hn thì có RMIT là tốt nhất. Đừng ham rẻ là dc, ham rẻ là hối hận ko kịp đó.
Northcentral ko phải là đại học mà chỉ là 1 văn phòng dạy online???? văn phòng

Bên NCU của trường công nghiệp, mấy đứa nghỉ học có 2 loại: 1 là do ngu nên không theo kịp, (học đc 1 kì đuối quá)2 là có tiền nên bắn qua nc ngoài học.
còn bằng cấp thì đc công nhận ở vn cũng như tg, có giấy phép bộ giáo dục VN, Bộ trưởng cũng ko ngu mà kí giấy phép đâu.
Northcentral University is accredited by the Association of

Collegiate Business Schools and Programs – ACBSP, the premier accrediting association for business schools and programs with a focus on teaching excellence. ACBSP is recognized by the Council on Higher Education Accreditation (CHEA)

Còn RMIT thì chỉ đc khóa đầu. khóa tiếp theo cũng bèo nhèo...

phanbon
06-06-2007, 10:44
Nói NCU lừa đảo thì cũng hơi quá, nhưng tốt nhất là không chơi Đại học online, tôi xin nhắc lại, không chơi online, Tôi là 1 kinh nghiệm.

trước kia tôi học bên Curtin, liên kết với ĐHKinh Tế, trường này sẽ học khoảng hơn 1 năm bên Việt Nam, giáo viên Úc và Việt cùng giảng, nếu đạt được số điểm cần thiết thì mới được qua Úc học tiếp. Tôi học không nổi (do giáo viên nước ngoài liên tục kiểm tra bài vở và do tôi cũng bận) nên nghỉ. Giờ này thì mấy bạn học chung với tôi đã qua Úc hết, nhưng đến giờ này chưa tốt nghiệp nữa. Tôi nhận xét rằg đây là 1 trường rất tốt.
Tôi mới chạy qua bên Columbia Sothern University hợp tác với Hội khuyến học VN gì đó, cũng quảng cáo mập mờ, cuối cùng tôi nhận thấy rằng chương trình học thì thầy giáo VN chiếm đa số, chỉ có lúc cuối mỗi môn học thì có thỉnh giáo sư hay thầy giáo gì đó bên Mỹ (tôi cũng chả biết lý lịch của mấy cha đó) qua dạy 2 tuần rồi cho thi, đa số thi online nên tôi chán quá,(chỉ có vài lần thi viết)nên tôi biết bị lừa (do từ đầu lúc đăng ký ngừoi ta không nhắc đến chữ online), nhưng cũng ráng lết đến đoạn cuối, sau khi người ta hăng hái học và tốt nghiệp hết thì tôi phải thi lại khoảng 4 lần thì cũng tốt nghiệp. trong khi Curtin thì tôi đã học trước đó bạn tôi vẫn chưa tốt nghiệp. (nó học rất giỏi)
Bằng của tôi thì tôi nghĩ bên Mỹ ít hay không có giá trị thì tôi không biết, nhưng tôi làm Nhà Nước thì MBA dỏm hay xịn nào cũng vậy thôi, vì tôi là nhất Cty rồi :), có ai trong Cty Nhà Nước của tôi học MBA đâu mà đòi cạnh tranh với tôi. :)

Va lời cưối cùng thành thật khuyên các bạn, nếu các bạn cần kiến thức thật sự thì kiếm trường xịn mà học, phải tìm hiểu thật kỹ rồi mới quyết định đăng ký, đừng như tôi sau khi lỡ học rồi thì nhận ra đã muộn.

usranger
07-06-2007, 12:14
Northcentral ko phải là đại học mà chỉ là 1 văn phòng dạy online???? văn phòng

Bên NCU của trường công nghiệp, mấy đứa nghỉ học có 2 loại: 1 là do ngu nên không theo kịp, (học đc 1 kì đuối quá)2 là có tiền nên bắn qua nc ngoài học.
còn bằng cấp thì đc công nhận ở vn cũng như tg, có giấy phép bộ giáo dục VN, Bộ trưởng cũng ko ngu mà kí giấy phép đâu.
Northcentral University is accredited by the Association of

Collegiate Business Schools and Programs – ACBSP, the premier accrediting association for business schools and programs with a focus on teaching excellence. ACBSP is recognized by the Council on Higher Education Accreditation (CHEA)

Còn RMIT thì chỉ đc khóa đầu. khóa tiếp theo cũng bèo nhèo...

Nó ghi vậy cho vui thôi, bằng online mà công nhận gì ở việt nam. Ở ngoài đại học hà nội những sv NCU hệ cử nhân còn dẹp hết phải chuyển sang những chương trình khác (vụ này khá to từ năm học mới 2006). Những sv NCU đã nghỉ học đa phần là đầu vào dễ nhưng cũng có ko ít bạn học rất tốt nhưng bằng online thì có vấn đề lớn, người ta nghỉ học là phải. Mình nhắc lại 1 câu : Bằng online ko dc công nhận ở vn. Cách phòng tránh cũng dễ, né ba cái trường Mỹ dỏm ra vì bên Mỹ thành lập đại học rồi cấp bằng dễ hơn là đi chợ ở vn. Số đại học dc đạt tiêu chuẩn rất ít.

*Bên đại học công nghiệp còn có chương trình liên kết úc đào tạo bậc cao đẳng do TAFE SA cấp. Thực chất TAFE là trường nghề mà trường lại phù phép lên thành cao đẳng, bị báo đài phát thanh chửi quá trời luôn.

*RMIT mình ko biết nó ra sau nhưng ít ra nó còn có campus, bằng cấp dc công nhận rộng rãi.

quynhanh_lyly
07-06-2007, 22:26
Nó ghi vậy cho vui thôi, bằng online mà công nhận gì ở việt nam. Ở ngoài đại học hà nội những sv NCU hệ cử nhân còn dẹp hết phải chuyển sang những chương trình khác (vụ này khá to từ năm học mới 2006). Những sv NCU đã nghỉ học đa phần là đầu vào dễ nhưng cũng có ko ít bạn học rất tốt nhưng bằng online thì có vấn đề lớn, người ta nghỉ học là phải. Mình nhắc lại 1 câu : Bằng online ko dc công nhận ở vn. Cách phòng tránh cũng dễ, né ba cái trường Mỹ dỏm ra vì bên Mỹ thành lập đại học rồi cấp bằng dễ hơn là đi chợ ở vn. Số đại học dc đạt tiêu chuẩn rất ít.

*Bên đại học công nghiệp còn có chương trình liên kết úc đào tạo bậc cao đẳng do TAFE SA cấp. Thực chất TAFE là trường nghề mà trường lại phù phép lên thành cao đẳng, bị báo đài phát thanh chửi quá trời luôn.

*RMIT mình ko biết nó ra sau nhưng ít ra nó còn có campus, bằng cấp dc công nhận rộng rãi.

sao bạn biết nó không được công nhận tại Việt Nam. Hay là do báo Chí "vẽ" để kiếm chuyện...Nếu không được công nhận thì bộ GD cũng chẳng cấp phép làm gì?
Còn vụ NCU bên Hà Nội là do quá ít SV đăng kí học...
Chưa ra trường - chưa đi xin việc mà bít là ko đc công nhận...

sonmaths
07-06-2007, 22:38
Make Baby in American?

Đùa chứ các bác đã mất công/tiền học MBA sao không sang hẳn nước ngoài mà học. Học hỏi được bao nhiêu điều.

usranger
08-06-2007, 00:17
sao bạn biết nó không được công nhận tại Việt Nam. Hay là do báo Chí "vẽ" để kiếm chuyện...Nếu không được công nhận thì bộ GD cũng chẳng cấp phép làm gì?
Còn vụ NCU bên Hà Nội là do quá ít SV đăng kí học...
Chưa ra trường - chưa đi xin việc mà bít là ko đc công nhận...

Làm ơn xem lại luật bằng cấp. Còn vụ cấp giấy phép ở việt nam thì lám trò hề, từ SICT cho tới Columbua. Đó là lý do chính còn lý do phụ là NCU học 4 năm hết 6400$/khoá, chỉ mất 6400$ mà có dc bằng cử nhận Mỹ USA dc công nhận ư, đừng có mơ.

vamicom0910
08-06-2007, 09:31
Make Baby in American?

Đùa chứ các bác đã mất công/tiền học MBA sao không sang hẳn nước ngoài mà học. Học hỏi được bao nhiêu điều.

Cái đó ai mà không muốn nhưng tiền đâu mà đi, nói vậy cũng như không?

quynhanh_lyly
08-06-2007, 21:08
Làm ơn xem lại luật bằng cấp. Còn vụ cấp giấy phép ở việt nam thì lám trò hề, từ SICT cho tới Columbua. Đó là lý do chính còn lý do phụ là NCU học 4 năm hết 6400$/khoá, chỉ mất 6400$ mà có dc bằng cử nhận Mỹ USA dc công nhận ư, đừng có mơ.

có lẽ tớ bị lừa. Tớ vẫn nuôi ước mơ đó...chẳng hay cậu cũng học NCU và bỏ học///

quynhanh_lyly
08-06-2007, 21:09
Cái đó ai mà không muốn nhưng tiền đâu mà đi, nói vậy cũng như không?

có tiền cũng chưa chắc đc đi...

usranger
09-06-2007, 09:17
có lẽ tớ bị lừa. Tớ vẫn nuôi ước mơ đó...chẳng hay cậu cũng học NCU và bỏ học///

Tớ là cựu sinh viên khoa quốc tế đại học công nghiệp hcm, chương trình liên kết úc lớp A1. Hiện h tớ đã chuyển sang khoa khác của trường để học vì thấy khoa quốc tế của trường rất bê bối và quản lý cẩu thả.

**Bạn có thấy cái bằng "cao đẳng" TAFE của trường chưa ? Là 1 tờ giấy A4 in ra có họ tên và ngành học, phía dưới có cái mạc vàng, chỉ cần 1 lực nhẹ là đủ để xé nát tờ giấy. Ko làm bằng chất dẻo, ko có dấu nổi

*Chuyện gì mình cũng có thể bỏ qua nhưng vấn đề bằng cấp thì ko thể bỏ qua dc. NCU thì cấp bằng online, mà bằng online ko dc công nhận ở vn, việt nam thì vậy chứ nước ngoài người ta coi bằng online ko ra cái gì đâu. TAFE SA (úc) và SIAST (canada) thì toàn là những trường dạy nghề bên nước họ, mà qua đây quảng cáo là cao đẳng ---->Thiệt tình. Bị dư luận lên án quả ko sai.

quynhanh_lyly
09-06-2007, 21:44
[QUOTE=usranger;756535]Tớ là cựu sinh viên khoa quốc tế đại học công nghiệp hcm, chương trình liên kết úc lớp A1. Hiện h tớ đã chuyển sang khoa khác của trường để học vì thấy khoa quốc tế của trường rất bê bối và quản lý cẩu thả.

**Bạn có thấy cái bằng "cao đẳng" TAFE của trường chưa ? Là 1 tờ giấy A4 in ra có họ tên và ngành học, phía dưới có cái mạc vàng, chỉ cần 1 lực nhẹ là đủ để xé nát tờ giấy. Ko làm bằng chất dẻo, ko có dấu nổi

Thứ 1, NCU ko thuộc quản lý của trường ĐH công Nghiệp nữa(gần như vậy)
thứ 2 bạn đã thấy cái bằng của NCU chưa, treo ở office. rảnh thì ghé vào hen...V.10

Còn chuyện bằng có đc công nhận hay không thì tớ cũng chưa bít. vì đã ra trường đâu. vấn đề là có ra trường đc hay ko thôi

usranger
09-06-2007, 22:40
[QUOTE=usranger;756535]Tớ là cựu sinh viên khoa quốc tế đại học công nghiệp hcm, chương trình liên kết úc lớp A1. Hiện h tớ đã chuyển sang khoa khác của trường để học vì thấy khoa quốc tế của trường rất bê bối và quản lý cẩu thả.

Thứ 1, NCU ko thuộc quản lý của trường ĐH công Nghiệp nữa(gần như vậy)
thứ 2 bạn đã thấy cái bằng của NCU chưa, treo ở office. rảnh thì ghé vào hen...V.10

Còn chuyện bằng có đc công nhận hay không thì tớ cũng chưa bít. vì đã ra trường đâu. vấn đề là có ra trường đc hay ko thôi

NCU thuê 2 tầng đó để dạy học mà. Hồi đó tớ học tuốt trên V13 cơ đi ngang qua 2 tầng của lớp Mỹ học hoài, học kinh tế vĩ mô với bà Ái sét đánh :D. Lớp Mỹ dc ưu ái hơn lớp úc nhiều, học máy lạnh mát rượi, phòng ốc đẹp khang trang. Lớp úc nóng như lửa, phòng chật ních, nhét 1 lúc gần 80 sv vào chung 1 cái phòng ngộp ko chịu dc.

*Bạn học QTKD chắc cũng biết cô Trúc dạy môn communication chứ, ngay buổi đầu tiên đã phán "Cô đã đi hết 2/3 nước Mỹ". Bà Ái sét đánh môn kinh tế vĩ mô ngồi chỉ cần giỡn chút thôi là đuổi ngay ra khỏi lớp vv.....vv Riêng về trưởng khoa Bùi Đình Tiền mình thấy ổng nói xạo và hứa lèo hơi bị nhiều.

*NCU thành thành lập năm 1996 chứ ko phải 1930 như trong hình, còn bằng cấp thì 100% online www.ncu.edu 100% Online Bachelor's, Master's and Doctoral Degrees

quynhanh_lyly
10-06-2007, 09:31
*NCU thành thành lập năm 1996 chứ ko phải 1930 như trong hình, còn bằng cấp thì 100% online www.ncu.edu 100% Online Bachelor's, Master's and Doctoral Degrees[/QUOTE]
okia rõ ràng là trường dạy online. nhưng trên bằng không gi hình thức dạy online, không ghi dạy online lun...

usranger
10-06-2007, 14:01
Thì bằng nó ko ghi online là phải, nếu nó dám ghi "online" thì chẳng khác nào "vạch áo cho người xem lưng", ngay cả bằng MBA của souther columbua cũng thế chỉ khi đóng $ vô học mới biết.

*Còn về việc làm thì bạn yên chí, hầu hết sv NCU điều là con cái gia đình khá giả, đóng 1600$/năm thì tài chính cũng phải ổn định khá dồi dào mới dc với khả năng đó bậc "tiền bối" ko xin dc việc làm mới lạ.

quynhanh_lyly
10-06-2007, 20:51
Thì bằng nó ko ghi online là phải, nếu nó dám ghi "online" thì chẳng khác nào "vạch áo cho người xem lưng", ngay cả bằng MBA của souther columbua cũng thế chỉ khi đóng $ vô học mới biết.

*Còn về việc làm thì bạn yên chí, hầu hết sv NCU điều là con cái gia đình khá giả, đóng 1600$/năm thì tài chính cũng phải ổn định khá dồi dào mới dc với khả năng đó bậc "tiền bối" ko xin dc việc làm mới lạ.

có vẻ bạn rất bức xúc chuyện bằng online. Mình cũng tò mò mún tìm hiểu. zị bằng online ko được công nhận ở Việt Nam hả bạn. Mình đang đọc luật Giáo dục Việt Nam. thấy có nói zì chuyện bằng online đâu.

Điều 110. Công nhận văn bằng nước ngoài
1. Việc công nhận văn bằng của người Việt Nam do nước ngoài cấp
được thực hiện theo quy định của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo và điều
ước quốc tế mà Cộng hoà xă hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.
2. Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo kư kết hiệp định tương đương
văn bằng hoặc công nhận lẫn nhau về văn bằng với các nước, các tổ chức
quốc tế.

usranger
10-06-2007, 22:32
Công nhận ở đây chỉ là công nhận ảo, mặc dù ở các nước khác bằng online đã có từ lâu nhưng trên thực tế nhà tuyển dụng kị bằng online như bằng tại chức vậy.

*Bởi thế bác nào trong topic này nói phải :Tốt nhất là ko học online

quynhanh_lyly
10-06-2007, 23:42
Công nhận ở đây chỉ là công nhận ảo, mặc dù ở các nước khác bằng online đã có từ lâu nhưng trên thực tế nhà tuyển dụng kị bằng online như bằng tại chức vậy.

*Bởi thế bác nào trong topic này nói phải :Tốt nhất là ko học online

ui thế thì tốt quá. Mình tưởng nó không có giá trị, như 1 tờ giấy rác thui chứ. công nhân là đc zồi, trên thực tế khi bạn đi làm thì nhà tuyển dụng sẽ phỏng vấn bạn và bạn làm trên năg lực chứ không phải là trên miếng bằng ( mình đang nói công ty nc ngoài) bạn chỉ cần nói tiếng eng lưu loát và có kinh nghiệm công việc là okia thôi, mình nghĩ nó ko so đo bằng cấp đâu. bạn quẳng tấm bằng vào mặt nó và nói, tui học bên Mỹ tho về...ai mà bít đc ( bằng có ghi bạn học ở đâu đâu) suy nghĩ lạc quan đi. chưa ra trường chưa xin việc thi khun nên suy nghĩ theo kiểu nhà báo - chỉ bít nhìn nhận theo kiểu viết bài kím tiền,

babylearnit
11-06-2007, 00:51
Chịu, bác giàu quá, hixhix, tốn cả hơn 6000k mà bảo công nhận là đc zồi! :(
tốn 10.000k cũng ko tiếc, tiếc là kiến thức mình đc học là bao nhiêu khi chương trình nó tổ chức online mà bác lại ko nắm tình hình về nó thì quả là :banana:

quynhanh_lyly
11-06-2007, 01:56
Chịu, bác giàu quá, hixhix, tốn cả hơn 6000k mà bảo công nhận là đc zồi! :(
tốn 10.000k cũng ko tiếc, tiếc là kiến thức mình đc học là bao nhiêu khi chương trình nó tổ chức online mà bác lại ko nắm tình hình về nó thì quả là :banana:

ai bảo bạn là mình không bít tình hình. mình bit là hình thức học online áp dụng, nhưng chỉ áp dụng cho năm cuối. và kiến thức thì mình khẳng định có nhiều thứ mà ở trường việt bạn không học được. hiện tại trường vẫn dạy trực tiếp và với gs nước ngoài,

usranger
11-06-2007, 14:32
ui thế thì tốt quá. Mình tưởng nó không có giá trị, như 1 tờ giấy rác thui chứ. công nhân là đc zồi, trên thực tế khi bạn đi làm thì nhà tuyển dụng sẽ phỏng vấn bạn và bạn làm trên năg lực chứ không phải là trên miếng bằng ( mình đang nói công ty nc ngoài) bạn chỉ cần nói tiếng eng lưu loát và có kinh nghiệm công việc là okia thôi, mình nghĩ nó ko so đo bằng cấp đâu. bạn quẳng tấm bằng vào mặt nó và nói, tui học bên Mỹ tho về...ai mà bít đc ( bằng có ghi bạn học ở đâu đâu) suy nghĩ lạc quan đi. chưa ra trường chưa xin việc thi khun nên suy nghĩ theo kiểu nhà báo - chỉ bít nhìn nhận theo kiểu viết bài kím tiền,

Người ta nhìn vô cái bằng trước rồi mới kiêu bạn tới phỏng vấn. Mình công nhận là dựa trên năng lực nhưng chỉ đúng với ngành IT thôi, còn ngành QTKD thì 95% là cần bằng cấp xịn, kể cả công ty nước ngoài cũng thế.

*Bằng nó ko ghi nhưng trên bảng điểm sẽ có ghi campus HUI và có giáo viên của HUI cùng kí. Bởi thế có né cỡ nào cũng ko xong đâu, thời buổi thông tin bây h người ta check vài phút là biết ngay bạn tốt nghiệp từ đâu.

*Mình đã từng học ngày đêm để mong có dc việc mà có dc đâu, mình đã có MCSA và chứng chỉ hoàn tất CCNA của trung tâm và 1 mớ lòng bong SQL, C, VB. Lang thang học đi xin việc hơn 2 năm trời, hai mươi mấy tuổi đầu mới vác xác làm 1 anh sv năm nhất.

ngocquang19877
11-06-2007, 14:52
*Mình đã từng học ngày đêm để mong có dc việc mà có dc đâu, mình đã có MCSA và chứng chỉ hoàn tất CCNA của trung tâm và 1 mớ lòng bong SQL, C, VB. Lang thang học đi xin việc hơn 2 năm trời, hai mươi mấy tuổi đầu mới vác xác làm 1 anh sv năm nhất.

Oh, your answer's helped me, hehhehehe.
I have a friend who has high salary (300$/month if you wanna know).

note: he only has MCSA and Aptech's DISM.

kutivnn
11-06-2007, 15:11
Nhiều người trong nay cứ nghĩ rằng học MBA fải là giáo viên nước ngoài 100% dậy cơ. Liệu chất lượng có xứng đáng với mức tiền bạn bỏ ra ko? Xin thưa rằng, hoàn toàn ko!!! Với mức tiền 15K thì nên học MBA liên thông trong nước. Địa chỉ bạn nên đến là CFVG. Giáo viên giảng dậy ko hoàn toàn 100% nước ngoài , nhưng chất lượng thì hoàn toàn bảo đảm. Đặc biệt thi đầu vào thì cao hơn chỗ khác rất nhiều, nếu ko muốn nói là khó. Bên ĐHQG thì đơn giản 1 câu :có tiền là học đc thôi. RMIT thì quá đắt, ko xứng.

usranger
11-06-2007, 15:44
Oh, your answer's helped me, hehhehehe.
I have a friend who has high salary (300$/month if you wanna know).

note: he only has MCSA and Aptech's DISM.

Thì em đang học ở Aptech đây :D :D , cũng dc 4 tháng rồi

walton
10-08-2007, 10:05
To: usranger

Chào, mình mới gia nhập và đọc những tranh luận của các bạn khá sôi nổi.

Mà bạn uanger ui, hình như bạn không biết tí gì về nền giáo dục quốc tế thì phải?

Xu hướng hiện nay là học Online, hiện ở Mỹ có rất nhiều khóa học này. Khi bạn theo học một trường ở Mỹ bạn sẽ có quyền đăng ký học on-campus + 2 khóa học online.

Tụi Mỹ cũng đang rất chuộng việc học này. Tụi nó thích đăng ký khóa học online này hơn là tới lớp học. Trong tương lai trường MIT sẽ có khóa học Online. Bạn có thể travel hoặc đăng ký học anh văn tại một trường University bên ấy để kiểm chứng lại bạn hé !

Online Degree không giống "Bằng Tại Chức" hay "Đào tạo từ xa".

"Đào tạo từ xa" là học trên television chỉ có nghe mà không hỏi lại được.

"Tại chức": Đã được công nhận tại VN và khi có bằng này thì có thể học lên Master.

"Online Degree": thì học trên internet, có thể hỏi, gửi câu hỏi, nhận bài tập, nghe giáo sư giảng bài. Tỉ lệ giáo viên và sinh viên là 1 - 1 (một tỉ lệ trong mơ) của giáo dục.Hiện nay tỉ lệ chất lượng cao là 1 giáo sư - 8 sinh viên.

Các trường của Mỹ nếu được CHEA công nhận thì có thể xin việc làm.

University or College or TAFE?

TAFE: là trường cao đẳng dạy nghề.Ở Anh, Mỹ, Úc thì không có trường Cao Đẳng chuyên dạy lý thuyết như bên mình, mà chỉ có Cao Đẳng Dạy Nghề. TAFE cung cấp các Certificate I - IV và Diploma về một ngành nghề nào đó.

Ngoài ra, các University của Úc có tổ chức một vài College của riêng mình (ví dụ; Curtin International College của ĐH Curtin University of Technology, để dạy Dự bị đại học cho trường đó hoặc Taylor's College của WA).

College: Thì là ĐH không có campus lớn hoặc ít khoa, đào tạo tới bậc Bachelor, tuy nhiên có trường có giáo viên tốt nên cũng có thể đào tạo lên Tiến sĩ.

University: THì có campus lớn, có rất nhiều khoa, trong Unviersity sẽ có nhiều "school of buiness, science, law, ...& graduate school".

Học ở Việt Nam hay Du học đều được cả, học tại Việt Nam bạn sẽ có một vốn kiến thức vững chắc vì bạn học tiếng Việt (tiếng mẹ đẻ thì hiểu sâu hơn so với học tiếng Anh)

Yếu điểm của học ở Việt Nam là khả năng giao dịch với đối tác nước ngoài và thực hành.

Cách khắc phục theo mình thì chia ra 2 nhóm:
Bạn nào không có đủ điều kiện tài chính:
+ Theo học anh văn tại trung tâm TP
+ Làm việc tại các công ty nhỏ trước

Bạn nào có điều kiện tài chính:
+ Wa nước ngoài học Anh văn hoặc Thạc sĩ
+ Học các chương trình Du học tại chỗ (tất nhiên chất lượng không bằng du học, nhưng so với trong nước thì cũng đã lợi thế hơn các bạn sinh viên khác rất nhiều rồi vì có thể trao đổi Anh văn với giáo viên, và có điều kiện thực hành nhiều hơn).

Chúc các bạn thành công
Walton, Huynh
The University of Nottingham,Malaysia Campus

walton
10-08-2007, 10:14
E-learning

Trong những năm qua, công nghệ thông tin, đặc biệt là Internet đã có những bước tiến vượt bậc, hỗ trợ đổi mới nội dung và phương pháp dạy và học. E-Learning đáp ứng được những tiêu chí giáo dục mới: học mọi nơi, học mọi lúc, học theo sở thích, và học suốt đời (lifelong learning). E-Learning tồn tại cùng và bổ sung cho học tập truyền thống. Nhìn chung, hệ thống e-Learning bao gồm:

Đầu tiên, e-Learning có hệ thống quản lý học tập (LMS - Learning Management System) giúp xây dựng các lớp học trực tuyến hiệu quả.
Một thành phần quan trọng nữa của hệ thống e-Learning là hệ thống quản lí nội dung học tập (LCMS - Learning Content Management System) cho phép tạo và quản lý nội dung học tập.
Ngoài ra e-Learning còn cung cấp các công cụ làm bài giảng (authoring tools) một cách sinh động, dễ dùng, và đầy đủ multimedia.
Điều quan trọng hơn là e-Learning đã được thế giới chuẩn hoá nên các bài giảng có thể trao đổi với nhau trên toàn thế giới cũng như giữa các trường học ở Việt Nam. Các bạn có thể tìm hiểu kĩ hơn bằng cách ghé thăm hệ thống kiến thức e-Learning và học liệu mở của chúng tôi .

Nhận thức được tầm quan trọng của e-Learning, Trung tâm Tin học đã hợp tác cùng công ty HP nghiên cứu giải pháp e-Learning áp dụng tại Việt nam. Chúng tôi đã từng thử nghiệm và đánh giá nhiều hệ thống khác nhau, có lúc định mua các sản phẩm thương mại như BlackBoard, WebCT, Docent… đồ sộ và đắt tiền.

Chúng tôi ý thức là các phần mềm khi thiết kế và phát triển phải hướng tới giáo viên đầu tiên, dựa trên tính sư phạm cao, không phải công nghệ là yếu tố quyết định tất cả. Trong số các phần mềm đó, lại phải chọn hệ thống nào cho phù hợp, có cơ hội phát triển tiếp theo và chúng tôi đã chọn LMS mã nguồn mở Moodle. Trung tâm Tin học là đối tác chính thức của Moodle để Việt hoá và tham gia phát triển theo khả năng của mình.

Chúng tôi cũng xây dựng cộng đồng Moodle Việt Nam để hỗ trợ các trường trong việc cài đặt, sử dụng và phát triển Moodle. Cộng đồng không chỉ thảo luận những vấn đề liên quan tới Moodle mà còn giải đáp các câu hỏi về e-Learning như công cụ tạo bài giảng hoặc các chuẩn mới.

Chúc các bạn triển khai e-Learning thành công!

Theo www.edu.net.vn

Walton, Huynh
The University of Nottingham, Malaysia Campus

quynhanh_lyly
19-08-2007, 00:30
cảm ơn những thông tin bổ ích của bạn walton...ở nc ngoài nhìn nhận bao giờ cũng khác so với ở Việt Nam. Thanks bạn nhé!

To: usranger

Chào, mình mới gia nhập và đọc những tranh luận của các bạn khá sôi nổi.

Mà bạn uanger ui, hình như bạn không biết tí gì về nền giáo dục quốc tế thì phải?

Xu hướng hiện nay là học Online, hiện ở Mỹ có rất nhiều khóa học này. Khi bạn theo học một trường ở Mỹ bạn sẽ có quyền đăng ký học on-campus + 2 khóa học online.

Tụi Mỹ cũng đang rất chuộng việc học này. Tụi nó thích đăng ký khóa học online này hơn là tới lớp học. Trong tương lai trường MIT sẽ có khóa học Online. Bạn có thể travel hoặc đăng ký học anh văn tại một trường University bên ấy để kiểm chứng lại bạn hé !

Online Degree không giống "Bằng Tại Chức" hay "Đào tạo từ xa".

"Đào tạo từ xa" là học trên television chỉ có nghe mà không hỏi lại được.

"Tại chức": Đã được công nhận tại VN và khi có bằng này thì có thể học lên Master.

"Online Degree": thì học trên internet, có thể hỏi, gửi câu hỏi, nhận bài tập, nghe giáo sư giảng bài. Tỉ lệ giáo viên và sinh viên là 1 - 1 (một tỉ lệ trong mơ) của giáo dục.Hiện nay tỉ lệ chất lượng cao là 1 giáo sư - 8 sinh viên.

Các trường của Mỹ nếu được CHEA công nhận thì có thể xin việc làm.

University or College or TAFE?

TAFE: là trường cao đẳng dạy nghề.Ở Anh, Mỹ, Úc thì không có trường Cao Đẳng chuyên dạy lý thuyết như bên mình, mà chỉ có Cao Đẳng Dạy Nghề. TAFE cung cấp các Certificate I - IV và Diploma về một ngành nghề nào đó.

Ngoài ra, các University của Úc có tổ chức một vài College của riêng mình (ví dụ; Curtin International College của ĐH Curtin University of Technology, để dạy Dự bị đại học cho trường đó hoặc Taylor's College của WA).

College: Thì là ĐH không có campus lớn hoặc ít khoa, đào tạo tới bậc Bachelor, tuy nhiên có trường có giáo viên tốt nên cũng có thể đào tạo lên Tiến sĩ.

University: THì có campus lớn, có rất nhiều khoa, trong Unviersity sẽ có nhiều "school of buiness, science, law, ...& graduate school".

Học ở Việt Nam hay Du học đều được cả, học tại Việt Nam bạn sẽ có một vốn kiến thức vững chắc vì bạn học tiếng Việt (tiếng mẹ đẻ thì hiểu sâu hơn so với học tiếng Anh)

Yếu điểm của học ở Việt Nam là khả năng giao dịch với đối tác nước ngoài và thực hành.

Cách khắc phục theo mình thì chia ra 2 nhóm:
Bạn nào không có đủ điều kiện tài chính:
+ Theo học anh văn tại trung tâm TP
+ Làm việc tại các công ty nhỏ trước

Bạn nào có điều kiện tài chính:
+ Wa nước ngoài học Anh văn hoặc Thạc sĩ
+ Học các chương trình Du học tại chỗ (tất nhiên chất lượng không bằng du học, nhưng so với trong nước thì cũng đã lợi thế hơn các bạn sinh viên khác rất nhiều rồi vì có thể trao đổi Anh văn với giáo viên, và có điều kiện thực hành nhiều hơn).

Chúc các bạn thành công
Walton, Huynh
The University of Nottingham,Malaysia Campus

pimapu
21-08-2007, 11:31
chu de hoc MBA ben` luan soi noi we'.. thu' that e la "ma moi" , luc dau` cung muon tim` hiu ve truong e dang hoc NCU nen vao google kiem va thay may anh chi tranh luan van de nay. truoc do e hok he biet NCU la truong day online vi tu luc vao truong da ko nhac j den viec online het.. nen nghe xong cung lung` bung` wa. noi bo cua truong thi that ra cung lung tung lam'..e moi hoc nam 1( khoa' 2 NCU),chua j da thay office j ma` chan' de so, diem so + diem danh hang ngay` ma de nham` lan tum lum .. co 1 bang diem thoi ma` de fai sua chua 2,3 lan .. ma thay tui ban no cung nghi nhieu wa..nen cung lung lay , nay nghe them zu nay` thi e hok bit' seo lun ?_? ..may a chi noi them cho e bit' zoi'.. thank iu may a chi nhoa'

quynhanh_lyly
21-08-2007, 15:01
chu de hoc MBA ben` luan soi noi we'.. thu' that e la "ma moi" , luc dau` cung muon tim` hiu ve truong e dang hoc NCU nen vao google kiem va thay may anh chi tranh luan van de nay. truoc do e hok he biet NCU la truong day online vi tu luc vao truong da ko nhac j den viec online het.. nen nghe xong cung lung` bung` wa. noi bo cua truong thi that ra cung lung tung lam'..e moi hoc nam 1( khoa' 2 NCU),chua j da thay office j ma` chan' de so, diem so + diem danh hang ngay` ma de nham` lan tum lum .. co 1 bang diem thoi ma` de fai sua chua 2,3 lan .. ma thay tui ban no cung nghi nhieu wa..nen cung lung lay , nay nghe them zu nay` thi e hok bit' seo lun ?_? ..may a chi noi them cho e bit' zoi'.. thank iu may a chi nhoa'

Vấn đề là có ra trường đc ko hay thui! bạn ko bít Ncu dạy online là do bạn ko vào website của trường và ko đi dự khóa học giáo dục định hướng đầu năm!

bluecongtuls
21-09-2007, 21:41
đứa nào đi chữi NCU là những đứa k đủ kiến thức k đủ trình độ tiếng anh để theo học .Trường Havard ,Yale ,Princeton cũng dạy online ,hiện giờ những đại đa số các trường đều dạy hình thức online( k có nghĩa là suốt ngày học ở trên mạng-học online nhưng vẫn phải đến trường 4,5 buổi và nghe các giáo sư Mỹ giảng) .thực tình mà nói mình hoc NCU thấy trường dạy rất tốt, giáo viên giảng bài cũng rất hay,có một phần nhỏ các bạn chữi trường NCU ghê gớm lắm nào là dạy dở bằng dỏm... heheh thực tình mà nói những đứa đó k đủ trình độ Tiếng Anh để nghe đc giáo viên giảng những gì mà thôi ....

dragonfly_BT
21-09-2007, 22:00

*MBA ở Hn thì có RMIT là tốt nhất. Đừng ham rẻ là dc, ham rẻ là hối hận ko kịp đó

không biết khi u phát biểu u có biết rõ mình đang nói gì ko??
đề nghị lần sau tìm hiểu kĩ trước khi phát biểu nhé.
Hiện nay trường đại học Bách Khoa Hà Nội đang liên kết với trường NCU, Mỹ đào tạo chương trình đại học và cao học,chất lượng rất tốt, cơ sở vật chất và giảng viên đều đảm bảo.Qua học kỳ thứ 3 các môn thuộc về chuyên môn đều có giảng viên chuyên ngành nước ngoài giảng dạy.Chương trình đựoc kiểm soát chặt chẽ về chất lượng. Sinh viên trong chương trình khi có thắc mắc luôn có sự giải đáp kịp thời của phụ trách chương trình. Đây là chương trình hợp tác có chất lượng tốt.

meoden8x
30-09-2007, 20:11
E-learning

Trong những năm qua, công nghệ thông tin, đặc biệt là Internet đã có những bước tiến vượt bậc, hỗ trợ đổi mới nội dung và phương pháp dạy và học. E-Learning đáp ứng được những tiêu chí giáo dục mới: học mọi nơi, học mọi lúc, học theo sở thích, và học suốt đời (lifelong learning). E-Learning tồn tại cùng và bổ sung cho học tập truyền thống. Nhìn chung, hệ thống e-Learning bao gồm:

Đầu tiên, e-Learning có hệ thống quản lý học tập (LMS - Learning Management System) giúp xây dựng các lớp học trực tuyến hiệu quả.
Một thành phần quan trọng nữa của hệ thống e-Learning là hệ thống quản lí nội dung học tập (LCMS - Learning Content Management System) cho phép tạo và quản lý nội dung học tập.
Ngoài ra e-Learning còn cung cấp các công cụ làm bài giảng (authoring tools) một cách sinh động, dễ dùng, và đầy đủ multimedia.
Điều quan trọng hơn là e-Learning đã được thế giới chuẩn hoá nên các bài giảng có thể trao đổi với nhau trên toàn thế giới cũng như giữa các trường học ở Việt Nam. Các bạn có thể tìm hiểu kĩ hơn bằng cách ghé thăm hệ thống kiến thức e-Learning và học liệu mở của chúng tôi .

Nhận thức được tầm quan trọng của e-Learning, Trung tâm Tin học đã hợp tác cùng công ty HP nghiên cứu giải pháp e-Learning áp dụng tại Việt nam. Chúng tôi đã từng thử nghiệm và đánh giá nhiều hệ thống khác nhau, có lúc định mua các sản phẩm thương mại như BlackBoard, WebCT, Docent… đồ sộ và đắt tiền.

Chúng tôi ý thức là các phần mềm khi thiết kế và phát triển phải hướng tới giáo viên đầu tiên, dựa trên tính sư phạm cao, không phải công nghệ là yếu tố quyết định tất cả. Trong số các phần mềm đó, lại phải chọn hệ thống nào cho phù hợp, có cơ hội phát triển tiếp theo và chúng tôi đã chọn LMS mã nguồn mở Moodle. Trung tâm Tin học là đối tác chính thức của Moodle để Việt hoá và tham gia phát triển theo khả năng của mình.

Chúng tôi cũng xây dựng cộng đồng Moodle Việt Nam để hỗ trợ các trường trong việc cài đặt, sử dụng và phát triển Moodle. Cộng đồng không chỉ thảo luận những vấn đề liên quan tới Moodle mà còn giải đáp các câu hỏi về e-Learning như công cụ tạo bài giảng hoặc các chuẩn mới.

Chúc các bạn triển khai e-Learning thành công!

Theo www.edu.net.vn

Walton, Huynh
The University of Nottingham, Malaysia Campus

Học online hay e-learning gì gì đấy vẫn chưa phổ biến ít nhất là tại Việt Nam, nhất là lại ở bậc đại học và sau đại học. Tốt nhất là cứ dập khuôn theo cái cách truyền thống cho nó lành.

Cara77
30-09-2007, 23:05
Học online hay e-learning gì gì đấy vẫn chưa phổ biến ít nhất là tại Việt Nam, nhất là lại ở bậc đại học và sau đại học. Tốt nhất là cứ dập khuôn theo cái cách truyền thống cho nó lành.

À há,nếu ai cũng nghĩ thế thì chẳng bao giờ sinh ra cái từ "cách mạng","cải tổ", phát triển" ... gì gì cho mệt bác ạ.

Chả biết bác nghĩ elearning không thích hợp cho bậc đại học và sau đại học thì thích hợp cho bậc nào ? Con nít cấp 1 cấp 2 và tiến sĩ hả bác ?

meoden8x
01-10-2007, 06:06
Theo em được biết thì các trường đại học lớn cũng chỉ kết hợp dạy online thôi dạy offline vẫn là chủ đạo. Các bác ở trên chửi thằng NCU dữ quá, bảo là bọn lừa đảo, dạy, cấp bằng online. Em ở ngoài Bắc, không biết mặt mũi thằng NCU nó như thế nào nhưng em nghĩ bỏ ra một đống tiền để học (mà lại là học MBA nữa) mà không yên tâm thế thì không nên.

bobongbi
20-03-2008, 11:02
Cảnh báo về chương trình đào tạo Thạc sỹ QTKD
không được kiểm định chất lượng của Đại học IMPAC (Mỹ)

Gần đây, thông tin tuyển sinh chương trình đào tạo và cấp bằng Thạc sỹ Quản trị kinh doanh của Đại học IMPAC (Mỹ) tại Hà Nội và Tp.HCM được đăng tải trên rất nhiều báo đài và các phương tiện thông tin đại chúng khác tại Việt Nam. Chương trình này được hợp tác giữa 3 bên: Trung tâm Phát triển Hệ thống trực thuộc Đại học Quốc gia Hà Nội (tên tiếng Anh là Center for Systems Development – CSD), công ty Âu Lạc trực thuộc Thời báo Kinh tế Việt Nam và trường Đại học IMPAC (đào tạo từ xa có trụ sở tại Punta Gorda, Florida, Mỹ).
Xét vẻ bề ngoài, có vẻ đây là chương trình đào tạo rất hay và rất bài bản giữa các bên có uy tín tại Việt Nam và Mỹ cùng hợp tác. Nhưng về thực chất, chương trình này chứa đựng nhiều những bất ổn về cấu trúc, cách dạy và học, chất lượng chương trình mà người khác không dễ gì nhận thấy. Tuy nhiên, những sai trái trong chương trình đã bị Hội đồng Kiểm định Đào tạo Từ xa của Mỹ (tên tiếng Anh là Distance Education and Training Council) – đơn vị trực tiếp và duy nhất kiểm soát chất lượng của Đại học IMPAC – đã phát hiện ra và quyết định TƯỚC KIỂM ĐỊNH CHẤT LƯỢNG đối với trường ĐH IMPAC chỉ sau 2 năm hoạt động kể từ ngày kiểm định http://www.detc.org/downloads/Bull9IMPACWithdrawn.pdf. Trong khi đó, thời hạn kiểm định tiêu chuẩn của DETC là 5 năm/ 1 lần!!!
Lý do mà DETC tước kiểm định của ĐH IMPAC vì trường này đã hợp tác với ĐHQGHN tuyển sinh Thạc sỹ QTKD sai với các quy định của tổ chức kiểm định: cấp bằng Mỹ mà học tiếng Việt??! học viên làm bài tiếng Việt, đọc sách cũng bằng tiếng Việt, tài liệu photocopy được dịch sang hết tiếng Việt luôn, không có điều kiện đầu vào Anh văn, giáo viên Việt cũng tham gia chấm bài cho điểm… Chính vì việc kiếm văn bằng cao học Mỹ với những điều kiện khá “lý tưởng” như thế mà số lượng học viên Việt Nam bị lôi kéo vào chương trình tương đối đông. Ngoại trừ một số học viên thực sự có kiến thức, không ít người không hề biết tiếng Anh- thứ ngôn ngữ ghi trên chính tấm bằng của chính họ. Tính đến ngày 7/3/2008 bị tước kiểm định, trường này đã tuyển được 3 khóa MBA với hàng trăm học viên tham dự (tính riêng 2 lớp 3a và 3b của khóa 3, số học viên cũng đã lên tới trên 130 người, chủ yếu tại Hà Nội và TpHCM)

Việc mất kiểm định chất lượng giáo dục của IMPAC đồng nghĩa với việc trường này đã vi phạm nghiêm trọng các quy định về chất lượng giảng dạy và học tập trong thời gian 5 năm vừa qua, văn bằng của ĐH IMPAC không được công nhận tại Mỹ, học viên của IMPAC đang phải đóng một mức học phí quá cao so với chất lượng thực sự và “danh tiếng” của tấm bằng IMPAC, và trên hết chính học viên lại là nạn nhân của một chương trình đào tạo kém chất lượng thực sự. Việc tước kiểm định đối với một trường ĐH của Mỹ thực sự là một cảnh báo nghiêm trọng về tình trạng xuống cấp trong giảng dạy và học tập của trường đó, và việc này cũng không thường xảy ra. Hệ thống giáo dục của Mỹ khác với các quốc gia khác về điều này: luôn luôn đặt tiêu chí chất lượng lên hàng đầu – đánh giá và tái đánh giá liên tục. Quá trình kiểm soát chất lượng này do các tổ chức kiểm định độc lập tiến hành (Bộ Giáo dục liên bang và những nhà tuyển dụng đánh giá các trường ĐH thông qua các tổ chức này).
Trong khi đất nước ta còn nhiều khó khăn, việc đầu tư một số lượng lớn ngoại tệ ($10.000/ 1 suất học) vào việc học tập của các học viên là một điều vô cùng đáng quý và đáng trân trọng. Bê bối hiện nay của chương trình IMPAC – ĐHQGHN sẽ là một tổn thất kinh tế khá lớn cho người học và cho cả quốc gia. Điều gì sẽ xảy ra khi những học viên tốt nghiệp của chương trình kém chất lượng này sẽ áp dụng chính kiến thức học được từ IMPAC áp dụng vào công việc, vào cuộc sống. Nguy hiểm hơn nữa, trong số họ, không ít người hiện là những lãnh đạo cao cấp của các doanh nghiệp, thậm chí còn là lãnh đạo chính quyền cấp một số địa phương như Bắc Ninh, Lạng Sơn, Nghệ An, Hà Nam, Tuyên Quang, Bình Dương, …
Tuy nhiên trên trang WEB của IMPAC và TT Phát triển Hệ thống – ĐHQGHN vẫn chưa công bố tình trạng này và vẫn tiếp tục bưng bít các thông tin đối với chính học viên của mình. Mục đích của họ là gì?
Trong quá khứ, đây không phải là lần đầu tiên TT Phát triển Hệ thống – ĐHQGHN hợp tác với những trường ĐH kém chất lượng của Mỹ, cụ thể là không được kiểm định (non-accredited). Ngay trước khi bắt đầu làm ăn với IMPAC, TT Phát triển Hệ thống – ĐHQGHN đã hợp tác với trường California Miramar của Mỹ tuyển 5 khóa MBA với trên 300 học viên. Trường California Miramar này thực chất chính là trường Pacific Western University đổi tên mà thành. Tại sao vậy? Pacific Western University quá “nổi tiếng” vì bị phanh phui nhiều trên các diễn đàn giáo dục vì chất lượng tồi và không được cơ quan kiểm định nào thèm chứng nhận. Cực chẳng đã, trường này bèn đổi tên!! Tại Việt Nam, trường Pacific Western University này cũng được liệt vào sổ đen của giáo dục Hoa Kỳ - được TS. Mark A.Ashwill – Giám đốc Viện Giáo dục Quốc tế tại Việt Nam bêu danh trên trang thông tin điện tử Vietnamnet: http://vietnamnet.vn/giaoduc/duhoc/2006/04/564791/.
Sau đây là một số tài liệu liên quan đến chương trình hợp tác giáo dục IMPAC-TBKTVN- ĐHQGHN

* Công văn số 403/QHQT của ĐHQGHN cho phép CSD tiếp tục tổ chức tuyển sinh MBA cho IMPAC do PGS. Vũ Ngọc Tú, trưởng ban QHQT của ĐHQGHN ký ngày 6/6/2006: http://www.csdvietnam.com/?op=newsDetail&id=64&cid=17

* Công nhận kiểm định (trước đây) của DETC cho IMPAC ký ngày 4/4/2006 (Thư DETC công nhận đã kiểm định Đại học IMPAC) http://www.csdvietnam.com/?op=newsDetail&id=32&cid=17

* Bài viết “Hội đồng kiểm định DETC - USA", đăng trên trang WEB của Trung tâm Phát triển hệ thống – ĐHQGHN ngày 1/6/2007
http://www.csdvietnam.com/?op=newsDetail&id=18&cid=17

2. Bài viết "Đột phá: Chương trình cấp bằng Quốc tế độc đáo của trường Đại học Impac", đăng trên trang WEB của Trung tâm Phát triển hệ thống – ĐHQGHN ngày 1/6/2007
http://www.csdvietnam.com/?op=newsDetail&id=9&cid=17

3. Bài viết "Phỏng vấn ông Micheal Lambert, Giám đốc điều hành của DETC", đăng trên trang WEB của Trung tâm Phát triển hệ thống – ĐHQGHN ngày 1/6/2007
http://www.csdvietnam.com/?op=newsDetail&id=22&cid=17

Tham khảo thêm về kiểm định giáo dục Mỹ

Văn phòng thẩm tra văn bằng Oregon: Dùng bằng bất hợp pháp có thể bị khởi tố
Văn phòng Thẩm tra văn bằng Oregon, Mỹ (ODA) đã liệt kê một danh sách các trường mà bằng cấp của chúng bị xem là bất hợp pháp tại tiểu bang này.

Bộ GD Mỹ: Nên chọn trường đã được kiểm định
Một văn bằng muốn được công nhận rộng rãi ở Mỹ thì trường ĐH cấp bằng đó phải được kiểm định chất lượng bởi tổ chức kiểm định được Bộ GD công nhận. Người tốt nghiệp trường này thường dễ xin việc làm hơn, thậm chí trong nhiều trường hợp xin việc, đây là điều kiện bắt buộc. Ngoài ra, việc liên thông kết quả học tập giữa các trường đã được kiểm định, bao giờ cũng dễ dàng hơn rất nhiều. Vì vậy, kiểm định là yếu tố quan trọng hàng đầu trong việc định hướng, lựa chọn trường để vào học.
Trên trang web thông tin giáo dục (USNEI) của mình, Bộ GD Mỹ khẳng định: "Việc kiểm định chất lượng giáo dục là một chỉ dẫn quan trọng trong việc xác định tính chính thống, hợp pháp của một tổ chức giáo dục".
Có thể tham khảo dữ liệu về tất cả các trường đã được kiểm định tại địa chỉ: http://www.ed.gov/admins/final/accreditation_pg4.html

linhmoihochoi
27-03-2008, 00:05
oh , topic này hay đây. SV bây giờ ai mà ko quan tâm đến cái bằng MBA sau khi tốt nghiệp đại học. Mình cũng vậy, cũng muốn có 1 tấm bằng MBA (chắc là sau vài năm đi làm để có tiền đi học chứ ba mẹ chắc lo ko nổi). Lo xa thôi chứ còn lâu nữa mới tốt nghiệp đại học.
Theo dự tính ban đầu thì sẽ học CFVG hoặc NUS mà sao chưa gì CFVG đã bị 1 bạn usrangerchê thế nhỉ? Nghe nhiều người khen lắm mà?

Ga mo
27-03-2008, 00:51
Ước mơ được học MBA tại Harvard. Nhưng chắc mơ ước chỉ mãi là mơ ước:D.

miserable
07-04-2008, 17:34
Những người không biết gì về NorthCentral University (NCU) thì đừng nên post bài linh tinh bậy bạ vô căn cứ. Các bạn truy cập vào website của NCU: http://ncu.edu sẽ thấy rõ đây là một Accredited Online University. Dòng chữ này ghi rõ ràng ngay trang nhất của website. Nó có nghĩa là Đại học trực tuyến đã được kiểm định.
Ở band dưới cùng của trang nhất sẽ thấy ngay NCU được kiểm định bởi các tổ chức nào? Đó là:
- The Higher Learning Commission, a commission of The North Central Association of Colleges and Schools. HLC is recognized by the US Department of Education and the Council on Higher Education Accreditation (CHEA).
- The Association of Collegiate Business Schools and Programs – ACBSP, the premier accrediting association for business schools and programs with a focus on teaching excellence. ACBSP is recognized by the Council on Higher Education Accreditation(CHEA).
Mấy dòng chữ tiếng Anh này không có gì khó hiểu.

NCU đã liên kết đào tạo với một số trường Đại học ở Việt Nam để đào tạo các bậc cử nhân và thạc sỹ. Tiêu biểu nhất và thành công nhất là liên kết đào tạo với Đại học Bách Khoa Hà Nội đào tạo Cử nhân QTKD (BBA) và Thạc sỹ QTKD (MBA).
Khi nghiên cứu thông tin về MBA Hoa Kỳ học tại Việt Nam tôi đã tìm ra Trung tâm HTQT về ĐT và CGCN của ĐHBKHN và đã đến hỏi tận nơi. NCU đã liên kết đào tạo MBA với ĐHBKHN từ 2003, đã tuyển sinh và học đựoc 5 khóa, hiện đang tuyển sinh khóa 6. Đây là hình thức liên kết đào tạo khá hay và phù hợp với học viên Việt Nam:
- Học phí hợp lý: 8400USD/khóa 2 năm (bao gồm cả chi phí bộ sách giáo khoa gốc), nộp cả gói 1 lần được giảm 400$
- PP giảng dạy kết hợp on-campus (tại ĐHBKHN) và online (NCU)
- Giảng viên chính giảng bài, đánh giá kết quả học tập là giảng viên của NCU
- Kết hợp trợ giảng Việt Nam là các Tiến sỹ, Thạc sỹ có kinh nghiệm hoặc chuyên môn cao giảng bài.
- Bằng Thạc Sỹ QTKD do NCU cấp cũng chính là bằng MBA cấp cho học viên ở Mỹ, tức là 1 bằng duy nhất.
- Mỗi tội là đầu vào hơi cao: TOEFL 550 hoặc IELTS 6.5 và hơi bị chặt chẽ khắt khe trong nộp bài làm và tham dự lớp.
Tôi đã hỏi thêm về mặt pháp lý của bằng MBA của NCU thì được biết, Thỏa thuận Liên kết đào tạo giữa NCU và ĐHBKHN được Bộ GD&ĐT chấp thuận và cho phép, tức là Bộ GD&ĐT công nhận văn bằng MBA của NCU cấp cho học viên Việt Nam.
Các bạn có thể xem thông tin chi tiết ở website này: www.ncu.hut.edu.vn.
Nếu cần thiết thì gọi điện hoặc đến tận nơi hỏi: P. 203 nhà C10 ĐH BKHN, đối diện thư viện Tạ Quang Bửu, tel: 8682261/ 8682445.
Hy vọng rằng các bạn có nhu cầu học MBA như tôi sẽ tìm thấy một nơi học ưng ý để nhận bằng MBA Hoa Kỳ ngay tại Việt Nam.

Mr.Tom
20-04-2008, 19:35
Những người không biết gì về NorthCentral University (NCU) thì đừng nên post bài linh tinh bậy bạ vô căn cứ. Các bạn truy cập vào website của NCU: http://ncu.edu sẽ thấy rõ đây là một Accredited Online University. Dòng chữ này ghi rõ ràng ngay trang nhất của website. Nó có nghĩa là Đại học trực tuyến đã được kiểm định.
Ở band dưới cùng của trang nhất sẽ thấy ngay NCU được kiểm định bởi các tổ chức nào? Đó là:
- The Higher Learning Commission, a commission of The North Central Association of Colleges and Schools. HLC is recognized by the US Department of Education and the Council on Higher Education Accreditation (CHEA).
- The Association of Collegiate Business Schools and Programs – ACBSP, the premier accrediting association for business schools and programs with a focus on teaching excellence. ACBSP is recognized by the Council on Higher Education Accreditation(CHEA).
Mấy dòng chữ tiếng Anh này không có gì khó hiểu.

NCU đã liên kết đào tạo với một số trường Đại học ở Việt Nam để đào tạo các bậc cử nhân và thạc sỹ. Tiêu biểu nhất và thành công nhất là liên kết đào tạo với Đại học Bách Khoa Hà Nội đào tạo Cử nhân QTKD (BBA) và Thạc sỹ QTKD (MBA).
Khi nghiên cứu thông tin về MBA Hoa Kỳ học tại Việt Nam tôi đã tìm ra Trung tâm HTQT về ĐT và CGCN của ĐHBKHN và đã đến hỏi tận nơi. NCU đã liên kết đào tạo MBA với ĐHBKHN từ 2003, đã tuyển sinh và học đựoc 5 khóa, hiện đang tuyển sinh khóa 6. Đây là hình thức liên kết đào tạo khá hay và phù hợp với học viên Việt Nam:
- Học phí hợp lý: 8400USD/khóa 2 năm (bao gồm cả chi phí bộ sách giáo khoa gốc), nộp cả gói 1 lần được giảm 400$
- PP giảng dạy kết hợp on-campus (tại ĐHBKHN) và online (NCU)
- Giảng viên chính giảng bài, đánh giá kết quả học tập là giảng viên của NCU
- Kết hợp trợ giảng Việt Nam là các Tiến sỹ, Thạc sỹ có kinh nghiệm hoặc chuyên môn cao giảng bài.
- Bằng Thạc Sỹ QTKD do NCU cấp cũng chính là bằng MBA cấp cho học viên ở Mỹ, tức là 1 bằng duy nhất.
- Mỗi tội là đầu vào hơi cao: TOEFL 550 hoặc IELTS 6.5 và hơi bị chặt chẽ khắt khe trong nộp bài làm và tham dự lớp.
Tôi đã hỏi thêm về mặt pháp lý của bằng MBA của NCU thì được biết, Thỏa thuận Liên kết đào tạo giữa NCU và ĐHBKHN được Bộ GD&ĐT chấp thuận và cho phép, tức là Bộ GD&ĐT công nhận văn bằng MBA của NCU cấp cho học viên Việt Nam.
Các bạn có thể xem thông tin chi tiết ở website này: www.ncu.hut.edu.vn.
Nếu cần thiết thì gọi điện hoặc đến tận nơi hỏi: P. 203 nhà C10 ĐH BKHN, đối diện thư viện Tạ Quang Bửu, tel: 8682261/ 8682445.
Hy vọng rằng các bạn có nhu cầu học MBA như tôi sẽ tìm thấy một nơi học ưng ý để nhận bằng MBA Hoa Kỳ ngay tại Việt Nam.

Hic! chắc là nhân viên Marketing của NCU roài! thảo nào cái thằng NCU ở Mỹ chẳng ai biết. Nó mới sang Việt Nam mà đã nhiều người biết thế

babylearnit
22-04-2008, 16:59
nắn cu chấm ế đù ko vào được (ncu.edu)

chất lượng Mỹ nó thế, mà chắc phải mua thêm cái ncu.edu.us cho nó có cái không khí Mỹ Quốc một chút, chứ dể vầy nó lòi ra cái chất lượng việt nam nữa thì buồn lắm :D

miserable
07-05-2008, 17:40
Hic! chắc là nhân viên Marketing của NCU roài! thảo nào cái thằng NCU ở Mỹ chẳng ai biết. Nó mới sang Việt Nam mà đã nhiều người biết thế

NCU sang Việt Nam từ 2003 rồi. Nhiều người phát biểu lung tung về NCU chứng tỏ cũng đã nghe về NCU rồi. Nước Mỹ thì rộng lớn, ở Mỹ thì nhiều trường ĐH lắm, không lẽ ở bang này lại phải biết trường ở bang khác.
web day du cua NCU la http://www.ncu.edu. Toi van vao thuong xuyen duoc, chả hiểu ai đó lại không vào được chắc do net down rồi.

Công Tử
08-05-2008, 01:20
Theo mình được biết thì RMIT là ĐH duy nhất của nước ngoài được cấp phép ở VN, còn mấy cái chuyện liên kết này nọ thì chỉ là cái tiếng chứ không được cái miếng gì, học chỉ mang họa vào thân.

Cha_ApTech
08-05-2008, 08:54
Bạn biết CBAM kô khỏi cần du học mà cũng có bằng MBA nước ngoài.
226bis điện biên phủ ý

miserable
09-05-2008, 16:07
Theo mình được biết thì RMIT là ĐH duy nhất của nước ngoài được cấp phép ở VN, còn mấy cái chuyện liên kết này nọ thì chỉ là cái tiếng chứ không được cái miếng gì, học chỉ mang họa vào thân.

Nhận xét này e rằng có vẻ duy ý chí nhỉ. Nếu thế thì học ở chương trình liên kết của những Shidler - Hawaii với HSB - ĐGQGHN, La Trobe với ĐHNT, NCU với ĐHBKHN ... chỉ có mang họa vào thân từ nhiều năm nay quá.
Bộ GD&ĐT đang trình Chính phủ dự thảo Nghị định về liên kết đào tạo với nước ngoài, hiện nay đang áp dụng theo Nghị định về hoạt động của cơ sở văn hóa giáo dục nước ngoài tại VN không còn phù hợp.
Điều này cho thấy Bộ GD&ĐT cũng phải thay đổi khung pháp lý cho phù hợp với thực tiễn hoạt động đào tạo.

Công Tử
10-05-2008, 22:22
+ MBA của RMIT mắc nhất vn nhưng chất lượng o xứng với $ bỏ ra. giá khoảng 15k
+ Ngoài ra còn 1 số MBA của mỹ ở vn, đa phần là lừa đảo vì mấy đại học mỹ này ko phải là đại học, campus ko có chỉ là 1 văn phòng dạy online, cấp bằng ko có giá trị sử dụng.Ở 1 số bang của mỹ sử dụng bằng của các đại học này có thể bị phạt.

-Đừng có vô CFVG nhé, dở ẹc à $ nào của đó mà. Bằng cấp ko có Zin vì do 2 nơi đào tạo cùng kí ----> Quê mùa, giảm giá trị.

Cho mình hỏi là học ở Bolton và Maastrich là học bằng tiếng Anh hay tiếng Việt vậy?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Với lại theo mình thì chỉ có ĐH RMIT VN là dạy bằng tiếng Anh còn các trường khác không trường nào dạy bằng tiếng Anh cả, đúng không?

miserable
11-05-2008, 21:23
Cho mình hỏi là học ở Bolton và Maastrich là học bằng tiếng Anh hay tiếng Việt vậy?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Với lại theo mình thì chỉ có ĐH RMIT VN là dạy bằng tiếng Anh còn các trường khác không trường nào dạy bằng tiếng Anh cả, đúng không?

Đương nhiên là RMIT dạy bằng tiếng Anh nhưng không phải là duy nhất. Các chương trình MBA của ĐH nước ngoài ở Việt Nam đa số dạy và học bằng tiếng nước ngoài tuy nhiên cũng có một số dạy bằng tiếng Việt hoặc tiếng Anh có phiên dịch nhưng vẫn được cấp bằng MBA của ĐH nước ngoài (thế mới siêu) như ở ĐHQGHN.
RMIT VN, chính xác là ĐH Quốc tế RMIT Việt Nam là trường ĐH có 100% vồn ĐTNN đầu tiên được thành lập tại VN theo hình thức ĐTNN, tức là thành lập 1 pháp nhân tại VN. Các chương trình đào tạo MBA của ĐH nứoc ngoài khác thường là ở hình thức liên kết hay hợp tác đào tạo toàn thời gian tại VN hoặc chuyển tiếp du học nước ngoài, tức là không hình thành một pháp nhân tại VN như RMIT nhưng toàn bộ chương trình và nội dung đào tạo vẫn theo trừong ĐH nước ngoài.

holao09
11-05-2008, 21:43
ặc ặc học thì tui cũng muốn học vấn đề la` tiền tiền và ..... học ở đâu...:D

newbie86
24-05-2008, 02:51
vấn đề cuối cùng vẫn là tiền.

catzzz
06-12-2009, 10:32
Chào Anh/Chị!
Em tên Trà My, hiện tại là sinh viên năm cuối khoa Quản Lý Công Nghiệp, ĐH Bách Khoa, TP.HCM. Hiện nay em đang thực hiện luận văn với đề tài "Nghiên cứu các yếu tố tác động đến quyết định chọn chương trình MBA của các ứng viên". Để hoàn thành được khảo sát, em cần thu thập ý kiến của các Anh/Chị đang học,đã học, hoặc có ý định học MBA. Mong các Anh/Chị có thể dành ra 5-10 phút để giúp em hoàn thành bảng khảo sát này: http://www.sirvina.com/WebSurvey/129027774217300000/56628F.aspx
Cám ơn Anh/Chị! Chúc Anh/Chị thành công!
P.S: Rat xin loi neu comment cua em co gay phien ha cho Anh/Chi!

zz195zz
22-04-2010, 18:41
Cho các bạn xem bài báo này
Mình là 1 cựu sv của NCU ĐHBK Hà Nội.Chỉ học được 1 năm là chạy mất dép vì đã hiểu rõ bản chất của nó.Bây giờ ai muốn tìm hiểu về NCU cứ tìm các sv của chương trình mà hỏi nhá
http://maivang.nld.com.vn/167598p0c1017/tuyen-sinh-mot-dang-hoc-mot-neo.htm
Trên bài báo này phản ảnh rõ bản chất từ năm 2006 và bây giờ vẫn vậy thôi

linhkingkong
04-05-2010, 08:42
Không phải ai cũng có thể lo đủ tài chính và thời gian cho việc học hoàn toàn một khóa học MBA tại Mỹ, tuy nhiên lựa chọn một khóa học MBA liên kết với Đại học Troy (U.S.) tại Việt Nam và transfer sang Mỹ học một số môn cuối thực sự là một lựa chọn hợp lý bởi bạn vừa có thể đảm bảo kiến thức, bằng cấp sự cọ sát với môi trường quốc tế lại vừa tiết kiệm tài chính và thời gian, dưới đây là một số thông tin các bạn có thể tham khảo:

1. Nếu học hoàn toàn chương trình tại Việt Nam
- Học phí toàn bộ chương trình tại Việt Nam là 9.900 USD (đã bao gồm chi phí học tập, tài liệu, sách gốc của Mỹ, các khóa học bổ trợ).
- Bằng cấp nhận được hoàn toàn giống với bằng nhận được nếu bạn học tại Mỹ.
- Giảng viên trong chương trình 50% là giảng viên của Troy tại Mỹ, và 50% giảng viên là do Troy certifies.
- Chương trình học hoàn toàn bằng tiếng Anh với điểm tiếng Anh yêu cầu là 6.0 IE và 70 Toefl ibt (học viên nộp điểm tiếng Anh muộn nhất trong vòng 4 môn học đầu tiên).
2. Trường hợp transfer học một số môn tại Mỹ
- Thông thường học viên transfer sang Mỹ sẽ học 3 – 4 môn học trong chương trình/1 semester.
- Học phí cho một môn học từ 1.200 USD – 1.450 USD
- Chi phí ăn ở tại Mỹ trung bình là 16.000 USD/1 năm
- Trường Troy sẽ sắp xếp cho bạn ở KTX nếu bạn đăng ký ở KTX
- Trường ĐH Kinh tế - ĐHQGHN sẽ hỗ trợ học viên trong quá trình làm hồ sơ transfer sang Mỹ.
3. Một số thông tin về Đại học Troy
- Troy nằm trong top 70 trường công lập tốt nhất tại Mỹ, là trường Đại học uy tín và có chất lượng đào tạo tốt nhất tại bang Alabama, Hoa Kỳ. (http://www.forbes.com/2009/08/06/bes...r=contextstory)
- Được thành lập từ năm 1887, Đại học TROY (TROY) là trường đại học công lập thuộc bang Alabama, Hoa Kỳ. TROY được hiệp hội các trường đại học phía Nam Hoa Kỳ - SACS kiểm định chất lượng, Hiệp hội các trường đại học và chương trình kinh doanh - ACBSP chứng nhận chất lượng đào tạo các chuyên ngành kinh doanh và kinh tế.

Hạn chót nộp hồ sơ 19/06/2010, khóa học khai giảng vào tháng 7 và tháng 12 hàng năm

Thông tin liên hệ:
Trung tâm ĐT&GD Quốc tế, ĐHKT-ĐHQGHN
P.509, nhà E4, 144 Xuân Thủy, Cầu Giấy, Hà nội
ĐT: (84-4) 3 7450059 Fax: (84-4) 754 676
Hotline: 0916 932 437