PDA

View Full Version : Giúp em giải quyết vấn đề này...

longersoft
10-05-2007, 11:37
Không hỉu máy mình làm sao nữa, mới mua mà đã gặp vấn đề rùi. Cấu hình của nó theo mình thì cũng đâu có cùi đâu:

- MAIN: Chip INTEL G965, S/p 775 3.8Ghz, Bus 1066, PCI Ex 16, PCI E1, 2PCI, 6Sata2, Dual 4DDR2 800, PATA, Sata2 Raid (0,1,JBOD), VGA + Sound (8ch) + Lan 1G on board, 10USB 2.0, IEEE 1394. (http://vitinhphongvu.com/index.php?a...tone&sp=3047);
- CPU: INTEL P4 925 - 3.0D GHz Socket 775 1x2MBK Bus 800
(hinh nhu con nay: http://vitinhphongvu.com/index.php?a...uctone&sp=1348)
- HDD: 160GB SAMSUNG Sata 2 ATA/300 - 7.200 rpm.
(chac con nay: http://vitinhphongvu.com/index.php?a...uctone&sp=1567)
- RAM: 512MB DDRAM2 KINGMAX
(gan giong con nay: http://vitinhphongvu.com/index.php?a...uctone&sp=3407)

Mình mới mua máy về mới được 2 tuần, lúc đầu chạy cũng thấy nhanh, chơi game online nói chung là rất cool, ví dụ như có thể cắm được 6acc VLTK 1 lần, máy chỉ hơi lag, nhưng quạt (hình như của CPU) kêu rất lớn nhưng tóm lại cũng thấy chấp nhận được.
Không hiểu sao mấy hôm trước mình thấy nó hơi chậm chậm, mình format hết cài lại, nhưng máy của mình lạ lắm, không biết có thể là do main ( buss khác main cũ ) hay sao đó mình cũng không biết nữa, mà mấy đĩa BOOT của mình trước đây vẫn xài rất ổn, giờ đưa vô thì nó không boot được, nó cứ báo lỗi là không load được mấy file CDROM OAK .. gì đó, chương trình GHOST thì cứ mở lên là treo máy, đành phải cài lại windows lại từ đầu bằng đĩa windows.... tóm lại là rất nhiều vấn đề nữa mà mình không thể kể hết trên này được.
Nhưng vấn đề chính bây giờ là sau khi đã cài đặt thành công và đi vào sử dụng thì mình thấy máy mình có hiện tượng rất lạ là cứ khi nào mình mở nhiều ứng dụng một chút ( tức là máy trong trạng thái xử lý nhiều dữ liệu ) quạt ( chắc của CPU ) kêu rất lớn, và ngược lại khi mở ít chương trình thì quạt lại kêu nhỏ, trong quá trình chạy thỉnh thoảng quạt đang kêu lớn đột nhiên kêu nhỏ lại thì hệ thống lại chậm đi hoặc treo tam thời một lúc ...
Mình không hiểu phải giải quyết thế nào nữa, bạn nào có kinh nghiệm chỉ mình với. Thanks!

ongkenh
10-05-2007, 13:05
Tóm lại là bạn muốn giải quyết cái gì?
- Máy nhanh như hồi mới mua ????
Bạn cài lại Win là đúng rồi, có thể trong quá trình sử dụng máy có bị nhiễm virut, "nên back up tất cả các data sang ổ cứng khác rồi format lại HDD" Những người có yêu cầu dùng máy như bạn chỉ sử dụng máy tính chơi games là chính thì nên cài deepfreeze thì hệ thống bớt trục trặc hơn mà yên tâm không bị keylog
- Vẫn đề boot với CD ????
Main của bạn sử dụng ICH7 hoặc ICH8 nên những đĩa boot cũ không nhận được đâu. Bạn lấy bản hidenboot mới nhất "hình như là 8.1 là ok" cho vào, trong khi boot chỉ chon Sata là Ok còn các cái khác là No. Thì sẽ sử dụng được pqmagic và ghost ....
- Hay làm sao để cái quạt chạy êm hơn nữa ???
Mua HS xịn là ok

longersoft
10-05-2007, 14:14
trùi, thanks bạn nhiều nha, :) cuối cùng cũng có người thấu hiểu lòng mình :)
Ý mình là mình thấy cái quạt CPU của mình nó lạ quá, nếu bạn đọc kỹ những gì mình viết ở trên thì chắc bạn hiểu, tức là trước đây khi mua máy về (cũng chưa lâu lắm đâu) thì máy mình chạy tốt lắm, chơi game ít khi bị lag, quạt CPU thì vẫn cứ kêu to liên tục từ khi mở máy đến khi tắt, nhưng từ hôm mình cố cài lại máy đến giờ, nó chạy rất lạ, mới mở máy lên thì quạt chưa kêu to lắm, máy vẫn hoat động tốt, nhanh; nhưng chạy được một lúc thì bắt đầu có hiện tượng khi cần xử lý gì nhiều thì quạt lại kêu rất to, còn không thì nó chỉ kêu bình thường (hoặc kêu nhỏ), giữa thời gian nó chuyển từ kêu nhỏ sang kêu lớn thì máy mình hơi bị treo (hoặc lag) một chút :H, tức là mình thấy nó có sự liên quan giữa tiếng kêu (hoặc tốc độ) của quạt CPU với tốc độ chạy của máy...
Bạn có thể chỉ mình tại sao và cách giải quyết được không? Thanks!

khoabeo108
10-05-2007, 16:11
KHi cần xử lí nhiều => CPU hoạt động mạnh => Nhiệt tỏa ra nhiều => Quạt phải quay nhanh hơn => Kêu to hơn là điều bình thường.
Giải quyết: Thay hệ thống tản nhiệt tốt hơn (tản nhiệt nước ok)

ongkenh
10-05-2007, 16:28
trùi, thanks bạn nhiều nha, :) cuối cùng cũng có người thấu hiểu lòng mình :)
Ý mình là mình thấy cái quạt CPU của mình nó lạ quá, nếu bạn đọc kỹ những gì mình viết ở trên thì chắc bạn hiểu, tức là trước đây khi mua máy về (cũng chưa lâu lắm đâu) thì máy mình chạy tốt lắm, chơi game ít khi bị lag, quạt CPU thì vẫn cứ kêu to liên tục từ khi mở máy đến khi tắt, nhưng từ hôm mình cố cài lại máy đến giờ, nó chạy rất lạ, mới mở máy lên thì quạt chưa kêu to lắm, máy vẫn hoat động tốt, nhanh; nhưng chạy được một lúc thì bắt đầu có hiện tượng khi cần xử lý gì nhiều thì quạt lại kêu rất to, còn không thì nó chỉ kêu bình thường (hoặc kêu nhỏ), giữa thời gian nó chuyển từ kêu nhỏ sang kêu lớn thì máy mình hơi bị treo (hoặc lag) một chút :H, tức là mình thấy nó có sự liên quan giữa tiếng kêu (hoặc tốc độ) của quạt CPU với tốc độ chạy của máy...
Bạn có thể chỉ mình tại sao và cách giải quyết được không? Thanks!
Có thế HS "Heatsink " và chíp chưa được gắn chặt với nhau, gặp hiện tượng này bạn nên tháo ra vệ sinh sạch sẽ và lắp HS lại , trước khi lắp bạn nên bôi một ít keo tản nhiêt lên bề mặt HS và lắp lại cho khít.
Nếu bạn có kinh nghiệm thì nên làm, không thì đem ra các của hàng máy tính nhờ họ lắp hộ cho, kẻo lợn lành thành lơn què

longersoft
10-05-2007, 16:40
uhm, mà HS là gì vay :), theo mình hiểu có phải là quạt tản nhiệt CPU không? mà mình nói rõ là mình chỉ cài lại máy thui, không hề mở máy ra nên chắc khó có hiện tượng đang gắn chặt mà giờ lại lỏng ra. dù sao cũng cám ơn bạn nhiều và mình sẽ thử coi sao. Còn việc mua hệ thống tản nhiệt khác có thể không khả thi lắm vì điều kiện kinh tế và cũng không biết nó có ráp được với hệ thống của mình không nữa, cám ơn các bạn nhiều nha.

longersoft
10-05-2007, 16:43
KHi cần xử lí nhiều => CPU hoạt động mạnh => Nhiệt tỏa ra nhiều => Quạt phải quay nhanh hơn => Kêu to hơn là điều bình thường.
Giải quyết: Thay hệ thống tản nhiệt tốt hơn (tản nhiệt nước ok)

Mình nhớ là khi mới mua về (mới có 1 tuần à) quạt mình vẫn quay bình thường (kêu lúc nào cũng rất to) nhưng máy vẫn chạy nhanh và ổn định, tự dưng giờ nó thế nên cứ khi nào nó quay chậm lại hoặc đang nhanh thành chậm hoặc đang chậm thành nhanh là nó lại treo máy, chán thật, không biết bị gì nữa ....

fan tian xing
10-05-2007, 17:42
tốt nhất vệ sinh toàn bộ Cho PC cho sạch sẽ ! tăng trang thêm quạt cho máy nếu muốn tốt Hơn thì nên đổi Power Supply mới và lấy loại tốt chắc chắn máy sẽ chạy tốt hơn và tiếng Ồn sẽ giảm đi !

hoangdao26990
10-05-2007, 21:06
có hiện tượng treo máy là do temp CPU wa' cao rùi,mua con aero xài cũng tốt lại rẻ.

longersoft
10-05-2007, 23:37
tốt nhất vệ sinh toàn bộ Cho PC cho sạch sẽ ! tăng trang thêm quạt cho máy nếu muốn tốt Hơn thì nên đổi Power Supply mới và lấy loại tốt chắc chắn máy sẽ chạy tốt hơn và tiếng Ồn sẽ giảm đi !

Hix, máy mình mới mua mà, tân trang gì nữa...

longersoft
10-05-2007, 23:37
có hiện tượng treo máy là do temp CPU wa' cao rùi,mua con aero xài cũng tốt lại rẻ.

Là mua con CPU khác hả bạn, hix, máy mình mới mua mà, sao lại mua con CPU khác ... chắc tiêu ...

ongkenh
11-05-2007, 12:02
Là mua con CPU khác hả bạn, hix, máy mình mới mua mà, sao lại mua con CPU khác ... chắc tiêu ...
Hix .... hiểu lầm rồi. Nó đây
http://coolgearvn.com/itemdetail.php?id=22

longersoft
11-05-2007, 14:51
Hix .... hiểu lầm rồi. Nó đây
http://coolgearvn.com/itemdetail.php?id=22
http://coolgearvn.com/images/hardware/coolingdevice/anhto/Aero7Plus_240_1.jpg
bạn ơi cái này có phù hợp với chíp P4 socket 775 của mình không vậy ? Hình như mình chỉ thấy nó support P3 với AMD socket A thì phải....?