PDA

View Full Version : Máy tính thường xuyên treo và xuất hiện màn hình màu xanh

hzinkk
10-05-2007, 10:37
Thời gian gần đây máy tính trong công ty mình thường xuất hiện màn hình màu xanh và báo error là lỗi của phần cứng và cả phần mềm nên mình cũng không biết phải sửa bắt đầu từ đâu.
Vì trong HDD có phần mềm kế toán rất quan trọng nên không thể cài lại win được (win sp1 bản không cho nâng cấp), Mình tháo HDD qua một máy khác có cấu hình giống như máy đang sử dụng, ngay lập tức máy đó cũng xuất hiện màn hình xanh giống như vậy, hiện nay cả hai máy điều bị như vậy.
Mình nghi là bị Virus nên diệt mà không thấy gì hết, phần cứng thì cũng chẳng có vấn đề gì nhưng không hiểu sao chạy được khoảng 10 phút thì treo máy và báo ra màn hình xanh.
Các bạn có ai biết cách giải quyết vấn đề này giúp mình với.
Thanks

khoabeo108
10-05-2007, 16:12
Bạn scan HDD xem có Bad sector nào ko?
(Phần mềm kế toán ko hỗ trợ sao lưu à bạn? Mua của công ty nào thế?)

navitat
10-05-2007, 17:00
Thường lỗi trao và xuất hiện màn hình xanh do virus, nếu không phải thì do máy của bạn đã hết Pin CMOS hoặc bị lỗi nguồn (khi bị lỗi này nó đã làm hỏng phần chạy của Windows nên khởi động không được, đưa sang mãy khác cùng cấu hình để kiểm tra thì nó cũng lổi rồi nên không thể chạy được. Để khắc phục tôi đưa ra cho bạn 3 phương án để xử lý sau, tuỳ bạn chọn phương án để hoàn thành.
Phương án 1:
Để đảm bảo an toàn trước lúc sữa lổi bạn cần sao lưu ổ đĩa cài đặt Win và phần mềm kế toán (Ghost sang phân vùng ổ đĩa khác) sau đó cài đặt lại ở chế độ sửa lỗi (Repail) chắc chắn rằng hệ thống của bạn sẻ ổn định mà phần mềm kế toán không gặp lỗi gì.
Phương án 2:
Copy toàn bộ phần mềm kế toán sang ổ đĩa khác (Vì các phần mềm đó chỉ quan trọng nhất là phần dữ liệu thường được đặt trong thư mục Data) nên sau khi cài đặt lại hoàn chỉnh thì copy phần dữ liệu của phần mềm kế toán trả lại là OK.
Phương án 3: Đập cho nó một búa là OK cả luôn.
--------------------------------------------------
Không có gì khó, chỉ sợ tiền không nhiều, đập phá rồi mua lại quyết chí cũng làm nên.

hoangdao26990
10-05-2007, 21:09
xài phương án 3 của bác có nước thất nghiệp,nếu có dữ liệu wan trọng j thì nên đầu tư vô chạy raid thì tốt hơn.

ntson2007
11-05-2007, 12:38
Các Pác ơi giúp em với...
Em cũng mới mua máy vi tinh nhưng khi đưa đĩa CD hay DVD vào thì nó khởi động lại và xuất hiện màn hình màu xanh "giết người" như trên (Em use win VIsta) Nhưng trước đây thì không có, Có cách nào không. Trong khi em sử dụng chức năng ghi đĩa là chính.
F1F1F1 thanks!!!

ktvnguyenchien
11-05-2007, 13:55
Nguyên nhân gây ra màn hình xanh nhiều lắm, vấn đề phải đọc kỹ kìa:
1. Do lỗi Win ( có thể do virus): Trường hợp này thì trong thông báo lỗi không có dòng chữ in Hoa.
2. Lỗi RAM
3. Lỗi VGA
4. Lỗi Main.
5. Lỗi đọc ghi HDD/CD
trong t/h 2,3,4 thì có 1 dòng chữ in Hoa ( khoảng dòng 3-4 từ trên xuống) đó là modul bị lỗi. Căn cứ vào dòng đó có thể nhận định là lỗi thuộc về thiết bị gì....

ntson2007
11-05-2007, 16:53
Nhưng khi em đem sang máy khác và Share qua mạng thì nó vẫn đọc bình thường. Khi đưa vào máy của mình thì ngay lập tức bị biến thành màn hình xanh "giết người". Khi khởi động lại thì Windows báo
Problem signature:
Problem Event Name: BlueScreen
OS Version: 6.0.6000.2.0.0.256.1
Locale ID: 1033

Additional information about the problem:
BCCode: 100000d1
BCP1: 210002AA
BCP2: 00000002
BCP3: 00000000
BCP4: 8A41FCB5
OS Version: 6_0_6000
Service Pack: 0_0
Product: 256_1

Files that help describe the problem:
C:\Windows\Minidump\Mini051107-07.dmp
C:\Users\Administrator\AppData\Local\Temp\WER-39953-0.sysdata.xml
C:\Users\Administrator\AppData\Local\Temp\WEREE57. tmp.version.txt
----------------------------
Vậy cho em hỏi đó là lý do gì vậy và khăc phục như thế nào???? cảm ơn các bác nhé!!!
--------------------
Học - học nữa học mãi --- Học lại

TDNC
11-05-2007, 17:10
Lỗi màn hình xanh thì hết 80% là do RAM rồi, nên lấy RAM ra lau chùi chỗ chân tiếp xúc cho sạch, sau đó cắm trở lại. Nếu vẫn còn thì nên mua RAM mới.

zmt264
11-05-2007, 17:32
thường gặp nhất là ổ cứng Bad Sector hoặc Ram, nói chung mình gà về hardward lắm, phán đại vậy thôi (theo quan sát xưa nay của tui :D )

mrmanhqn77
06-10-2009, 10:20
lỗi này cũng hay thường gặp, tuần trưoccs tôi cũng bị vậy. sửa mấy ngày cũng không sao hết được, bức xúc quá định cho nó một búa nhưng nghĩ lại thấy...tiếc, bà xã bảo là thử sửa Bad sector xem, mất một đêm chạy, hôm sau hết liền, vì cả hai vợ chồng cùng thức để xem nó có bao nhiêu lỗi cho nên hôm sau....hì hì quá mệt vì "lao động quá sức"

quang2411
08-10-2009, 22:43
em cung bi nhung ko xuat hien chu j ca.lam tn ?bit no hong cai j ?