PDA

View Full Version : Bro nào giải được vấn đề này e khao chè liền hehe

duy007vn
09-05-2007, 22:47
Main Asus P5LD2-VM,3.0GHz,ddr2 512Mb/533,sata2 80Gb.
Mình không thể nào cài được bất kỳ win gì từ Xp cho đến win server 2003.Cứ setup tới được một tí là nó lại hiện màn hình xanh chết chóc.
Lưu ý:mình đã thay rất nhiều ổ cứng,có ổ thì cài được có ổ thì cài ko được.Hiện nay mình đang chạy winxp trên máy này nhưng khi format cài lại thì không được.
Các bro giàu kinh nghiệm nhanh tay giúp mình với.cảm ơn rất rất nhiều.

tiendat3006
09-05-2007, 23:54
Có thể là do CPU bị lỗi
Lúc trước mình cũng từng gặp trường hợp này rùi
Lúc đầu ghost cùng cấu hình, sau đó chạy Windows OKay, nhưng vô đc vài phút, thì hiện nguyên màn hình chết chóc, thay RAM, Card VGA luôn, cũng tình trạng y vậy, cài lại Windows thì khoảng 10' bị màn hình xanh, nói chung là ko làm đc gì hết.

1 lát sau, ghost tới ghost lui hơn chục lần, lần này vô đc Windows, tui Device Manager thì thấy CPU có hình dấu chấm than, thay CPU khác thì ko thấy dấu chấm than đó nữa.

Bèn đem ra tiệm đổi ngay con CPU đó, về gắn chạy OK. :)

Chia sẽ chút kinh nghiệm. Thân

ConGa_GaCon
10-05-2007, 09:05
>>first change r Ram
second test r cpu and main
today i cant type in Vietnamese >> dam

wuhoatu
10-05-2007, 10:56
Đồng ý với Ga. Trong những trường hợp như thế này, 70% là do RAM, thứ đến Mainboard. Xui tận mạng mới là CPU.

nttrung143
10-05-2007, 11:42
Mình thì bị một vấn đề cũng tương tự bạn duy007vn nhưng mà có hơi khác một chút, định làm cái topic mới nhưng mà thấy có cái này rồi nên vào ké :D

Main Asus P5LD2, 3.2 Ghz, DDR2 512MB/533*2, Có 1 ổ SATA 160 Gb, 1 ổ IDE (hay là Ultra ATA, mình không rõ gọi tên sao) 160gb, 1 ổ DVD....
Tình trạng như sau: ổ IDE cài XP SP2, SATA cài Vista
- Cắm cả 2 ổ IDE và SATA thì có thể khởi động bình thường.
- Nhưng tháo ổ IDE ra thì không thể boot từ ổ SATA (vì hình như nó ko nhận boot từ SATA) và cũng không cài được thêm windows vào ổ SATA (sau khi copy xong file setup rồi khởi động lại thì đứng luôn)

Mình đang muốn dùng 1 ổ SATA nên cần cài wwin vào nó và cho nó chạy độc lập.
Có bro nào có đã gặp hay biết giải quyết vấn đề này thì xin chỉ giáo cho mình với, đau đầu với cái con này lâu lắm rồi :|

honggia
10-05-2007, 12:26
Mìnnh chắc chắn tới 99% la do Main roi đó, vì trường hợp này mình gặp vài lần rồi

SLI-nForce4
10-05-2007, 12:51
Mình thì bị một vấn đề cũng tương tự bạn duy007vn nhưng mà có hơi khác một chút, định làm cái topic mới nhưng mà thấy có cái này rồi nên vào ké :D

Main Asus P5LD2, 3.2 Ghz, DDR2 512MB/533*2, Có 1 ổ SATA 160 Gb, 1 ổ IDE (hay là Ultra ATA, mình không rõ gọi tên sao) 160gb, 1 ổ DVD....
Tình trạng như sau: ổ IDE cài XP SP2, SATA cài Vista
- Cắm cả 2 ổ IDE và SATA thì có thể khởi động bình thường.
- Nhưng tháo ổ IDE ra thì không thể boot từ ổ SATA (vì hình như nó ko nhận boot từ SATA) và cũng không cài được thêm windows vào ổ SATA (sau khi copy xong file setup rồi khởi động lại thì đứng luôn)

Mình đang muốn dùng 1 ổ SATA nên cần cài wwin vào nó và cho nó chạy độc lập.
Có bro nào có đã gặp hay biết giải quyết vấn đề này thì xin chỉ giáo cho mình với, đau đầu với cái con này lâu lắm rồi :|

Cái này là do main,bạn upgrade bios mới nhất cho main là được. Nếu bạn lo lắng làm sai thì có thể qua các chỗ sửa máy tính hoặc là ra bên 95 Lý Nam Đế ở Hà Nội :D

Mình không thể nào cài được bất kỳ win gì từ Xp cho đến win server 2003.Cứ setup tới được một tí là nó lại hiện màn hình xanh chết chóc.
Lưu ý:mình đã thay rất nhiều ổ cứng,có ổ thì cài được có ổ thì cài ko được.Hiện nay mình đang chạy winxp trên máy này nhưng khi format cài lại thì không được.
trường hợp này dễ bị vênh CPU,bạn thử xem lại tiếp xúc của CPU ra sao..nếu còn máy khác thì thay thế từng linh kiện là ra ngay,ko thì vác qua bên chỗ sửa máy tính :)

cao hoang hai
10-05-2007, 14:14
loi nay thuong la do RAm do ban,muon chac an thi ban toi nhung cua hang may vi tinh mau RAm va nho nguoi ta cai luon cho ban,neu cai dc win thi moi tra tien do(thuong luong voi nguoi ta trc)

nino
10-05-2007, 15:44

hôm qua tới giờ có ai được ăn chè chưa vậy :)

khoabeo108
10-05-2007, 16:04
hôm qua tới giờ có ai được ăn chè chưa vậy :)

Sài Gòn mưa thế này cũng ko muốn ăn chè!

@duy007vn: Mấy cái ổ cứng ko cài được đó, khi đem sang máy khác có cài được ko?

hoangdao26990
10-05-2007, 21:14
sì pam tí:mỗi ng` trả lời 1 kỉu thì chè ở đâu ra mà ăn. :D

badboy_h151ng
10-05-2007, 23:13
mấy bác làm quá !!!
thứ 1 : nếu đang chạy win mà hiện lên màn hình xanh thì nên xem xét lại ram cpu

thứ 2 nếu máy bạn chỉ không cài được mà khi đem ổ cứng qua máy khác cài xong đem về máy chạy bình thường thì có nghĩa là máy bạn chỉ không cài được đĩa vào máy thôi
ở trường hợp này ta có vài nguyên nhân sau ( bác tự test nhá )
1 : cáp có thể yếu ( thay cáp thử biết thường là cáp CD ) còn không thì do ổ CD
2 : cổng IDE hay SATA cố vấn đề ( đổi các cổng cho nhau để test )
3 : nghiêm trọng hơn tí : ram có thể bị lỗi )
4 : chà chà cái này phải có thiết bị mới được à " chip cầu nam bị lỗi

bạn cứ test theo thứ tự từ trên xuống

diepthanhdien
11-05-2007, 09:25
Theo tui, tất cả các bạn đều sai !!!!

Kg do main, CPU ,RAM gì hết !!!

Với 1 số loại mainboard sử dụng ổ cứng SATA, khi cài WinXP, hoặc Vista,
1. bạn phải chuẩn bị sẵn 1 dĩa mềm 1.44 M
2. Tìm trên CD driver của main, có 1 phần mềm để nhận biết HDD ở ngoài DOS, chạy phần mềm đó nó sẽ yêu cầu bạn đưa dĩa mềm vào
3. Sau khi làm xong, bạn cài WinXP bình thường, nhưng lúc mới vào cài bạn bấm phím F6 để cài ở chế độ RAID.
4. Một lát sau, nó hỏi bạn đường dẫn chứa cái driver SATA, chỉ đến ổ mềm --- > OKI
5. thế là có thể cài bình thường

Nếu qua 5 bước trên bạn vẫn gặp vấn đề Blue Screen, thì vào BIOS.
Tùy main, sẽ có 1 mục để SET chế độ HDD, bạn chuyển về Nagative.

Chắc chắn sẽ cài thành công !!!

Nếu đc nhớ dắt tui đi nhậu nhe (tui kg thích ăn chè !!)
Không được thì PM yahoo: dien0909
tui sẽ giúp bạn !!!

ktvnguyenchien
11-05-2007, 13:49
Nguyên nhân do lỗi ghi dữ liệu lên RAM. Trường hợp này nếu cài trên main tương tự( hoặc ghost) rồi chuyển lại thì chạy ngay!

The Old Man
11-05-2007, 14:18
Trên Bios có option cho load Default hoặc load Optimized settings.
Chọn thử option đó.

tran_phong
11-05-2007, 15:43
nói tóm lại là máy của bác 007 die rồi, máy bác khỏi chờ chè

ConGa_GaCon
11-05-2007, 17:42
he he đúng đấy chè thì khao đi máy mang ra tiệm
bắc thang lên hỏi ông trời máy kia có hỏng em làm sao đây ??

tungle
19-05-2007, 01:06
MÌNH MỚI VỪA GẶP MỘT TRƯỜNG HỢP HƠI GIỐNG VỚI BẠN.MÌNH MUA DÙM THẰNG BẠN MỘT BỘ MÁY SECONDAND.XÀI ĐƯỢC MỘT THÁNG HẾT BẢO HÀNH.THÌ WIN BỊ LỖI KO VÔ ĐƯỢC.MÌNH ĐÃ CÀI LẠI WIN XP BẰNG 6 CÁI ĐĨA CÀI ĐẶT KHÁC NHAU.TRONG ĐÓ CÓ HAI CÁI MỚI MUA KÔ MỘT VẾT TRÀY.VẬY MÀ BẤT CỨ CÁI ĐĨA NÀO CŨNG KÔ CÀI ĐƯỢC HẾT.NÓ CỨ COPY FILE CÀI ĐẶT CỠ VÀI CHỤC PHẦN TRĂM THÌ BÁO LỔI KÔ COPY ĐƯỢC MẤY CÁI FILE ĐUÔI DLL CÀ NA XÍ MUỘI GÌ ĐÓ.RỒI NÓ THOÁT RA MÀN HÌNH XANH CHẾT CHÓC.MÌNH LẤY HAI CÁI ĐĨA GHÓT .GHÓT THỬ.NHƯNG CŨNG THUA LUÔN.ĐEM NHỜ MỘT ÔNG THỢ ĐÁNG TIN CẬY COI JUM THÌ ỔNG NÓI. 1 LÀ LỖI HDD.2 LÀ LỖI RAM.3 LÀ LỖI MAIN KÔ CUNG CẤP ĐỦ ĐIỆN ĐỂ RAM HOẠT ĐỘNG TRƠN TRU.MÌNH CHƯA CÓ LẤY MÁY DÌA NÊN CŨNG CHƯA BIẾT NÓ BỊ BỊNH NÀO NỮA.trường hợp của mình hy vọng giúp dược bạn chút gì trong việc đoán bệnh cho máy của bạn

badboy_h151ng
19-05-2007, 09:56
mắt đọc của ổ CD có vấn đề hoặc là do cáp ! thường thì nên nghĩ tới nhưng cái đó trước tiên