PDA

View Full Version : Phương pháp học ngoại ngữ của Bác Hồ

co3d
09-05-2007, 22:30
Phương pháp học ngoại ngữ của Bác Hồ

Ngoài các ngoại ngữ phổ biến như Pháp, Anh, Trung Quốc, Ý, Đức, Nga, Bác Hồ của chúng ta còn có thể sử dụng thông thạo khá nhiều ngoại ngữ khác nữa như: tiếng Xiêm (Thái Lan bây giờ), tiếng Tây Ban Nha, tiếng Ả Rập, tiếng của rất nhiều dân tộc thiểu số Việt Nam… Vốn ngoại ngữ đó của Bác không phải do "thiên bẩm" mà có, tất cả đều xuất phát từ sự khổ công luyện tập...

Trong bản lý lịch đại biểu dự Đại hội Quốc tế cộng sản lần thứ 7, Bác đã ghi: "Biết các thứ tiếng: Pháp, Anh, Trung Quốc, Ý, Đức, Nga". Nhưng trên thực tế, dựa vào những lần Bác đi thăm nước ngoài, cũng như những lần đón tiếp các phái đoàn ngoại giao tới thăm Việt Nam, chúng ta còn được biết vốn ngoại ngữ của Chủ tịch Hồ Chí Minh không dừng lại ở đó, Người còn có thể sử dụng thông thạo khá nhiều ngoại ngữ khác nữa như: tiếng Xiêm (Thái Lan bây giờ), tiếng Tây Ban Nha, tiếng Ả Rập, tiếng của rất nhiều dân tộc thiểu số Việt Nam… vốn ngoại ngữ đó của Bác không phải do "thiên bẩm" mà có, tất cả đều xuất phát từ sự khổ công luyện tập.

Bác Hồ học tiếng Pháp như thế nào?

Mùa hè năm 1911, Bác đặt chân lên đất Pháp, đối với Bác, kể từ thời điểm đó mọi việc từ sinh hoạt hàng ngày, tới công việc, nhằm mục đích tìm ra con đường cứu nước, cứu dân đều phải sử dụng bằng tiếng Pháp. Vì thế, nếu không biết tiếng Pháp thì đó là "trở ngại lớn nhất trên con đường tìm đường cứu nước, cứu dân". Bác đặt ra quyết tâm: "Nhất định phải học viết cho kỳ được". Vì thế, dù trong hoàn cảnh thiếu thốn mọi thứ, nhưng Người cũng tìm ra được phương pháp học cho riêng mình.aw

Ngay khi còn trên chuyến tàu sang Pháp, mỗi lúc rảnh rỗi, Bác đều tìm đến hai người lính trẻ được giải ngũ đi cùng chuyến tàu để học đọc và viết tiếng Pháp. Họ cho Bác mượn những quyển sách nhỏ in tiếng Pháp. Muốn biết cái gì, muốn biết đồ vật nào đó bằng tiếng Pháp, Bác đều chỉ tay hỏi người Pháp, rồi Bác viết vào một mẩu giấy, dán vào chỗ hay để ý nhất để tranh thủ vừa làm, vừa học. Có khi Bác viết hẳn vào cánh tay. Tối tối sau khi đi làm về, Bác rửa tay, rồi lại ghi những từ mới vào. Học được chữ nào, Bác ghép chúng lại thành câu thực hành ngay.

Ban đầu, Bác tập ghép một vài từ, sau ghép thành đoạn, dần dần Người tập viết thành bài dài. Một thời gian sau, Bác tìm đến các tờ báo của Pháp để xin được viết bài đăng báo. Sau mỗi bài báo viết bằng tiếng Pháp, Bác đều chép thành 2 bản, một bản lưu giữ lại, còn bản kia gửi cho Toà soạn.

Trong những lần gửi bài, Bác nói với mọi người trong Toà soạn rằng: "Tôi rất sung sướng nếu bài viết này của tôi được đăng, nhưng dù thế nào cũng xin các đồng chí sửa lỗi tiếng Pháp cho tôi". Sau mỗi lần bài viết của Bác được đăng báo, Bác vui mừng khôn xiết, nhưng Bác lại cẩn thận xem lại từng câu từng chữ, xem bài viết của mình đúng sai chỗ nào, Toà soạn báo đã sửa lại cho mình như thế nào. Theo chỉ dẫn của những chủ bút, Bác tập viết đi viết lại, khi thì viết diễn giải ra cho dài, khi lại viết ngắn lại cho súc tích…

Dù công việc bận bịu tới đâu, nhưng cứ sau mỗi ngày làm việc, Bác lại tranh thủ đọc vài trang tiểu thuyết vừa giải trí, thư giãn đầu óc lại vừa là tự trau dồi kiến thức. Bác thường tìm đọc những tác phẩm của Tônxtôi để học tập cách viết, cách lập luận, rồi Bác tập viết những bài phóng sự. Sáng nào Bác cũng viết từ 5 giờ đến 6 giờ rưỡi, tới 7 giờ Bác lại bắt tay vào công việc. Dù trời nóng hay rét Bác cũng không nản chí. Thấm thoắt thời gian trôi đi, cho đến năm 1922, Bác đã trở thành chủ bút của tờ báo "Người cùng khổ" viết bằng 3 thứ tiếng. Tên báo bằng tiếng Pháp đặt ở giữa, chữ Ả Rập bên trái và bên phải là chữ Hán, tất cả đều do Bác viết. Do Toà soạn báo không có Ban biên tập thường xuyên, nên nhiều khi Bác phải "cáng đáng" mọi việc từ khâu sửa chữa, biên tập bài vở, tới khâu bán báo.

Thầy dạy Bác tiếng Anh chính là … Bác!

Biết tiếng Pháp rồi, Bác đã tìm sang tận đất nước Anh. Đặt chân lên đất nước Anh. Bác đã tìm ngay cho mình một công việc để làm, công việc đầu tiên của Bác trên đất nước Anh là đốt lò, sau vì quá vất vả khiến ốm mất hai tuần, Bác liền chuyển sang xin làm thuê tại Khách sạn Carlton.

Thường ngày Bác phải làm từ 8 giờ sáng tới 12 giờ, chiều từ 5 giờ tới 10 giờ đêm. Bác "thắt lưng, buộc bụng" để có chút tiền mua sách vở. Phương tiện học duy nhất của Người cũng chỉ có vài quyển vở và một cây bút chì. Sớm chiều Bác ra Vườn hoa Haydơ, nơi có nhiều cây to, cột đèn xưa để tự học.

Sau này Bác tiết lộ, sở dĩ Bác thường ra đó để học "vì ở đó thời tiết thường rất lạnh, nên khi học sẽ không thể buồn ngủ được, có như thế mới tập trung vào học". Sau một tuần đi làm, Bác dành dụm tất cả số tiền kiếm được để cùng với vị Giáo sư người Ý học thêm tiếng Anh vào buổi cuối tuần. Bác đã tận dụng mọi nơi, mọi lúc có thể để học tiếng Anh. Rơ-nê-Đi-pét đã viết về Bác trên tờ báo "Phong trào" rằng: "Trên đường đi tìm hiểu thế giới, ở mỗi nơi tàu dừng lại, đối với anh Ba đều là một trường Đại học. Ở đó, anh đã trực tiếp thu lượm được những hiểu biết"

Trong thời gian ở London, Bác đã làm nhiều nghề khác nhau để có tiền ăn học. Trong thời gian chiến tranh, Bác đã dành nhiều thời giờ để nghiên cứu lịch sử thế gới, học tiếng Anh và suy nghĩ về tương lai của các dân tộc thuộc địa. Vừa học tiếng Anh, Bác vừa tìm hiểu nền văn hoá và lịch sử nước Anh, đặc biệt là nước Mỹ. Riêng tài liệu nói về Mỹ của Bác đã lên đến hàng mấy trăm bài, với các thể loại khác nhau, đề cập toàn diện và sâu sắc đến nước Mỹ. Với Bác, việc đọc nhiều sách báo của Mỹ, học tiếng Anh để hiểu tường tận hơn thế giới và để lãnh đạo cách mạng một cách khoa học hơn…

phongluu
10-05-2007, 07:01
Cho qua Pháp sống 1 năm mà ko nói được tiếng Pháp thì mới lạ:p

happy_puppy
10-05-2007, 08:37

Bạn được bố mẹ chu cấp tiền *cho* đi nước ngoài học tập (chưa nói tới làm việc) là một điều rất tốt. Tuy nhiên không những nói được ngôn ngữ của họ, mà còn phải nói thành thạo, diễn đạt tốt như tiếng mẹ đẻ mới là khó đó bạn.

Trước thầy dạy bộ môn lịch sử Đảng của tôi đã kể cho cả lớp nghe nhiều chuyện về bác Hồ rất hay. Trong đó có cả chuyện trong 1 năm sống ở nước ngoài, vừa làm việc cực nhọc, bác vừa học được 4 ngoại ngữ.
Chả bù với nhiều sinh viên bây giờ, 4 năm trời học một ngoại ngữ thôi mà ra trường cũng chưa sử dụng thành thạo được.

ngminhtuan86
10-05-2007, 10:53
Bạn nói vậy là không đúng rồi. Bài viết trên ko phải mang ý nghĩa như bạn nói mà ĐỂ NHẮC NHỞ CHÚNG TA - THẾ HỆ SAU NÀY - PHẢI BIẾT KHÔNG NGỪNG HỌC HỎI, RÈN LUYỆN VỚI Ý CHÍ KIÊN CƯỜNG mà BÁC HỒ là một tấm gương tiêu biểu cho ý chí KHỔ LUYỆN MÀ THÀNH TÀI.
Hôm nay nhiều bạn có điều kiện mà cũng đâu có được như vậy. HÃY NHÌN LẠI CHÍNH MÌNH TRƯỚC ĐÃ.

dark-knight
10-05-2007, 15:22

Bạn sai rồi, học mà ko tự rèn luyện thì cũng như ko học thôi. Mình quen nhiều người sống ở Pháp đến 2,3 năm còn ko nói được tiếng Pháp huống chi là 1 năm.

Bác Hồ thì muôn đời là bậc kì tài, nghị lực phi thường.

happy_puppy
10-05-2007, 17:37
Quả thật nghị lực của Bác phải nói là phi thường. Chính vì vậy cũng chỉ là một đời người nhưng Bác đã làm được những điều thật phi thường.

dacchieu
11-05-2007, 15:33
Đúng vậy! Bác là một người vĩ đại. Chúng ta hãy noi theo Bác để học tập ha

dang87pt
11-05-2007, 18:17
Chính xác ,đối với mình BÁC HỒ đã nỗ lực để có thể vượt qua chính mình và làm được những điều phi thường, có lễ sễ rất lâu nữa VIỆT NAM mới có một con người vĩ đại như thế

zmt264
11-05-2007, 20:50
Bác học ngoại ngữ bằng cách đi ra nước ngoài và học ngay tại nước đó, điều này nên học tập :D, có ai viện/tài trợ tớ mấy ngàn (đô-la Mỹ) sang Japan học Japanese ko nhỉ????

Tuy nhiên vào thời đại mà computer và internet quá phổ biến này thì cũng nên cân nhắc 1 số phưong pháp khác rẻ tiền hơn :D (mà hiệu quả chẳng kém), cũng ko nên "đánh dấu mạn thuyền" quá, thời của Bác đã qua rồi ................

co3d
14-05-2007, 17:26
Đây là 1 kinh nghiệm học tập quí báu, rất mẫu mực!

baba1988
20-05-2007, 15:43
Thằng zmt264 đọc truyện mà ko hiêể câu chuyện viết gì àh.Về nhà học lịac chữ VN đi nhá

co3d
25-05-2007, 21:39
Thằng zmt264 đọc truyện mà ko hiêể câu chuyện viết gì àh.Về nhà học lịac chữ VN đi nhá

Chắc bố mẹ ZMT264 ko đủ trình độ để nhồi nhét vào cái đầu này 1 ít kiến thức. Âu cũng là số phận, nhục thay cho đại gia đình nào có 1 đứa con như vậy!

vuive0
25-05-2007, 21:53
BAC HO dung la 1 tam guong cao ca dang hoc tap nhung the he chung chau hien nay chua co du dieu kien de di nuoc ngoai nhieu nhu bac nhung du sao BAC van la 1 con nguoi cua long quyet tam rat dang de hoc tap

zmt264
25-05-2007, 21:57

uh, mình sẽ về học "lịac" để "hieể" tiếng Việt hơn.

@co3d:
có điều đáng học nhất của Bác là thái độ mềm mỏng, hòa nhã, thân thiện của cụ :D.

Ở VN ngay thời đại này cũng có 1 cậu mới học lớp 12 mà biết 17 thứ tiếng thì phải, báo Tuổi Trẻ, Tiền Phong, Thanh Niên gì đó đã đưa tin rồi.

Bản thân tớ làm là 1 phiên dịch viên tiếng Anh và cũng biết sơ sơ 1 số ngoại ngữ khác ngoài tiếng Anh.

Nếu các bạn thích học tiếng Anh, có thể qua đây 1 chút:
http://www.ketcau.com/forum/forumdisplay.php?f=81

http://www.ketcau.com/forum/forumdisplay.php?f=135

Tạm dừng nhé, đề nghị Mod có xử lý những thành viên vi phạm nội quy diễn đàn.

nguyenniit1911
25-05-2007, 22:18
- Tui thì *** tin là Bác rành bao nhiêu thứ tiếng đó, nếu biết mỗi thứ tiếng một chút thì có thể tin được. lol
- Mấy bác đừng lên diễn đàn quăng bom nữa.

command
25-05-2007, 23:55
tui cũng thế ứ tin chuyện đó

ngothuaan
26-05-2007, 00:16
Đúng như vậy, chúng ta không những tự hào khi có Bác mà còn phải học tập noi gương theo Bác.
Cảm ơn bạn đã gửi bài viết nói về cách học ngoại ngữ của Bác thân yêu. Rất giá trị.

VnVision
26-05-2007, 00:27
Phương pháp học tập ở bài viết này thực ra cũng không phải là điều quan trọng. Trong thời đại hiện nay đã có thêm rất nhiều công cụ hỗ trợ học tập, giúp người học thoải mái, tiếp thu dễ dàng hơn. Và bây giờ điều kiện, chất lượng cuộc sống cũng đã khác xưa rất rất nhiều (thế nên ngày nay mới có nhiều người vỗ ngực với đời ta đây biết vài thứ tiếng). Cái quan trọng ở đây mà mọi người có thể thấy được là nỗ lực phi thường của Bác, vượt qua khó khăn, vượt qua bản thân để tìm con đường cứu nước.

BAC HO dung la 1 tam guong cao ca dang hoc tap nhung the he chung chau hien nay chua co du dieu kien de di nuoc ngoai nhieu nhu bac nhung du sao BAC van la 1 con nguoi cua long quyet tam rat dang de hoc tap

Bạn nghĩ ngày xưa Bác có điều kiện hơn bạn bây giờ à? Hiếm ai ngay từ đầu có đủ điều kiện để gây dựng nghiệp lớn nếu ko phải do chính họ tự tạo ra bằng sự thông minh và cần cù của bản thân :)

livehanoi
26-05-2007, 01:06
- Bác Hồ là một con người rất bình thường,rất giản dị, Bác Hồ không phải là Thánh.
- Đúng là bác Hồ là tấm gương tốt cho chúng ta học tập.
- Các bạn đừng có thần thánh hóa Bác Hồ ( tui thấy Trung ương Đảng ra chỉ thị học tập theo gương đạo đức Hồ Chí Minh ),mình thấy nếu ai cũng như Bác hết thì chắc ........ ai cũng làm lãnh tụ hết, ai cũng cần kiệm, liêm chính,........và ai cũng không có vợ cả.

Một điều cuối cùng mình muốn nói với các bạn là Dù sao Bác cũng là lãnh tụ, chúng ta không nên đem Bác Hồ ra bàn tán nói chuyện nhiều khi lại vướng vào chuyện chính trị không hay ho gì đâu.

nvp19892003
26-05-2007, 01:20
Bạn sai rồi, học mà ko tự rèn luyện thì cũng như ko học thôi. Mình quen nhiều người sống ở Pháp đến 2,3 năm còn ko nói được tiếng Pháp huống chi là 1 năm.

Bác Hồ thì muôn đời là bậc kì tài, nghị lực phi thường.
đây là điều bình thường bởi vì họ sống ở khu người Việt nên ko bao giờ hoặc rất ít phải tiếp xúc với người Pháp nên ko biết nói tiếng Pháp là phải thôi, giống như ở Cali thì đầy dân Việt ko biết nói tiếng Anh ấy

- Bác Hồ là một con người rất bình thường,rất giản dị, Bác Hồ không phải là Thánh.
- Đúng là bác Hồ là tấm gương tốt cho chúng ta học tập.
- Các bạn đừng có thần thánh hóa Bác Hồ ( tui thấy Trung ương Đảng ra chỉ thị học tập theo gương đạo đức Hồ Chí Minh ),mình thấy nếu ai cũng như Bác hết thì chắc ........ ai cũng làm lãnh tụ hết, ai cũng cần kiệm, liêm chính,........và ai cũng không có vợ cả.

Một điều cuối cùng mình muốn nói với các bạn là Dù sao Bác cũng là lãnh tụ, chúng ta không nên đem Bác Hồ ra bàn tán nói chuyện nhiều khi lại vướng vào chuyện chính trị không hay ho gì đâu.

chẳng có ai thần thánh hóa Bác Hồ cả, nhưng Bác là 1 tấm gương sáng về đạo đức, học vấn, tư tưởng và lòng yêu nước (thực sự có yêu nước nhiều như mọi người nói ko hay yêu bản thân mình thì cũng ko dám chắc)
bạn cứ thử học như Bác, chịu vất vả như Bác xem sao,bạn có thể chịu được ko, hay là hơi tí đã kêu khổ
còn chuyện ko vợ ko con thì còn phải xem lại :D
nhưng công nhận là xã hội cũng thổi phồng hơi quá đáng Bác khiến cho 1 số người có suy nghĩ tiêu cực như anh bạn livehanoi là 1 ví dụ

VnVision
26-05-2007, 01:57
chẳng có ai thần thánh hóa Bác Hồ cả, nhưng Bác là 1 tấm gương sáng về đạo đức, học vấn, tư tưởng và lòng yêu nước (thực sự có yêu nước nhiều như mọi người nói ko hay yêu bản thân mình thì cũng ko dám chắc)

Bạn này chắc sống ở nước ngoài lâu quá nên phát biểu vậy. Buồn thay.

Nhân đây tôi xin được kể một câu chuyện nữa về Bác Hồ mà tôi được biết. Những việc như Bác Hồ cầm quả táo từ hội nghị ra để cho một em thiếu nhi trước đông đảo báo giới thì ai cũng biết rồi. Nhưng trước tôi có xem trên đài TH Hà Nội có một bác cao tuổi này có kể lại rằng ngày xưa khi bác ý còn bé, Bác Hồ vẫn hay cho các em thiếu nhi vào nơi làm việc của Bác chơi với Bác sau những giờ làm việc. Có một lần bác này (khi đó còn là thiếu nhi) vào phòng làm việc của Bác Hồ thấy Bác đang làm việc, trên bàn có một cốc sữa. Bác Hồ liền gọi lại và đưa cốc sữa cho bác này uống. Rồi Bác lại tiếp tục làm việc rồi về sau ra tiếp khách... Lúc đó bác này mới biết rằng cốc sữa đó là bữa sáng của Bác Hồ. Và chính vì cốc sữa đó mà bác này (lúc đó còn là thiếu nhi) sau này đã đi theo & gắn bó với Cách Mạng.
Những việc như thế này không hề có sự chứng kiến của báo giới, cũng không phải là một hành động với một người có tầm ảnh hưởng gì (mà ở đây chỉ là một cháu bé), mà nếu sau này người trong cuộc (cháu bé hồi đó) không kể lại thì cũng không ai biết được.

Người ta nói những người tốt thật sự làm những việc tốt mà không cần phải người khác biết đến. Chính những việc như vậy nói mới nói lên nhiều điều một cách chân thật nhất. Đây chỉ là một trong vô vàn câu chuyện về tình thương của Bác. Và tình yêu đất nước thật sự chỉ có khi chúng ta yêu từ những người xung quanh ta.

Chú ý: Đây chỉ là một mẩu chuyện nữa về tấm gương Bác Hồ mà nhân đây tôi muốn nói chứ ko hề có ý định bàn luận gì. Không có cái gì phải bàn luận ở đây cả các bác hiểu chứ?

zmt264
26-05-2007, 11:24
Bác Hồ là người thế nào tôi xin phép ko bàn. Nhưng tôi có 2 điều để nói trong topic này:
1) Những phương pháp học tập của Bác áp dụng trong thời Bác thôi, thời này có Ipod, Computer, Internet, Mp3, Mp4, Voice Chat... The world is flat rồi thì phải biết tận dụng chứ.
2) Những bạn thần tượng Bác mà tôi gặp đều rất hay chửi người khác, chửi láo nữa là khác. Còn những bạn không thần tượng Bác thì tôi thấy cư xử rất hòa nhã, tại sao nhỉ??? Lẽ ra phải học tập Bác cái khoản nói năng lịch thiệp chứ. Bằng chứng những điều tôi nói ở đâu ư, hãy xem topic này. Ngoài ra tôi còn có 1 cái PM nữa.

livehanoi
26-05-2007, 12:16
Bác Hồ là người thế nào tôi xin phép ko bàn. Nhưng tôi có 2 điều để nói trong topic này:
1) Những phương pháp học tập của Bác áp dụng trong thời Bác thôi, thời này có Ipod, Computer, Internet, Mp3, Mp4, Voice Chat... The world is flat rồi thì phải biết tận dụng chứ.
2) Những bạn thần tượng Bác mà tôi gặp đều rất hay chửi người khác, chửi láo nữa là khác. Còn những bạn không thần tượng Bác thì tôi thấy cư xử rất hòa nhã, tại sao nhỉ??? Lẽ ra phải học tập Bác cái khoản nói năng lịch thiệp chứ. Bằng chứng những điều tôi nói ở đâu ư, hãy xem topic này. Ngoài ra tôi còn có 1 cái PM nữa.

Mình đồng ý với bạn.

Cảm ơn bạn vì các blog học CSS.

co3d
26-05-2007, 13:42

Topic này đưa ra đâu fải để so sánh xem thời xưa Bác Hồ học khác thời bây giờ như thế nào đâu nhỉ. Không lẽ quá kém cỏi để không thể hiểu được???

Bài này ý nghĩa của nó chỉ thế này, trích lời pạn ngminhtuan86

Bài viết trên ko phải mang ý nghĩa như bạn nói mà ĐỂ NHẮC NHỞ CHÚNG TA - THẾ HỆ SAU NÀY - PHẢI BIẾT KHÔNG NGỪNG HỌC HỎI, RÈN LUYỆN VỚI Ý CHÍ KIÊN CƯỜNG mà BÁC HỒ là một tấm gương tiêu biểu cho ý chí KHỔ LUYỆN MÀ THÀNH TÀI.
Hôm nay nhiều bạn có điều kiện mà cũng đâu có được như vậy. HÃY NHÌN LẠI CHÍNH MÌNH TRƯỚC ĐÃ.

Có thế mà cũng nói lang mang, nào là khoe cả ipod, mp3. Lại còn "The world is flat rồi thì phải biết tận dụng chứ". Nghe mà thấy siêu phàm quá!

nguyenniit1911
26-05-2007, 14:06
Một lần nữa xin mấy bác yêu Bác có yêu thì để trong lòng đừng mang bom lên diễn đàn thả nữa, nếu có thì lên Boom mà quăng. lol

ngocquang19877
26-05-2007, 16:24
Tớ có 1 thằng bạn biết cả Japanese, Chinese, German and French. Chắc nó sắp thành lãnh tụ, hố hố hố.

Còn tớ chỉ biết 2 ngoại ngữ thôi, làm đỡ chức "phó lãnh tụ" vậy, hố hố. Còn các bạn nào chỉ biết 1 ngoại ngữ thì làm phó thường dân hết nhé.

Thường ngày Bác phải làm từ 8 giờ sáng tới 12 giờ, chiều từ 5 giờ tới 10 giờ đêm. Bác "thắt lưng, buộc bụng" để có chút tiền mua sách vở. Phương tiện học duy nhất của Người cũng chỉ có vài quyển vở và một cây bút chì. Sớm chiều Bác ra Vườn hoa Haydơ, nơi có nhiều cây to, cột đèn xưa để tự học.

Sau này Bác tiết lộ, sở dĩ Bác thường ra đó để học "vì ở đó thời tiết thường rất lạnh, nên khi học sẽ không thể buồn ngủ được, có như thế mới tập trung vào học". Sau một tuần đi làm, Bác dành dụm tất cả số tiền kiếm được để cùng với vị Giáo sư người Ý học thêm tiếng Anh vào buổi cuối tuần. Bác đã tận dụng mọi nơi, mọi lúc có thể để học tiếng Anh. Rơ-nê-Đi-pét đã viết về Bác trên tờ báo "Phong trào" rằng: "Trên đường đi tìm hiểu thế giới, ở mỗi nơi tàu dừng lại, đối với anh Ba đều là một trường Đại học. Ở đó, anh đã trực tiếp thu lượm được những hiểu biết"

Trong thời gian ở London, Bác đã làm nhiều nghề khác nhau để có tiền ăn học. Trong thời gian chiến tranh, Bác đã dành nhiều thời giờ để nghiên cứu lịch sử thế gới, học tiếng Anh và suy nghĩ về tương lai của các dân tộc thuộc địa. Vừa học tiếng Anh, Bác vừa tìm hiểu nền văn hoá và lịch sử nước Anh, đặc biệt là nước Mỹ. Riêng tài liệu nói về Mỹ của Bác đã lên đến hàng mấy trăm bài, với các thể loại khác nhau, đề cập toàn diện và sâu sắc đến nước Mỹ. Với Bác, việc đọc nhiều sách báo của Mỹ, học tiếng Anh để hiểu tường tận hơn thế giới và để lãnh đạo cách mạng một cách khoa học hơn…

Hình như bác gì gì tên le cũng có hoàn cảnh tương tự, nhưng bạn le khổ hơn nhiều vì sống cù bơ cù bất, người thân thì chết hết cả, không có anh em, bạn bè, phải sống chung nhà với bọn lang thang du côn du đãng, sống nơi đất khách quê người là thế mà bạn le cũng ngoi lên chức lãnh tụ của 1 đất nước không phải là đất mẹ của mình.

Chỉ tiếc là bạn le lại chọn con đường chủ nghĩa dân tộc mà đi, không thì bạn í đã trở thành lãnh tụ vĩ đại của loài người và đã được người đời nhắc đến tên cùng với các lãnh tụ vĩ đại khác như Alexander, Hannibal, Cesar, Napoleon etc.

Nói về 1 số đức tính của bạn le thì phải kể đến bạn là 1 người ăn chay và không hút thuốc. Ít ra là trước public bạn í luôn luôn như thế. Và bạn í thì làm việc 1 ngày 15/24 kể cả trong thời cực thịnh của xứ sở ngoại bang mà bạn le làm lãnh tụ. Không giống như nhiều lãnh tụ bên tư bẩn thối nát và cả bên XHCN, bạn le là 1 người không mê gái và đến chết cũng chưa động phòng lần nào.

Các lãnh tụ hiện đại cho đến tận 2007 này thì ít người có thể so sánh với bạn le trừ 2 bạn Xít-ta-lin và bạn hi. Nhưng bạn hi thì nủi tiếng nhờ đường lối đấu tranh ôn hòa của mình-tớ ứ khoái, tớ khoái kiểu chiến đấu "dù phải đốt cháy cả dãy Trường Sơn cũng quyết giành cho được tự do" hơn hố hố. Còn bạn Xit-ta-lin thì có lẽ đã không nổi tiếng nếu dân của bạn í không đông hơn dân của bạn le hix hix.

zmt264
26-05-2007, 17:24
Topic này đưa ra đâu fải để so sánh xem thời xưa Bác Hồ học khác thời bây giờ như thế nào đâu nhỉ. Không lẽ quá kém cỏi để không thể hiểu được???

Bài này ý nghĩa của nó chỉ thế này, trích lời pạn ngminhtuan86

Có thế mà cũng nói lang mang, nào là khoe cả ipod, mp3. Lại còn "The world is flat rồi thì phải biết tận dụng chứ". Nghe mà thấy siêu phàm quá!

Hiểu, ý bạn là đề cao ý chí và tinh thần học tập của Bác đúng ko? Nhưng mà tớ cứ phải nói chệch hướng đi tí xem có "cháu ngoan Bác Hồ" nào chửi mình ko? y như rằng có 2 cháu :D. Cứ tưởng topic nói về phương pháp học ngoại ngữ, trong đó phương pháp của Bác là 1 trong những phương pháp. Hóa ra là topic đề cao tinh thần học tập của Bác Hồ à.

Nhắc lại 1 lần nữa là : có học bác thì học cái sự cư xử khéo léo của bác ấy. Đối với kẻ thù bác cũng ko chửi "cức" hoặc là "vô phúc" gì đó đâu.

Ôi mà bạn Quang còn nhắc đến bạn Le (chắc là Hít-Le), hình như bạn Le này cũng rất giỏi, chăm chỉ, có ý chí, lại không hút thuốc (như Bác Hồ hoặc bác Sớc-Sin), không xì căng đan gái gú (như bác Bin Cờ lin tơn), lại còn ăn chay nữa ... nhiều ưu điểm quá, sao không học cái tinh thần khổ luyện và đạo đức của bác Le nhỉ :D

co3d
26-05-2007, 18:29
Hiểu, ý bạn là đề cao ý chí và tinh thần học tập của Bác đúng ko? Nhưng mà tớ cứ phải nói chệch hướng đi tí xem có "cháu ngoan Bác Hồ" nào chửi mình ko? y như rằng có 2 cháu :D. Cứ tưởng topic nói về phương pháp học ngoại ngữ, trong đó phương pháp của Bác là 1 trong những phương pháp. Hóa ra là topic đề cao tinh thần học tập của Bác Hồ à.

Nhắc lại 1 lần nữa là : có học bác thì học cái sự cư xử khéo léo của bác ấy. Đối với kẻ thù bác cũng ko chửi "cức" hoặc là "vô phúc" gì đó đâu.

Ôi mà bạn Quang còn nhắc đến bạn Le (chắc là Hít-Le), hình như bạn Le này cũng rất giỏi, chăm chỉ, có ý chí, lại không hút thuốc (như Bác Hồ hoặc bác Sớc-Sin), không xì căng đan gái gú (như bác Bin Cờ lin tơn), lại còn ăn chay nữa ... nhiều ưu điểm quá, sao không học cái tinh thần khổ luyện và đạo đức của bác Le nhỉ :D

Đem Bác ra so sánh là 1 hành động ngu ngốc đấy zmt264 ah, nhà bạn nì (Bố mẹ, ông bà)hay lôi những người trên mình ra để so sánh lắm hay sao mà bạn bị ảnh hưởng nhiều quá vậy.

Bác Hồ mà nó đem ra so sánh như vậy!
- "Đối với kẻ thù bác cũng ko chửi "cức" hoặc là "vô phúc" gì đó đâu". Những câu này cũng đem ra nói được!
- "hình như bạn Le này cũng rất giỏi, chăm chỉ, có ý chí, lại không hút thuốc (như Bác Hồ hoặc bác Sớc-Sin), không xì căng đan gái gú (như bác Bin Cờ lin tơn), lại còn ăn chay nữa ... nhiều ưu điểm quá, sao không học cái tinh thần khổ luyện và đạo đức của bác Le nhỉ"
1 gia đình dốt nát!

zmt264
27-05-2007, 08:56
to co3d: hãy chứng tỏ mình là người có văn hóa. Cho dù tôi sai thì bạn cũng còn nhiều cách ăn nói nhã nhặn hơn để giúp tôi tiến bộ, nói như thế thì chỉ 1 lần nữa chứng minh những gì tôi nói là đúng thôi.

... các "cháu ngoan Bác Hồ" rất hay chửi láo. Cần phải học tập bác ở khoản ăn nói mềm mòng...

Đây là chuyên mục tiếng Anh, hãy tập trung vào vấn đề tiếng Anh đi. Nói gì thì cũng phải liên quan 1 chút đến tiếng Anh và chuyện học tập, đừng lạc hết cả đề như thế. Đưa qua đưa lại trên forum thế này thì chỉ có lợi cho tôi mà thôi :D.

co3d
27-05-2007, 10:33
Ăn được cái j ở đây mà có lợi sướng ghê ha :prrrr: . Nói cứ như đem tiền về cho ông á, :lick: . Nực cười :drool:

duaconphasan
28-05-2007, 19:10
Bác Hồ không phải là Thánh , Đừng có thần thánh hóa như vậy.
Bác Hồ không phải là thánh nhân, đơn giản cụ chỉ là Hồ Chí Minh, một con người tiêu biểu của Việt Nam,nhưng cả thế giới đều biết đến và tôn trọng và ghi nhận sự đóng góp của Hồ Chí Minh và đưa Hồ Chí Minh vào danh sách 100 người có ảnh hưởng lớn nhất của mọi thời đại - theo the Time.
-Theo đài BBC thì đưa Hồ Chí Minh vào danh sách những người mở màn cho cuộc giải phóng dân tộc...
Các Bác về học cho được thành thạo hai ngoại ngữ đi, cứ lên diễn đàn tung hô, bốc phét, tiếng Việt viết còn sai chính tả thì ngoại ngữ cái nỗi gì, thế thì lên diễn đàn mà "nổ" chỉ tổ mất time tốn tiền Net thôi, chả đc lợi lộc gì, mà còn rước nhục vào thân.

So Lo
29-05-2007, 11:32
hihihi, thôi tự mình đánh giá đi các bạn ah, cái nào hay thì học, cái nào dở thì bỏ qua ...
Lịch sử là lịch sử, còn những gì viết trong sách lịch sử thì không hẳn thế.

quangtrong
29-05-2007, 16:45
Mình xin viết bài này,hi vọng các bạn đồng ý và sẽ là bài cuối cùng của Topic này.
Chúng ta ở đây đều là người Việt Nam cả,tất cả đều trẻ tuổi và chưa có ai từng sống qua cái thời kì "mưa bom lửa đạn" không thể hiểu hết đc cái sự khốc liệt của chiến tranh,không biết đc cái tự do,cái hạnh phúc ngày nay là do xương máu của cha anh đi trước đổ xuống mà có.
Trong topic này cũng có nhiều bạn,người thì bảo tin,người thì bảo không tin,người thì nói thần tượng này,người thì nói thần tượng nọ,thực tế không hay lắm.
Bác Hồ không phải,không thể và không nên gọi là thần tượng.Mình đã xem rất nhiều phim,tư liệu,hình ảnh về Bác.Trong sâu thẳm trái tim,mình kính trọng Bác - Một con người vĩ đại.
Các bạn đừng phát ngôn những câu lung tung kiểu như "những ai nói đc 20 thứ tiếng thì đều ó thể trở thành lãnh tụ".Bạn thử nghĩ lại xem ở cái thời ấy,đã có ai có đủ ý chí để vươn lên thoát kiếp nô lệ,đã có mấy người biết đọc thông,viết thạo,đã có mấy ai suy nghĩ đc tư tưởng lớn,hi sinh cuộc sống,niềm vui riêng của bản thân chỉ vì "Tự do dân tộc",vì đồng bào,vì giống nòi.
Các bạn đừng nghĩ là nhiều bài viết đã thần thánh hóa Bác Hồ,thực tế nếu như các bạn đọc nhiều,xem nhiều về Bác các bạn sẽ hiểu...
Đừng nên nói cách học của Bác là lạc hậu hay là không hợp thời,các bạn nên học hỏi đức tính,vì sự kiên trì,về tình thương,về đạo đức,và về sự ham học hỏi của Bác.
Mình xin kết thúc bài viết ở đây và hi vọng các bạn không nên lạm bàn lung tung nữa...
Trong sâu thẳm,chúng ta kính trọng Bác,vị lãnh tụ vĩ đại,người cha già dân tộc...

phnam
30-05-2007, 00:36
Vâng, Bản thân Tôi nghĩ rằng đường lối mà Bác Hồ đã chọn là không không sai, nếu sai thì chỉ là những người thực hiện đường lối sai thôi, có lẽ một phần vì nó quá lý tưởng nên khó thực hiện được, các Bạn không nên đánh đồng việc thực hiện đường lối của những quan chức tham nhũng hay những người thực hiện không đúng đường lối sau này với Bác Hồ.
Không thể có Bác Hồ thứ hai đâu các bạn!
Các bạn xem thêm: http://hochiminh.org/Pages/frame.html
http://hochiminh.org
Một trang web do hoàn toàn người nước ngoài nói về Bác Hồ!
Thân mến!
Tôi nghĩ cũng nên dừng việc cãi nhau tại đây!