PDA

View Full Version : Rớt mạng do nhà cung cấp hay modem ?

theduelz
07-05-2007, 18:37
Nhà em xài mang VNN ADSL gói cước family gần 1 tháng nay có hiện tượng rớt mạng liên tục cứ connet được mấy phút là rớt mạng

Mà mạng nhà em rớt mạng có 2 kiểu :
>>> Kiểu 1 : là kiểu rớt mạng bình thường đèn ADSL chớp chớp 2 cái tivi o góc fải dưới mất (cái connetion )

>>> Kiểu 2 : đèn ADSL kô chớp mà Errors trong status cứ tăng tăng liên tục rồi rớt mạng .Sau khi rớt bấm lên xem status của connetion kô được nó cứ hiện lên xong rớt xuống . Fải reset máy mới connet lại đựoc . Nhà em xài hiệu Modem SpeedTouch em đã thử quét virus = bkav kô thấy con nào . Vậy là do nhà cung cấp hay modem vậy mấy anh

Cám ơn đả đọc tin

WaZzA
07-05-2007, 18:48
Xem lại dây cáp, còn không gọi kỹ thuật bên VNN xuống kiểm tra dùm cho bạn.

SLI-nForce4
07-05-2007, 19:36
kiểu 1:là do tín hiệu từ ổ mạng của tụi nó vào ko đều,có thể là do dây bị đứt hoặc sắp đứt
kiểu 2:do công ty...
nếu rớt mạng hơn 5 phút cái là phải gọi cho tụi nó ngay để kiểm tra :)

Hi!net
07-05-2007, 20:08
Của bạn giống của mình đó thật là bực mình ...từ khi nối mạng của VNN là luôn có hiện tượng mạng cứ chập chờn...thỉnh thoảng tự nhiên đèn modem chớp chớp lại được và khi nhà mình nhấc máy điện thoại lên gọi cho ai hay ai gọi đến cũng bị ....mình gọi mỏi cả tay nhân viên bưu điện của nhà cung cấp toàn ừ ào xem lại cho qua chuyện ...nửa năm rồi mà vẫn vậy ...thật là bực bội hệt chiu nổi nữa..mình đã xem dây dợ ở nhà các mối nối vẫn tốt...

--------------
Mai có hãng khác là mình chuyển ngay lập tức..chứ nhân viên bưu điện thật là củ chuối..

baluong
07-05-2007, 21:25
Mình cũng thế,mình dùng MegaVNN mấy lần trước tưởng là do lỗi Win nhưng cài lại win rùi mà vẫn cứ rớt mạng,cứ khoảng mấy phút lại bị rớt một lần.Yahoo nhiều lúc đang chat dở thì lại đơ,không nhận được tin nhắn nhưng cũng không bị out,phải sau 3,4 phút mới bị out ra.mết hết tin nhắn luôn.Chán!
Kiểu này chắc phải gọi nhân viên kỹ thuật lên ktra thôi.

SLI-nForce4
07-05-2007, 22:11
Trước mình xài Viettel cũng bị tương tự, bây giờ sang pack Megayou của FPT thì ko phải lo lắng gì nữa,quá hoàn hảo :whistling

duongtien
07-05-2007, 22:15
Số người dùng VNN bị như vậy có nhiều không? Em là một trong số đó.

khoabeo108
07-05-2007, 22:35
Hồi trước tôi bị vậy, Nhưng say này (trong khi sửa lại đường dây điện thoại) thì thấy dây Internet đi sai (kĩ thuật của VNN làm). Sửa lại, từ khi đó tới giờ, có rớt, nhưng hiếm lắm

wood1903
07-05-2007, 23:33
Trời ơi tôi cũng bị, mà bị liên tục luôn . Mạng bị out nhưng Yahoo ko out, nhưng lại ko nhận được tin nhánh. Làm cho bạn chat nghĩ mình xem thường họ, nghĩ mình ko thèm trả lời. Lỗi này là do VNN

tềthiên
08-05-2007, 09:03
Của bạn giống của mình đó thật là bực mình ...từ khi nối mạng của VNN là luôn có hiện tượng mạng cứ chập chờn...thỉnh thoảng tự nhiên đèn modem chớp chớp lại được và khi nhà mình nhấc máy điện thoại lên gọi cho ai hay ai gọi đến cũng bị ....mình gọi mỏi cả tay nhân viên bưu điện của nhà cung cấp toàn ừ ào xem lại cho qua chuyện ...nửa năm rồi mà vẫn vậy ...thật là bực bội hệt chiu nổi nữa..mình đã xem dây dợ ở nhà các mối nối vẫn tốt...

"Trước khi chờ ai cứu hãy tự cứu mình" (câu này của ai quên rồi)

Bạn kiểm tra lại :
- Bạn không xài splitter hoặc có xài nhưng đấu không đúng cách nên khi có điện thoại mới bị rớt. Nếu có thể bạn nên tách đường dây đi vào Modem riêng ra và đấu tất cả các điện thoại ở phía sau Spitter.

- Đường dây điện thoại của bạn có tốt không. Bạn nhấc máy điện thoại, bấm 1 số rồi lắng nghe (một chút thôi) xem có âm thanh gì không ?. Đường dây tốt phải trong veo, không có tiếng lạo xạo, khống bị nhiễu ... Nếu đường dây không tốt bạn kêu bưu điện xuống sửa.
- Nếu kiểm tra toàn bộ đường dây vẫn ok mà mạng vẫn không ổn định thì bạn nên yêu cầu bưu điện đặt lại tốc độ kết nối tại cổng của DSLAM = đúng gói cước bạn đang xài. Việc này sẽ tăng được độ ổn định của đường dây.

Cũng là VNN nhưng mỗi nơi xài một loại DSLAM khác nhau (do họ mua làm nhiều đợt) do đó cũng khó nói được chất lượng. Tuy nhiên qua kinh nghiệm triển khai rất nhiều DSLAM cho các ISP khác nhau thì:

- 80% trường hợp mạng không ổn định là do đường dây chất lượng kém.
- 15% là do modem chất lượng kém + Virus trong mạng làm quá tải modem (mạng có nhiều máy bị nhiễm virus. virus gửi gói tin liên tục với tần suất cao làm modem bị quá tải và treo).
- 5% còn lại là các nguyên nhân khác.

Thực ra trong các ISP hiện tại thì VNN là có hạ tầng tốt nhất vì họ sử dụng lại toàn bộ nhà trạm, hệ thống truyền dẫn của mạng điện thoại. Nhà trạm của họ hầu hết được xây kiên cố, có hệ thống tiếp đất đúng tiêu chuẩn, điều hòa đầy đủ, nguồn điện có dự phòng ... Nhược điểm của mạng VNN là đi chung với mạng điện thoại nên :
- việc đấu nối vào phía nhà thuê bao khó khăn do đa số nhà đều đi dây điện thoại ngầm nên phải đi chung ==> lắp splitter không đúng --> kém ổn định.
- Một phần mạng lưới cáp đồng cũ được đầu tư từ trước khi có ADSL nên có tiết diện thấp (0.4mm) ==> hạn chế cự ly truyền dẫn--> các thuê bao ở xa kém ổn định. Hệ thống cáp sau này đầu tư đều là cáp 0.5mm nên ổn định hơn.

Các ISP khác do không có được hạ tầng tốt nên việc triển khai các DSLAM tạm bợ hơn nhiều. Các DSLAM được đặt trong nhà dân, treo trên trụ ... nguồn điện, điều hòa, tiếp đất đều không đảm bảo. Ưu điểm của họ là
- đường dây cáp được kéo mới nên chất lượng tốt hơn.
- Không đi chung với điện thoại nên được đấu thẳng vào Modem tai nhà thuê bao --> ổn định hơn.

Hi!net
08-05-2007, 22:59
Cảm ơn bạn về bài viết ...Mình xin nói rõ thêm là cái máy nhà mình từ khi nối mạng ngày đầu tiên nó đã bị thế rồi ...
Mà có dùng bộ lọc đấy chứ...máy và modem thì có lẽ không thể...và đường dây từ nhà mình đến trạm là đủ tiểu chuẩn chưa đến 3 cây...Mình chỉ nghi ngờ nhất là do mối nối của đường dây tại các cột ....
Còn gọi nhân viên bưu điện ư?? Thật là điều buồn với tớ là họ luôn ề à và không giải quyết...
--------------
Theo bạn thì làm thế nào với nhân viên bưu điện đây.....???
---------------------
hay bị nháy đèn modem ngay cả khi không nhấc máy điện thoại lên thế mới cú chứ..

Hi!net
08-05-2007, 23:01
Hồi trước tôi bị vậy, Nhưng say này (trong khi sửa lại đường dây điện thoại) thì thấy dây Internet đi sai (kĩ thuật của VNN làm). Sửa lại, từ khi đó tới giờ, có rớt, nhưng hiếm lắm

Bạn ơi đường dây đi sai của bạn là thế nào đó..nói rõ chút cho mình biết với không khéo nhà mình cũng bị nhân viên đấu ngược chăng??

tềthiên
09-05-2007, 09:05
Theo bạn thì làm thế nào với nhân viên bưu điện đây.....???

Được việc mình nhất là cho nó vài chục bạc là nó làm OK ngay í mà. Không phải mình nói xấu nhưng bọn này nó quen như vậy xưa nay rồi.

Bạn ơi đường dây đi sai của bạn là thế nào đó..nói rõ chút cho mình biết với không khéo nhà mình cũng bị nhân viên đấu ngược chăng??

Spitter có 3 cổng:

- Cổng LINE để nối về ISP
- Cổng PHONE để nối điện thoại
- Cổng MODEM (hay DSL, ADSL ..) để nối vào modem ADSL

Nếu bạn có nhiều hơn 1 máy điện thoại thì :

+Bắt như vầy là đúng :

-------------------------------------------------------------------------------------
Như vầy là sai :

Khi cái máy đấu sai (dây đỏ) nhấc máy là modem của bạn sẽ bị rớt.

motchungo
09-05-2007, 16:13
Trước mình xài Viettel cũng bị tương tự, bây giờ sang pack Megayou của FPT thì ko phải lo lắng gì nữa,quá hoàn hảo :whistling

FPT tính cước đắt lòi ra, sức mấy mà chịu được

motchungo
09-05-2007, 16:16

FPT tính cước đắt lòi ra, sức mấy mà chịu được

duongtien
09-05-2007, 16:20
Ngay bây giờ em cũng chả vào được google... chả biết làm sao nữa.

duongtien
09-05-2007, 16:20
Ngay bây giờ em cũng chả vào được google... chả biết làm sao nữa.

duongtien
09-05-2007, 16:22
Ngay bây giờ em không vào được google, chả biết sao nữa.

duongtien
09-05-2007, 16:23
Hic, mod xóa hộ mấy bài đó, chán quá. Reply mãi không được.

khiemtran
09-05-2007, 16:29
Được việc mình nhất là cho nó vài chục bạc là nó làm OK ngay í mà. Không phải mình nói xấu nhưng bọn này nó quen như vậy xưa nay rồi.

Spitter có 3 cổng:

- Cổng LINE để nối về ISP
- Cổng PHONE để nối điện thoại
- Cổng MODEM (hay DSL, ADSL ..) để nối vào modem ADSL

Nếu bạn có nhiều hơn 1 máy điện thoại thì :

+Bắt như vầy là đúng :

-------------------------------------------------------------------------------------
Như vầy là sai :

Khi cái máy đấu sai (dây đỏ) nhấc máy là modem của bạn sẽ bị rớt.

mình k0 rõ việc đấu nối thế nào nhưng nhà mình xài dây line điện thoại âm tường nên đấu song song . truy cập ADSL vẫn bình thường và gọi đt vẫn ok.K0 qua spliter như trên.

quoctrung0206
10-05-2007, 06:24
mấy bạn ơi. Đừng bực mình ,mình cũng dùm mạng vnn nè . Lúc đầu xài mạng thì lúc nào chẳng bị . Các bạn cứ chơi một thời gian khoảng 2 tháng là nó hết ngay . Đừng lo

shohoku
10-05-2007, 08:42
Mình hồi đó mới xài VNN cũng thế, nó rớt mạng hoài điên người luôn. Đã thử test dây rồi reset modem làm cả chẳng được gì, bực mình đem nó lên VNN cho mấy thằng kĩ thuật test lại modem vì sợ nó bị gì(vì là modem khuyến mãi của VNN cho mình). Đem lên nó thì nó setup cái gì đó khi đem về xài tốt đếm giờ :d. Bạn thử đem Modem lên cho nó xem

theduelz
10-05-2007, 10:15
Hix mình xài modem mua mà kô biết có được kô giờ gọi mấy thằng kỹ thuật về kiểm tra lại đường dây hả mấy anh ?

khoabeo108
10-05-2007, 16:15
Hix mình xài modem mua mà kô biết có được kô giờ gọi mấy thằng kỹ thuật về kiểm tra lại đường dây hả mấy anh ?

Xem lại những chỗ đấu nối với cáp điện thoại ấy. Nó hay xảy ra sự cố ở đó (nếu là sự cố đường dây) hoặc ở ngoài Nút(cái này phải nhân viên mới coi được).

theduelz
11-05-2007, 11:56
Máy anh ơi số diện thoại gọi kỹ thuật của VNN là số nhiêu vậy em gọi số diện thoại hỗ trợ thì nó kêu gọi 119

>> Mà 119 là số diện thoại báo hư điện thoại . No kêu gọi 119 xong 119 sẽ cho người của VNN xuong kiểm tra có đúng như vậy kô mấy anh . Em kô muốn làm phiền họ nên hỏi để kiểm tra

tềthiên
11-05-2007, 14:52
Máy anh ơi số diện thoại gọi kỹ thuật của VNN là số nhiêu vậy em gọi số diện thoại hỗ trợ thì nó kêu gọi 119

>> Mà 119 là số diện thoại báo hư điện thoại . No kêu gọi 119 xong 119 sẽ cho người của VNN xuong kiểm tra có đúng như vậy kô mấy anh . Em kô muốn làm phiền họ nên hỏi để kiểm tra

Việc support cho mạng VNN là do Bưu điện làm. bọn VDC chỉ quản lý đường truyền thôi. Bạn gọi 119 là đúng rồi đó. Nếu không thì mở danh bạ ra. Ngay mấy trang đầu sẽ có số của ông giám đốc bưu điện, nhè số đó mà gọi. :D

khiemtran
11-05-2007, 15:56
không ai chịu giải quyết thì nhắm vào các bác giám đốc, trưởng phòng gì đấy! Còn k0 đc nữa thì đem hợp đồng dến thanh lý luôn - tụi bưu điệ rất sợ vụ này!!!!!!!!!!!! hù một phát là tự dộng sữa cho bạn thôi.
Nói chung có vần đề thì bạn cứ nhấc đện thoại lên bào họ xuống sửa ngay. đừng ngại nhé

theduelz
11-05-2007, 17:47
Em thấy mạng media.net.vn vừa rẻ lại vừa ngon . Khổ nổi em ở Tan Phú kô nằm trong địa bàng phục vụ :D

>> Cám ơn các anh đã tận tình giúp đỡ

khoabeo108
11-05-2007, 19:01
Em thấy mạng media.net.vn vừa rẻ lại vừa ngon . Khổ nổi em ở Tan Phú kô nằm trong địa bàng phục vụ :D

>> Cám ơn các anh đã tận tình giúp đỡ

Đừng nhìn vào những lời quảng cáo bạn ạ, ko phải cái gì cũng ngon vậy đâu :)

Hỗ trợ kĩ thuật của VNN mới chuyển sang cho bên 119 rồi!

tềthiên
11-05-2007, 19:29
Đừng nhìn vào những lời quảng cáo bạn ạ, ko phải cái gì cũng ngon vậy đâu :)

Dân tình hay đứng nói này trông núi nọ vậy đó bạn ơi.

Hỗ trợ kĩ thuật của VNN mới chuyển sang cho bên 119 rồi!

Ở các tỉnh thì từ xưa tới giờ vẫn là 119. Ở TP thì trước đây do Netsoft hỗ trợ nay mới chuyển qua cho cty điện thoại --> chuyển sang 119.

theduelz
11-05-2007, 22:27
Mình gọi 119 rồi thằng kỹ thuật nói modem bị lỗi bó tay .

Hi!net
11-05-2007, 23:59
Họ đâu có kiểm tra modem mà biết nó hỏng chứ nhỉ :D ??? Đúng là độc quyền mà ....giống tui cười vỡ bụng mất..

quangtrong
12-05-2007, 11:02
Lúc đầu mình cũng bị nhưng bây giờ thì ổn định như chưa bao giờ đc ổn định hơn lol

chang_ngao_op
12-05-2007, 12:55
Mình cũng xài VNN, modem Zoom X5 trước không xài được (đèn ADSL cứ chớp chớp hoài) định kêu bán modem. Một bữa nọ buồn quá gắn vào lần cuối tự nhiên xài được ổn định cho đến bây giờ. Mình nghĩ là do tương thích giữa DSLAM và modem thôi.

tềthiên
12-05-2007, 14:12
Mình cũng xài VNN, modem Zoom X5 trước không xài được (đèn ADSL cứ chớp chớp hoài) định kêu bán modem. Một bữa nọ buồn quá gắn vào lần cuối tự nhiên xài được ổn định cho đến bây giờ. Mình nghĩ là do tương thích giữa DSLAM và modem thôi.

Việc không tương thích giữa DSLAM và modem đúng là có, nhưng rất hiếm. Bao nhiêu năm đi làm mình chỉ gặp vài trường hợp
- Modem ATL không chạy với vài dòng DSLAM Zyxel.
- Một vài dòng DSLAM Zoom không chạy với DSLAM của Siemens

Thường thì sau khi update firmware (hoặc DSLAM hoặc Modem) là hết bị.

Tuy modem thì có cả hàng trăm nhãn hiệu, DSLAM thì cũng có hàng chục nhãn hiệu nhưng trên thế giới chỉ có vài nhà sản xuất chípet thôi. Do đó việc không tương thích là rất hiếm.

khoabeo108
12-05-2007, 20:46
Mình gọi 119 rồi thằng kỹ thuật nói modem bị lỗi bó tay .

Nếu cậu vẫn "bó tay" mà nghe mấy chàng KTV đó nói, thì còn được nghe câu đó dài dài.
Hãy cho họ biết, mình ko fải là gà đi chứ!

trieudoahong
13-05-2007, 00:09
bác tềthiên biết nhiều wá. thật khâm phục. phải chi được học nghề của bác.

theduelz
15-05-2007, 18:52
Nhân viên Kỹ thuật đến nhà mình rồi họ phán do modem :

>> Nhà em xài modem USB em nghĩ họ nói cũng đúng chắc mua modem router quá . Kô biết FPT có dang khuyến mãi tặng modem ko ?

khoabeo108
15-05-2007, 20:24
Nhân viên Kỹ thuật đến nhà mình rồi họ phán do modem :

>> Nhà em xài modem USB em nghĩ họ nói cũng đúng chắc mua modem router quá . Kô biết FPT có dang khuyến mãi tặng modem ko ?

Đúng là modem kết nối qua cổng USB có độ ổn định ko bằng loại kết nối qua RJ45. Nhưng để chính xác nhất, thì nên đem cái đó đi test trước khi quyết định làm 1 điều gì khác

benuocday
15-05-2007, 22:14
Tôi dùng ADSL của Viettel cũng vậy.Bị rớt mạng liên tục.Gọi cho trung tâm của họ thi bảo sẽ cho người đến sửa nhưng chẳng thấy đâu.Chờ chán lại được.Bạn nào có y định lắp ADSL thì nên dùng cua FPT.Tôi khuyên thật đấy

ConGa_GaCon
16-05-2007, 20:26
công nhận bạn tề thiên hay thật mình đọc bài bạn trả lời hay quá. các bạn nói mỗi người một hướng theo mình gọi mấy cha ISP tới kiểm tra đo lại đường dây, kiểm tra lại thiết bị phần cứng trước ( mang qua nhà bạn bè test thử cái modem )

ngothuaan
02-07-2008, 02:38
cho hỏi 1 câu ngoài lề chút : Tôi làm mất hợp đồng dùng ADSL của VNN thì làm sao bây giờ ?

ttkgttkg
06-07-2008, 03:25
1/Gửi ngothuaan : bạn có thể lên chỗ làm HD để xin cấp lại-cái này ko mất tiền và họ có mẫu đơn sẵn-.
2/nếu đèn ADSL sáng bình thường mà rớt mạng thì các bạn phải k.tra lại thiết bị của gia đình ( modem , bộ nguồn modem-P ko đạt hoặc điện nguồn yếu- , card mang , máy tính các c.trình đang chạy , cáp nối .... )
nếu đèn ADSL tắt hoặc nháy thì hãy k.tra lại modem , bộ lọc-splitter- , dây line ... và cuối cùng là kiểm tra đường dây của bưu điện ( cái này thì phải nhân viên b.điện lam )
( nếu ko đc thì gọi 119= máy bàn hoặc mã vùng+119=di động )
3/bộ lọc (splitter )chỉ có tác dụng cho đ.thoại ( chống tiếng rít , rè khi bạn cắm nguồn modem ) ,còn modem nên cắm trực tiếp vào đg dây của bưu điện
4/modem mới không hẳn là modem ngon và modem ngon không hẳn là phải mới
5/Đừng có chửi người khác như vậy . có ngon thì lên hẳn bưu điện hoăc gọi chúng xuống mà chửi . nó cởi áo ra là nó táng cho ko còn răng mà ăn cơm đâu !
6/chúc mọi người zui zẻ !

nightstar_dhkt
23-04-2009, 09:32
Mình cũng dùng của VNN Trước giờ vẫn bình thường, không biết sao 2 hôm nay mạng disconnect liên tục. Cứ cách mấy phút là out: "destination net unreachable".

Advanced
04-06-2010, 22:16
Mình sử dụng ADSL của VNN, mạng Internet riệng biệt không có điện thoại vậy mà nó rớt liên lục luôn.
Cứ vài phút là Request time out.
Rồi vài phút sau thì
Reply from 206.190.60.37: Destination net unreachable.
Chắc chuyển wa mạng khác wa. :-h