PDA

View Full Version : Tính năng Air-Command và S-Pen của Galaxy Note 3

DieOut
21-10-2013, 10:32
Lại tiếp tục khoe hàng... nhầm, chia sẻ với bà con về con dế Note 3 một tí :">

Cái Note 3 đi kèm cây bút S-pen (tên chính thức nó thế, gọi là bút cho tiện) ốm nhách nhét gọn vào khe ở bên phải cạnh dưới thân máy, được giữ rất chắc nên không phải lo thất lạc. Trong hộp cũng kèm theo 1 số đầu bút thay thế. Cây bút này có 5 chiêu hay ho, mình vác ra làm chủ đề chính để share với bà con trong post này.

Lúc vừa rút bút ra khỏi thân máy, lập tức máy nhận ra và hiện menu Air Command lên. Bên thân bút cũng có nút Air Command, bấm vào là sẽ hiện menu này ngay vị trí bút.

Đầu tiên là cái Action Memo. Cái này mở ngay một trang ghi chú lên màn hình, tha hồ viết vẽ.

Có thể quét chọn một phần của ghi chú, sau đó nó sẽ hiện một menu nhỏ bên dưới. Tùy vào nội dung ghi chú mình chọn thôi, có thể gọi điện, danh bạ, mail, tìm kiếm, bản đồ...

Note3 nhận diện chữ viết khá tốt, chữ bác sĩ như mình mà nó vẫn đọc được. Như trong hình trên, viết tên người với số điện thoại, máy tự nhận ra số điện thoại khi chọn nút “gọi” trong menu. (số giả mình bịa ra thôi nhé các bạn, đừng tò mò gọi thử đấy)

Thứ 2 trong Air Command là Scrapbooker. Cái này là để thu thập thông tin mình thấy thú vị ở đâu đó về lưu lại trong máy. Chỉ cần vẽ 1 vòng quanh cái hình ảnh, text, link… muốn lưu lại, nó sẽ lưu trong app Scrapbook.

Sắp xếp thoải mái :D Rất tiện để thu thập ý tưởng cho các article bự hoành tráng trong tương lai. Bạn nào muốn đọc thử article mình viết thì đây nhé (http://forum.gamevn.com/content.php?4525-Nhung-cuoc-chien-trong-nganh-cong-nghiep-game-Phan-1-The-Master-Race) (tiếp thị bản thân, khà khà)

Thứ 3 là Screen Write. Bấm cái này thì máy tự chụp ảnh màn hình rồi đưa ra để mình tha hồ hí hoáy, viết vẽ, cắt cúp các kiểu. Hình ảnh xử lý xong được lưu vào folder Screenshot trong máy.

S Finder là tính năng tìm kiếm mọi thứ trong máy lẫn trên mạng. Tìm được cả các thông tin ghi lại bằng chữ viết tay trên máy, nhận diện giọng nói…

Thử phát âm chữ “search”

Lập tức nó tìm ra chữ mình viết trước đó trong gallery.

Cuối cùng là Screen Window. Cái này là một tính năng đa nhiệm thôi. Dùng bút khoanh 1 vùng trên màn hình, vùng đó sẽ được dùng để mở 1 ứng dụng mới.

Bằng cách này tha hồ mở nhiều ứng dụng trên màn hình, nắm kéo thả tăng giảm kích thước cứ như đang xài PC ấy :D

Nhìn chung là cái bút rất tiện dụng, tốt hơn hẳn kiểu input bàn phím ảo truyền thống vì có thể viết được vào note nhanh hơn hẳn so với dùng bàn phím. Nếu muốn nói nhược điểm thì có lẽ là vì Samsung làm cây bút 2 mặt như nhau, cái phím mở Air Command trên cây bút cũng không nổi lên nên hơi khó xác định nó nằm ở đâu, rút ra phải nhìn trước để đặt ngón trỏ vào cho đúng.

Lần sau đi sự kiện k phải hí hoáy cắm mặt vào màn hình nhìn phím ảo nữa, vừa ngước mặt xem ca hát phát biểu vừa biểu diễn tốc ký, chuyên nghiệp phải thế :D

BTW, hoan nghênh các bạn vào chém gió chung cho vui, mình tự biên tự diễn thấy cũng hơi buồn :)

Asukaheo
05-11-2013, 23:26
Có cây bút này thấy cũng tiện lợi quá nhỉ :)) mà chưa có note 3 để xài :(

HelloWild
07-11-2013, 18:34
Phân giải màn hình đẹp quá. Giao diện cũng có nhiều chức năng nữa. Có 1 cây chắc vọc cả tháng chưa biết hết chức năng lun. hia hia

ToiPhongTran
09-11-2013, 11:58
Mình thấy cái chức năng Air-command của note 3 rất hay, tới chỗ đâu đâu cũng có thể chỉnh được.

len_locnha
09-11-2013, 17:11
Tha hồ vẽ con giun, con rắn với cây viết hen, màn hình đẹp cho nên vẽ cái gì nhìn thấy cũng đẹp.

Infinity.Love
10-11-2013, 11:21
Cảm ứng nhạy thiệt.

Asukaheo
12-11-2013, 19:53
cho mình hỏi xíu :( mình vẫn chưa hiểu hết các tính năng của S-Pen mang lại :(

ruamatmun
15-11-2013, 16:50
note 3 kết nhất là chức năng air command :X

lazy_love
15-11-2013, 16:51
Thời buổi hiện đại, có xin chữ kí ca sĩ hoặc người nổi tiếng thì chỉ cần chìa cái Note 3 với cây bút ra thôi, quá sang :))

xuka_dethuong
15-11-2013, 16:52
Thời buổi hiện đại, có xin chữ kí ca sĩ hoặc người nổi tiếng thì chỉ cần chìa cái Note 3 với cây bút ra thôi, quá sang :))

Coi chừng bị giựt luôn nha bạn =]]
Lúc đó thì đừng có mà khóc nhóe :">

huskybeo
cũng may S-Pen dính kèm với máy, mắc công đi mua nữa thì rõ khổ

ToiPhongTran
Rút cây viết ra là tính năng Air- command được kích hoạt. Hay wá. Nhưng mà nghe ghê ghê í nhỉ. Như là kích hoạt tính năng boom hen giờ như trong mấy phim hành động :)

ruamatmun
15-11-2013, 16:53
cho mình hỏi xíu :( mình vẫn chưa hiểu hết các tính năng của S-Pen mang lại :(

S-pen là để dùng cho lệnh không chạm đó Asuka

lazy_love
15-11-2013, 16:53
Coi chừng bị giựt luôn nha bạn =]]
Lúc đó thì đừng có mà khóc nhóe :">

Haizz, làm người nổi tiếng ai làm thế, có muốn mà gây scandal vì giựt điện thoại à :p

Infinity.Love
15-11-2013, 16:55

T_T Một bộ đi kèm mà, chức năng chính của Note 3 là cây S-Pen này đó chú.
Cơ mà làm mất là phải đi mua cây bút mới đó nha bác, nhớ giữ kĩ :D

HelloWild
15-11-2013, 16:55
S-pen là để dùng cho lệnh không chạm đó Asuka

Bạn này giải thích quá chi tiêt, quá rõ ràng. Bạn kia còn chưa hiểu chỗ nào nữa về tính năng lệnh không chạm này không =))

huskybeo
16-11-2013, 15:46
Rút cây viết ra là tính năng Air- command được kích hoạt. Hay wá. Nhưng mà nghe ghê ghê í nhỉ. Như là kích hoạt tính năng boom hen giờ như trong mấy phim hành động :)

thì dùng cây s-pen là để kích hoạt chức năng air command tiện lợi hơn là dùng tay thôi. Không có gì ghê gớm đâu. Ghê gớm là chức năng của nó kìa

Day_Rise
23-11-2013, 22:48
Spen và air-command. Song kiếm hợp bích, lợi hại lợi hại.
thiếu 1 cái là cái kia chới với liền.

ToiPhongTran
23-11-2013, 22:50
Cùng 1 kích thước so với Note 2. Nhưng note 3 lần này đã thiết kế khác hơn, nhìn đẹp hơn. Cùng với đó là hàng loạt cải tiến, nâng cấp đáng chú ý. I LOVE IT!

len_locnha
23-11-2013, 22:54
Ụa, bật cây viết ra là tự nhiên aircommand được kích hoạt. Rồi ko mún dùng aircommand, dùng như bình thường, mà vẫn dùng cây viêt thì làm sao? Hay là đã móc cây viết ra là fải dùng air command ???

Asukaheo
23-11-2013, 23:01

xin chữ kí thì đâu cần phải khoe Note 3 trá hình đâu

ruamatmun
23-11-2013, 23:02
Bạn này giải thích quá chi tiêt, quá rõ ràng. Bạn kia còn chưa hiểu chỗ nào nữa về tính năng lệnh không chạm này không =))

giải thích quá chi tiết vậy mà :| còn mún biết lệnh không chạm là gì nữa không

ToiPhongTran
23-11-2013, 23:03
Ụa, bật cây viết ra là tự nhiên aircommand được kích hoạt. Rồi ko mún dùng aircommand, dùng như bình thường, mà vẫn dùng cây viêt thì làm sao? Hay là đã móc cây viết ra là fải dùng air command ???

Không fải đâu. Khi rút cây viết ra, thì sẽ tự động bật chức năng air command, nếu ko mún dùng thì đừng bấm chọn vào nó. nó mất đi thì dùng lại bình thường thôi. Còn chừng nào mún thì bỏ vô rồi rút ra lại.

tung_ecom
23-11-2013, 23:03
thì dùng cây s-pen là để kích hoạt chức năng air command tiện lợi hơn là dùng tay thôi. Không có gì ghê gớm đâu. Ghê gớm là chức năng của nó kìa

chức năng của nó thế nào mà gê gớm :| giải thích đi

Asukaheo
23-11-2013, 23:05
Spen và air-command. Song kiếm hợp bích, lợi hại lợi hại.
thiếu 1 cái là cái kia chới với liền.

thiếu 1 cái là chới với à :| vậy phải luôn đi cùng hả ? nếu mất 1 cái còn 1 cái thì không xài được hả Day_Rise :(

HelloWild
23-11-2013, 23:06

chỉ có mua lại cây của máy note khác thôi, chứ đâu fải cây nào cũng dùng được, ko khép bị lừa, rồi về quẹt xong làm xước, hư lun cái màn hình chục triệu nữa thì khổ.

ruamatmun
23-11-2013, 23:07
Không fải đâu. Khi rút cây viết ra, thì sẽ tự động bật chức năng air command, nếu ko mún dùng thì đừng bấm chọn vào nó. nó mất đi thì dùng lại bình thường thôi. Còn chừng nào mún thì bỏ vô rồi rút ra lại.

tự động bật có nghĩa là nó hiện lên phía trên màn hình lun đó hả :|

tung_ecom
23-11-2013, 23:08
chỉ có mua lại cây của máy note khác thôi, chứ đâu fải cây nào cũng dùng được, ko khép bị lừa, rồi về quẹt xong làm xước, hư lun cái màn hình chục triệu nữa thì khổ.

hic nghe mấy bác nói mà thấy cây s-pen quan trọng với air command quá, nếu mà hư 1 cái là coi như xong luôn T-T

ToiPhongTran
23-11-2013, 23:09
tự động bật có nghĩa là nó hiện lên phía trên màn hình lun đó hả :|

Ừah , nó hiện lên cái hình bán nguyệt, ở góc 1/4 bên dưới phải đó bạn. dùng cái gì thì trỏ cây viết vào rồi bấm, phụp phụp, xong

Pii Sociu
23-11-2013, 23:10
mấy chức năng này dọc mãi mà chưa thạo, mình thiệt là gà công nghệ mà :))

Asukaheo
23-11-2013, 23:11

Asuka còn không có máy mà vọc nè :( giá thành cao quá à

You & I
23-11-2013, 23:11
xin chữ kí thì đâu cần phải khoe Note 3 trá hình đâu

Khoe một chút rồi thôi đó mà :))

ruamatmun
23-11-2013, 23:12
Ừah , nó hiện lên cái hình bán nguyệt, ở góc 1/4 bên dưới phải đó bạn. dùng cái gì thì trỏ cây viết vào rồi bấm, phụp phụp, xong

nghe đơn giản vậy, hôm bữa có ra TGDĐ bấm thử mà không thấy no hiện hic

HelloWild
23-11-2013, 23:13

Nhà có gần chỗ nào bán không . Ngày nào cũng ra đó xài thử test đi, như mình này. hà há. Giừo còn biết hơn mấy ngừ mà có máy nữa. :D

xuka_dethuong
23-11-2013, 23:13
Dạo này có thú vui ghi stt facebook bằng ghi chú của Note 3 nữa ^_^

Infinity.Love
23-11-2013, 23:16

Kiểu này là phải chuyện chữ viết bằng Note 3 dữ lắm nè, chứ sao tui thấy mấy ông bạn tui viết ghi chú bằng Note 3 chữ xấu quá, như bác sỹ ấy :))

Asukaheo
23-11-2013, 23:17
Khoe một chút rồi thôi đó mà :))

khoe gì chứ khoe note 3 là bị giựt lun đấy nhé

ruamatmun
23-11-2013, 23:18

dành cho dân đại gia mới có thú vui này thôi

tung_ecom
23-11-2013, 23:19
nghe đơn giản vậy, hôm bữa có ra TGDĐ bấm thử mà không thấy no hiện hic

tui được bà chị cho mượn mà chỉ dùng chơi game, chứ cái lệnh này vọc cũng không thấy :|

Day_Rise
23-11-2013, 23:19
Sao thấy người ta demo, ghi chữ trên note 3 thấy đẹp lắm mà, mình ghi thì thấy xấu vậy ta. mặc dù cho chữ mình trên giấy đẹp à nha. Chắc do cây viết nhỏ quá.

Asukaheo
23-11-2013, 23:21
Sao thấy người ta demo, ghi chữ trên note 3 thấy đẹp lắm mà, mình ghi thì thấy xấu vậy ta. mặc dù cho chữ mình trên giấy đẹp à nha. Chắc do cây viết nhỏ quá.

chứ cây viết bình thương cũng nhỏ đó thôi, chứ Day_Rise xấu thì nói đi :))

ToiPhongTran
Cái note 3 này, mua về ngồi vọc cả tháng ko biết hết chức năng lun á chòi.
Cùng lắm biết sơ sơ về mấy cái chính thôi, sâu bên trong chắc fải dùng cả năm. hen!

Pii Sociu
Asuka còn không có máy mà vọc nè :( giá thành cao quá à

Có nhiều cách để bạn có thể trải nghiệm xài thử sản phẩm của Samsung mà, ra mấy trung tâm trưng bày sản phẩm xài thử đi á. :D

ruamatmun
23-11-2013, 23:22

demo lúc nào mà không đẹp, phải đẹp mới bắt mắt người dùng chứ

xuka_dethuong
23-11-2013, 23:24
demo lúc nào mà không đẹp, phải đẹp mới bắt mắt người dùng chứ

Biết đâu anh ấy chữ xấu bẩm sinh xao :">

tung_ecom
23-11-2013, 23:25
Cái note 3 này, mua về ngồi vọc cả tháng ko biết hết chức năng lun á chòi.
Cùng lắm biết sơ sơ về mấy cái chính thôi, sâu bên trong chắc fải dùng cả năm. hen!

có những cái dùng cả năm cũng không biết hết chức năng của nó, đối với những người mua máy thì xài đủ các chức năng thì thôi, còn những người khác thuộc dân công nghệ thì có thể vọc , vọc xong chán rồi bán ;))

Day_Rise
23-11-2013, 23:27
Có nhiều cách để bạn có thể trải nghiệm xài thử sản phẩm của Samsung mà, ra mấy trung tâm trưng bày sản phẩm xài thử đi á. :D

Tui cũng xử dụgn chiu này. hí hí.
Ra đó ai cấm ko cho dùng hông. "đấm phát chết luôn"

Infinity.Love
Ở đây nhiều bạn xài Note 3 quá nhỉ, mình lập hội Note 3 đi :x :))

Asukaheo

vấn đề là mình không muốn trải nghiệm, mà muốn có nó luôn, ước mơ của mình đó :X

ruamatmun
23-11-2013, 23:29
Biết đâu anh ấy chữ xấu bẩm sinh xao :">

cũng có thể 1 phần là như vầy :)) vì comment lúc trước là do hỏi tại sao chữ xấu đó mà =))

tung_ecom
23-11-2013, 23:31
ở đây là thích note 3 chứ không có tiền mua note 3 đâu =))

HelloWild
23-11-2013, 23:31
Tui thấy chữ mình cũng xấu nữa. Chắc khôn nhà dại chợ, tác phẩm của mình ko đẹp bằng của người ta. Do tâm lý.

xuka_dethuong
23-11-2013, 23:32
ở đây là thích note 3 chứ không có tiền mua note 3 đâu =))

Hehe, yêu thích công nghệ mà không có điều kiện, thiệt là buồn quá đi à, hixx