PDA

View Full Version : MÁY không khởi động

duongedu
29-10-2013, 11:30
Chào các bạn, máy tôi hiện nay khi khởi động nó ra bảng window (có mấy vết xanh chạy chạy trức khi vào win) rồi ra màn hình màu xanh đậm và báo bị lỗi có thể do vài phần mềm mới hoặc do phấn cứng, có thể bị virus, yêu cầu CHDISK/F (tôi không hiểu và không biết làm). VẬy máy tội bị gì và làm sao khắc phục, (các bạn chỉ kỹ kỹ vì tôi dở vi tính lắm), làm sao quét vi rút khi máy không khởi động được, có thể dùng CD diệt vi rút không các bạn , nếu được thì mình phải làm sao, các bạn giúp giùm nha.
* tôi vào safe mode cũng không khởi động được.
* trước đó tôi có cài adobe reader 9 hoẵc 11, Bitconec (đã tháo Bit)
Cám ơn các bạn nhiều lắm, chúc mạnh khỏe. Chào các bạn.

hoithegian
30-10-2013, 08:08
Chào các bạn, máy tôi hiện nay khi khởi động nó ra bảng window (có mấy vết xanh chạy chạy trức khi vào win) rồi ra màn hình màu xanh đậm và báo bị lỗi có thể do vài phần mềm mới hoặc do phấn cứng, có thể bị virus, yêu cầu CHDISK/F (tôi không hiểu và không biết làm). VẬy máy tội bị gì và làm sao khắc phục, (các bạn chỉ kỹ kỹ vì tôi dở vi tính lắm), làm sao quét vi rút khi máy không khởi động được, có thể dùng CD diệt vi rút không các bạn , nếu được thì mình phải làm sao, các bạn giúp giùm nha.
* tôi vào safe mode cũng không khởi động được.
* trước đó tôi có cài adobe reader 9 hoẵc 11, Bitconec (đã tháo Bit)
Cám ơn các bạn nhiều lắm, chúc mạnh khỏe. Chào các bạn.
Đầu tiên mua 1 cái đĩa Hireboot về bỏ vào chạy lên, vào trong đó mở chương trình memtest 86+, rồi sau đó kiếm 1 chương trình check disk nào có sẵn trong đó cho kiểm tra tất cả ổ cứng(2 chương trình này đều có sãn trong đĩa Hireboot) còn cách chạy chương trình rất trực quan do có giao diện rồi và chỉ bấm next là đa số. Sau khi chạy xong xem thử ở cả 2 chương trình coi có báo lỗi gì ko? nếu có:
1/ Lỗi ở chương trình memtest86+ tưc RAM lỗi thay RAM khác.
2/ Lỗi ở chương trình checkdisk thì là hư ổ cứng, phải thay ổ cứng khác.
3/ Cả 2 chương trình đều lỗi thì thay RAM+ ổ cứng.
Nếu sau khi chạy xong 2 chương trình mà ko báo lỗi gì hết, thì là do hư Windows chỉ có cách cài lại thôi, nếu máy có data gì quan trọng thì cũng trong đĩa CD đó sẽ có 1 HĐH mini WIndows XP cho chạy nó lên rồi vào đó copy hết data ra ổ cứng gắn ngoài or USB. Rồi tiến hành cài lại windows.

nguyentienphong
23-01-2014, 13:43
theo mình cách nhanh nhất là bác cài lại win. nếu còn không được nữa thì mang da hàng cho no đỡ vất vả bác ah :D

- - - Updated - - -

theo mình cách nhanh nhất là bác cài lại win. nếu còn không được nữa thì mang da hàng cho no đỡ vất vả bác ah :D

mktg_hostvn
24-01-2014, 16:51
bạn kiểm tra lại Ram nhé

aloloa
14-07-2014, 20:28
bạn dùng cồn lau lại ram là sạch bạn nhé

love_radio204
12-09-2014, 09:05
lỗi này thường là do ram, hoặc ổ cứng cuối cùng là hđh :D