PDA

View Full Version : Mở tiệm Internet thì mua máy cấu hình ntnào?

kool
05-05-2007, 11:06
nhà emm muốn mở tiệm Internet nhưng chẳng ai biết về kỹ thuật cả. các bác tư vấn giúp em nên mua máy với cấu hình như thế nào. Một tiệm 15 máy thì đầu tư khoảng bao nhiêu.

Có bác nào mở tiệm Net chưa, thuế đóng là bao nhiêu?

đa tạ các bác

vq5bao
05-05-2007, 14:25
1 máy 7tr( P4 3.0 ram 512 Vga 128 màn hình 17" webcam,phone,..)hiện nay có 1 số dich vụ nhận làm phòng NET bao luôn bàn ghế cáp .....
chi phí hàng tháng:thuê bao đg truyền 770.000đ;thuế 300.000đ (mhớ có bao thơ khi đăng ký thuế);diện 120.000đ/máy/tháng,có thể thêm 100.000đ tiền cúng tháng 7(bị kiểm tra)ngài ra tình còn tiền thuê nhà, nhân công , bảo trì máy(trọn gói 30.000đ/máy/tháng),phí thay linh tinh như bàn phím, chuột,phone(những cái này hay bị hư)và quan trọng là địa điểm kinh doanh phải thích hợp .Nếu có thể bạn nên học qua 1 khóa về internet game(tham khảo www.nhatnghe.com )

kool
05-05-2007, 16:14
"1 máy 7tr( P4 3.0 ram 512 Vga 128 màn hình 17" webcam,phone,..)"

Bác có thể liệt kê chi tiết ra dùm em luôn được không? em thấy còn tù mù quá, những cái thứ ấy hiệu gì? có mua second hand xài được không?
7tr cho 1 dàn máy là đắt quá bác ơi

Khóa học về internet game ở đâu mở vậy bác?

kool
05-05-2007, 17:10
Cho em hỏi tiếp:
Tiệm Internet thì cần phải mua máy chủ hay không? Máy chủ nên có cấu hình như thế nào, khoảng bao nhiêu tiền?

Ổn áp nên mua cho mỗi máy hay không cần mua?

vq5bao
05-05-2007, 18:30
Khóa học về internet game ở đâu mở vậy bác?
trước hết bạn cần là vào trang www.nhatnghe.com/forum thao khảo thêm vềkỷ thuật. bạn phải biết về máy tính và mạng thì mới làm đc nếu kg thì hơi bị mệt . máy chơi game online hay bị trục trặc lắm. còn về chi phí bạn cứ tính nhẩm là đc 7tr/may x 15 máy(dã có bàn ghê cáp nối mạng day điện , do bên bán máy bao luôn) + tiền xin giấy phép kinh doanh 3 - 4 triệu + tiền kéo đg truyền (của VNN)tùy theo khu vực có cáp hay kg 3-4 tr. máy chủ phải có nhưng kg cần máy mạnh ( 4tr/máy)để cài các phần mền quản lý.ổn áp thì cần mua (nếu nguồn điện kg ổn định) và 1 UPS(thiết bị lưu điện dành cho máy chủ(phòng khi bị cúp điện độc xuất)
nick YH của mình vq5bao

SLI-nForce4
05-05-2007, 21:10
Chà mở quán internet rắc rối hơn mình tưởng :crying:
Bây giờ nếu mở net thì xài AMD X2 3600+ theo mình là hợp nhất :)

khoabeo108
05-05-2007, 21:50
Tiệm Internet thì cần phải mua máy chủ hay không? Máy chủ nên có cấu hình như thế nào, khoảng bao nhiêu tiền?

15 máy thì chỉ cần mua thêm 1 máy nữa để làm máy chủ thôi là được. Cấu hình tương tự máy con, chỉ cần thêm ổ CD là được

jupboy3x4
06-05-2007, 00:14
hàng net thì dùng AMD đi , có VGA onboard mạnh mẽ, lại đỡ tốn điện
Abit NF M2S ( Geforce 6100 , cả lan onboard )= 63$ ( ngon,rẻ :D )
CPU thì Sempron 3000+ = 38$ là ổn rồi
Ram Kingston DDR2 512MB x2 = 30$x2 = 60$ (1GB ram , quá ổn ;)) )
HDD Seagate 80GB SATA2 = 50$
PSU Vicom có khoảng 17$ cho rẻ
case Sony Vaio = 11$ ( đẹp phết :D)
mouse + keyboard benq = 9$
Tổng cộng 248$ =3,992,800 VND
còn tiền cho thêm vào màn hình là ok , có gì qua cửa hàng tớ , anh em ddth + mua nhiều tớ giảm giá cho , hehe :-P

khonglochetdoi
06-05-2007, 00:24
nhà emm muốn mở tiệm Internet nhưng chẳng ai biết về kỹ thuật cả. các bác tư vấn giúp em nên mua máy với cấu hình như thế nào. Một tiệm 15 máy thì đầu tư khoảng bao nhiêu.

đa tạ các bác

Theo mình, làm cái gì cũng nên đầu tư một cách bài bản. Lời khuyên của mình là nên đi học một khóa Tin học căn bản trước đã, sau này đỡ rắc rối. Máy tính mua lúc nào cũng được, nhưng khâu quản lý mới quan trọng nhất.

jupboy3x4
06-05-2007, 00:34
chà , em nghĩ chả nên đi học làm gì ( theo ý kiến chủ quan của em , tại em ghét đi học , gò bó lắm =)) ) , cứ lên các forum , tham khảo , lúc mở cửa hàng , cac vấn đề sẽ phát sinh thì tích lũy đc kn í mà :D nhưng nếu cẩn thận đi học 1 khóa cũng tốt :-P nếu kém về kỹ thuật có thể thuê dịch vụ bảo trì tuy hơi tốn thêm 1 tí đó ;))

kool
06-05-2007, 22:04
hàng net thì dùng AMD đi , có VGA onboard mạnh mẽ, lại đỡ tốn điện
Abit NF M2S ( Geforce 6100 , cả lan onboard )= 63$ ( ngon,rẻ :D )
CPU thì Sempron 3000+ = 38$ là ổn rồi
Ram Kingston DDR2 512MB x2 = 30$x2 = 60$ (1GB ram , quá ổn ;)) )
HDD Seagate 80GB SATA2 = 50$
PSU Vicom có khoảng 17$ cho rẻ
case Sony Vaio = 11$ ( đẹp phết :D)
mouse + keyboard benq = 9$
Tổng cộng 248$ =3,992,800 VND
còn tiền cho thêm vào màn hình là ok , có gì qua cửa hàng tớ , anh em ddth + mua nhiều tớ giảm giá cho , hehe :-P

Chà, bác báo giá cho em là hàng mới xịn luôn đó hả? hay hàng sída vậy? Tiệm net mà cần gì phải chạy RAM 1GB, khủng hoảng quá
AMD là cái gì vậy bác, bác nói chuyện với em bằng ngôn ngữ "bà ngoại" chút xíu đi chứ thú thật em ko hiểu
Ổ cứng em nghĩ chỉ cần mua 1 cái là được, đúng ko?

jupboy3x4
06-05-2007, 23:29
Chà, bác báo giá cho em là hàng mới xịn luôn đó hả? hay hàng sída vậy? Tiệm net mà cần gì phải chạy RAM 1GB, khủng hoảng quá
AMD là cái gì vậy bác, bác nói chuyện với em bằng ngôn ngữ "bà ngoại" chút xíu đi chứ thú thật em ko hiểu
Ổ cứng em nghĩ chỉ cần mua 1 cái là được, đúng ko?

oái , cửa hàng tớ bán toàn đồ mới 100% à , làm gì có đồ sida ;)) ram 1GB mới good , các tiệm net bây giờ tớ thấy hay lắp ram 1GB lắm mà , còn chơi CLTB với TGHM :D , với cả giá ram đang rẻ lắm mà :x , AMD là hãng CPU giống Intel đó ;)) ổ cứng thì mỗi máy 1 cái , còn ổ CD thì cho 1 máy là đc , các máy khác tớ nghĩ chả cần ổ CD làm gì :-P

vn999vn
07-05-2007, 08:34
Mở net cực thật nhỉ?..mình cũng có ý tưởng mở nhưng xem xong các ý kiến thì..hoãn nó lại vô thời hạn vậy..híc..hi hi..

tran_phong
11-05-2007, 15:53
chính xác nếu mở net phải đầu thư ngon và mặt bằng nhà may ra có ăn.
to Kool: Nếu như bạn cảm thấy còn mờ mịt như vậy mình khuyên bạn đừng mở net sau này hối hận á. Còn về vấn đề ram 1G là tối thiểu cho 1 máy chơi game , chưa tính tới VGA nữa.
Còn nếu mà chỉ dùng cho chat chit lướt web không thôi thì ra tiệm lụm mấy con sida p4 về là OK rồi

SLI-nForce4
11-05-2007, 18:00
Main board mua con này thì hay hơn nhiều
http://xtremevn.com/forum/showthread.php?t=6933
:D

Max13
11-05-2007, 18:21

đa tạ các bác

.>>> Khuyên bác 1 câu chân thành,đầu tiên là bỏ tiền ra cho bác hay ai trong gia đình (2 người càng tốt) học 1 khóa về lắp ráp máy tính (học chừng 1 tháng rưỡi là ok thôi) có thể đăng ký ở các lớp học ngắn hạn (tham khảo trên mạng).

Chứ cả nhà chẳng ai rành IT thì...e hèm dễ bị tiền mất tật mang lắm bác ạ.Còn nhờ các công ty bao trọn gói bàn ghế+ máy+..... thì phải là công ty quen bít (nó còn ăn ít + cung cấp hàng good),chứ kô wen mà nhờ thì mệt lắm . Thằng bạn em là dân kỹ thuật đây này ,nhà mới mở tiệm net ,còn bị 1 thằng vô lừa trộm long tráo phụng mấy cây RAM...