PDA

View Full Version : vấn đề về modem

phongbe
04-05-2007, 20:36
Mình đang dùng modem Speedtouch 511e, luc bình thường chi có ít máy chơi thi ping đến ip của DNS sever kết quả là 19/ 20/21 còn khi chơi nhiều hoac cả dàn hoạt động thì ping kết quả là 140> 160. Chổ mình làm có 30 máy, chủ yếu chơi game audition. Không biết game này có nghiến băng thông không mà kết quả ping ghê vậy !?Mạng có lúc hay bị rớt, nhưng có lúc không hoặc rất ít khi rớt; khi vào 1 số trang như www.boyvip.good.to thì kết quả ping lên đến hàng 2000 và hơn. Phải chăng bị virut, mình đã luôn dùng bkav quét với phiên bản mới nhất.

Có 3 khả năng có thể là nguyên nhân:
1. virut
2. switch yếu ( minh dùng Cnet 24 +2port 1g và 1Dlink 16 + 2port 1g)
3.modem yếu nên bị treo khi hoạt đông công suất cao

Có 1 diều lưu ý la 24 may cắm vào switch Cnet minh bấm cáp không theo chuẩn mà bấm cáp theo kiểu đối xứng từng dây 1, như vậy có bị gì không , bình thường các máy dó vẩn vào mạng binh thương chơi game tốt, share file ok. Cái này có phải là nguyên nhân koo các bạn?
Mong các bạn cho mình ý kiến

nguyenvuhoang
04-05-2007, 21:30
chuyện mạng nhanh hay chậm hoàng không bàn đến vì có nhiều nguyên nhân. Nhưng thực sự bạn đã sai lầm khi không bấm cable đúng chuẩn
1. bấm theo 1 chuẩn ngẫu hứng thi sau này giả sử hệ thống của bạn có vấn đề về cable: đứt cable hay gãy đầu RJ 45 chẳng hạn bạn sẽ gặp khó khăn rất nhiều trong việc bảo trì, xử lý. Đây cũng là vấn đề hoàng hay gặp khi đi bảo trì những hệ thống do ai đó trước đây thi công và bấm không theo chuẩn (đôi lúc phải cắt bỏ 2 đầu và bấm lại cho đúng chuẩn)
2. không phải tự nhiên mà người ta đưa ra chuẩn bấm cable và yêu cầu bấm đúng chuẩn. đó là do các đôi dây trong sợi cable có bước xoắn khác nhau để khử nhiễu. Bấm không đúng chuẩn, vô tình bạn đã làm thay đổi thứ tự các bước xoắn, khiến tín hiệu bị nhiễu khi truyền đi trong các đôi cable. Điều này dẫn đến tín hiệu bị suy giảm trên cable. Với những sợi cable ngắn khoảng 3,4m bạn sẽ không thấy gì khác biệt. Nhưng khi nó dài khoang 15-20 m trở lên thì bạn sẽ thấy hậu quả của việc bấm không đúng chuẩn. Không loại trừ nguyên nhân 1 số loại cable rẻ tiền kém chất lượng cộng với kỹ thuật bấm sai dẫn đến tình trạng mạng bị yếu. Đó là trong trường hợp mạng nội bộ
còn bạn dùng mạng internet mà ping chậm thì do nhiều lý do ngoài những lý do hoàng đã kể trên. có thể là khu vực bạn kinh doanh xa tổng đài của ISP, do router. Bạn phải thử nhiều trường hợp khác nhau mới kết luận được. Diều quan trọng là khi hệ thống của bạn được thi công đúng chuẩn (trong điều kiện cho phép) thì bạn sẽ đỡ phải nhức đầu cho những trục trặc xảy ra

phongbe
04-05-2007, 21:43
mình sẻ bấm lại theo đúng chuẩn, nhưng phai hon 1 tháng nửa mới làm được vì đang o Sg, thi hk xong moi ve nhà, minh se kiem tra theo phuong phap loai tru`. Cam on ban da góp ý !