PDA

View Full Version : Thắc mắc làm việc tại nhà.

chameron
13-09-2013, 12:01
Em không biết đặt câu hỏi ở đây đã đúng chưa !

Hiện tại e làm web, làm việc tại nhà, có thuê thêm 3-4 người đến làm.

Nhưng em không đăng kí thành lập công ty, cũng chẳng có giấy tờ hợp đồng gì. Thì em đang phải đối mặt với nhữg vấn đề luật pháp gì không nhỉ ? Em nên tìm hiểu những vấn đề cơ bản gì nhỉ ?

Tại vừa có anh công an phường vào hỏi có phải công ty không ? có giấy phép gì không ?

kiettt
13-09-2013, 13:40
Hình như doanh nghiệp dạng gia đình, có dưới 10 nhân công thì bạn không cần xin giấy phép thành lập, không cần lo chuyện bảo hiểm cho nhân viên ? Cái này quy định lâu rồi, không biết giờ có thay đổi không, tốt nhất bạn lên chi cục thuế địa phương hỏi lại cho rõ.

Công an phường không có tư cách hỏi giấy phép thành lập công ty của bạn, họ e ngại chuyện gọi là "tụ tập đông người" thôi, chuyện này cà phê cà pháo thì giải quyết nhanh mà, chưa quen thì lúc đầu có thể phải nhờ qua trung gian nào đó (ông tổ trưởng tổ dân phố chẳng hạn), những quan hệ kiểu này nên cố gắng tạo và duy trì, đỡ khổ sau này lắm.

Theo cá nhân tôi, bạn nên lên quận đi đăng ký kinh doanh đàng hoàng, về mặt pháp lý bạn là một tư cách pháp nhân có đăng ký, mai mốt cần hóa đơn đỏ có thể đường hoàng đi mua, mở tài khoản ngân hàng đàng hoàng giao dịch với người ta cũng có uy tín hơn. Có khả năng bạn phải đóng thuế môn bài, chừng hơn triệu đồng/năm.

thangtaidanh
18-09-2013, 16:03
thì cứ bảo tụi em đâu phải công ty, tám chuyện vui vẻ với mấy anh là xong thôi mà ^^

tuanthe
18-09-2013, 17:46
theo mình nghĩ chẵng sao hết chịu khó bỏ ra chút tiền khi có ai đến ? thăm

dknylover
19-09-2013, 09:42
Mà nếu bạn có ý định đó thì bạn nên thành lập công ty - nhà nước sẽ hỗ trợ rất nhiều cho bạn về mọi mặt. Và ngoài ra bạn cũng dễ dàng có khách hàng mà người ta không e ngại về đối tác của mình.

alandon
30-09-2013, 10:14
Về mặt luật pháp thì bạn không phải lo gì cả, ở Việt Nam gần như chưa có luật nào được thực hiện một cách nghiêm túc cả.

Về sự nghiệp của bạn thì Bạn nên lập công ty cho mang tính chuyên nghiệp tuy nhiên lưu ý 2 vấn đề rất quan trọng sau:

1. Sẽ có nhiều thủ tục hành chính về thuế và giấy tờ phát sinh lúc thành lập và hàng tháng (bạn cân nhắc có đáng phải như vậy không)
2. Lập ra thì dễ nhưng xây dựng nó phát triển mới khó khăn gấp nhiều lần.

hoang89210
24-10-2013, 09:37
Bạn nên tìm hiểu về chế độ thuế với ngành hàng đang làm. Phân tích lợi hại xem.
Tuy nhiên ông bà vẫn nói: Danh bất chính tắc ngôn bất thuận. Có tư cách pháp nhân thì nhiều đối tác( nhất là những người có tuổi) tin tưởng bạn hơn là làm kiểu freelance.
Chúc bạn thành công

galapicture
30-10-2013, 11:55
Làm nhỏ thì cũng kg có gì, nhưng tốt nhất là bạn nên tìm một người hiểu về luật để tư vấn cho bạn

huatamphong
03-11-2013, 02:29
Mang lại giá trị cho người khác và ko làm việc phạm pháp dưới 100 người ở nhà bạn hàng ngày vẫn được.

ngt.anh
03-11-2013, 13:55
Nếu bạn có giấy tờ pháp lý thì khi nhận project về làm thì người ta tin tưởng bạn hơn và có thể nhận nhiều hợp đồng lớn về làm. CÒn như bạn làm nhóm như thế thì hợp pháp ko có gì phạm pháp cả

piaggiodaison
05-11-2013, 10:57
Làm lâu dài thì thành lập công ty để tạo thương hiệu. Chứ làm nhóm thế thì cũng không biết bao giờ sẽ tan.

GalaxyS4
21-11-2013, 00:02
Việc đăng ký 1 doanh nghiệp ở Việt Nam rất mở cửa bạn nên thành lập để kê khai 1 cách đàng hoàng và cũng hoành tráng.

doanduclinh
20-12-2013, 18:31
mình thấy không sao cả