PDA

View Full Version : Nhung ai da di lam ve Java

study
21-02-2003, 16:04
Xin chao,
Không biết có ai trong đây đã đi làm mà ngôn ngữ làm việc chính là Java không vậy. Cho mình hỏi, muốn đi làm được thì với ngôn ngữ Java thì mình phải học đến "đẳng cấp" nào, để có thể tự tin xin việc.
Dĩ nhiên là phải có nhiều cái nền tảng khác rồi. Nhưng ngôn ngữ làm việc là Java.
Vậy những ai đã đi làm rồi có thể hướng dẫn những kiến thức cần thiết ngoài Java ra để có thể bổ trợ cho công việc của mình. Và Java thì phải kiếm kiến thức đến mức độ nào thì mới đáp ứng đủ các yêu cầu của công ty, trước mắt là công ty trong nước, kế đến là công ty nước ngoài.
Xin cảm ơn.

dungsavi
22-02-2003, 19:08
minh cung thich ve van de nay nhung kho noi cung dang hoc va ngam cuu day neu dai ca nao biet xin chi vai chiu de cho su de hoc hoi ok.

quangvu
23-02-2003, 09:23
1. Để có thể làm việc tốt với Java ,các bạn cần hiểu rõ "Văn hoá" của nó .Khi Java được phát triễn ,rất nhiều chuẩn đã xuất hiện sung quan nó như Chẩn đặt tên ,Chuẩn giao tiếp Mạng . . . .
2. Để có thể giỏi Java ,trước hết các bạn không nên HỌC BẰNG HẾT mọi công nghệ của Java (JB,JEB,JSP/Servlet . . .) vì Java NHÌN mọi công nghệ băng một ÁNH MẮT duy nhất .Các bạn có thể thấy điều này khi lập trình Java APP/Applet/Servlet ,phong cách lập trình không khác mấy nhau .
3. Để lập trình tốt Java ,các bạn cần nhớ rõ các Lớp ,Hàm và ứng dụng linh hoạt.
4. Cách tốt nhất là các bạn làm một Project nhỏ ,đó là cach1 học tốt nhất .

Chúc thành công .

tiger2003
23-02-2003, 11:40
Tui cũng đang học đây. Có thể chia sẻ cùng các bạn.
- Trước hết có lẽ làm 1 cái tutorial đã (download ơ java.sun.com) về : Java Language (cái này ngôn ngữ nào cũng phải có rồi), Class and inheritence, Exception (Mấy cái sau có lẽ phức tạp hơn). Nhưng theo kinh nghiệm tôi nên đọc làm 2 đến 3 lần. Đọc rồi để hiểu sơ sơ , sau đó lúc nào rãnh lại mang ra ngâm cứu tiếp.
- Sau đó các bạn có thể rẽ nhánh ra đi theo
* JSP, Servlet, Java Bean : Cái này là lập trình web , nên đọc quyển Coreservlet & JSP là hay nhất. Quyển đó trình bầy đầu tiên là về Servlet, sau đó JSP, và JDBC - và như vậy hết quyển này là các bạn có thể cảm thấy tương đối tự tin hơn rồi đầy về làm web developer vì nó hướng đãn chi tiết và có từng ví dụ nhỏ. Cuốn này có thể download free ở www.coreservlets.com. Thực ra thì mình cũng phải học cuốn này đến 2 lần đấy. Hết quyển này các bạn có thể tự tin để tiến sâu hơn nữa vào cộng đồng java web development. Và chắc chắn các bạn sẽ biết phải học thêm những cái gì nữa. Tổng cộng thời gian tôi nghĩ là khoảng 1 tháng (java tutorial và JSP0
* Java Application - Khoản này thì mình cũng chưa rõ lắm, cũng đang tìm hiểu xem thế nào đây và hy vọng mọi người có thể chia sẽ cùng mình. Chắc cũng giống Visual Basic thôi. Bác nào đi về cơ sở dữ liệu thì làm mấy cái insert, update. Ai làm về hệ thống thì nghiên cứu mấy cái hệ thống của Java

Vậy tôi nghĩ các bác có thể hiểu là cần học Java đến đâu để xin việc rồi chứ

Chúc các bác có nhiều niềm vui với Java

phuong
24-02-2003, 09:40
werwefsdsdsadsds

ichxih
24-02-2003, 12:42
Theo tôi hiện nay các ứng dụng destop rất ít khi người ta sử dụng java mà chủ yếu java dùng để viết các ứng dụng mạng như tính cước qua mạng hay các dịch vụ trên mạng hay phát triển các gói thư viện hay java với Oracle (hỗ trợ nhiều trong Oracle) công nghệ Web với java (Servlet,RMI,JSP,EJB. . .) Hiện nay đang có một số công ty VN (FPT . . . ) cần người biết java với Oracle và có cả công ty nước ngoài (Mitani của Nhật). Nhưng tất cả đều xuất phát từ cơ bản, bạn phải làm quen với cách viết chương trình bằng java. Việc nhớ các gói của java không hẳn là cách hay mà hãy biết cách tra help vì java có rất nhiều gói và lớp và phương thức. Chúc bạn thành công.

2nd_anonymous
25-02-2003, 02:37
Mình là thành viên mới và cũng xin đóng góp chút ý kiến, mọi thứ mình nói ở đây chỉ là nói về Java web thôi thé (thực ra mình mới chỉ nhìn thấy người ta dùng java để viết application trong các research ở trường đại học là nhiều, hoặc có những đại gia như kiểu IBM dùng nó để viết những cái tool như Webshpere, cái này cũng là mình đoán nốt khi dùng cái tool này nhìn cái UI theme của nó, chả biết có đúng không, nếu sai thì mọi người sửa hộ , tóm lại là có vẻ ít (đấy cũng là phỏng đoán chủ quan thôi nhé)- mình tạm gọi là app để phân biệt với kiểu web). Đúng ra ngôn ngữ Java có quá nhiều thứ để học, nhưng nếu chỉ để viết các ứng dụng Web thì cũng không phải học hết mà chỉ học một số thứ cơ bản về những kiểu dữ liệu , những hàm hay dùng, cách dùng framework, kiến trúc J2EE, cách dùng datasource... tuỳ từng project.
Từ kinh nghiệm của bản thân tôi, trước khi vào dự án tôi chỉ có kiến thức sẵn có về C++, SQL, một chút không đáng kể về java core, chưa làm JSP bao giờ mà chỉ mới làm ASP ( nhưng cũng chỉ là loại ứng dụng đồ án môn học, not real world project) cho đến khi học đủ về kiến trúc, tool, ... viết xong cái task đầu tiên mất khoảng 2.5 tuần hard working, rồi từ đó về sau càng làm, rồi fix bug... mình sẽ tự rút ra kinh nghiệm dần dần.
Tóm lại, theo mình để làm về java web chỉ cần kiến thức cơ bản là đủ, không cần quá nhiều, kinh nghiệm sẽ có khi làm project cụ thể, nếu bạn cần thuyết phục nhà tuyển dụng thì hãy thử viết trước ở nhà một ứng dụng nào đó, mình recommend quyển "Mastering EJB", "JSP&Servlet"+"Java lập trình mạng" của NXB Minh Khai.
Thân.
P.S: gửi anh quangvu, em cũng đang muốn tìm hiểu một chút về search engine, anh có thể chỉ bảo không ạ, cái search của anh rất impressive.

lienson
20-03-2003, 03:51
Có bác nào biết phần mềm nào để tự test Java cho kỳ thi lấy bằng Java của SUN không (310-025). Giúp em với ! Em xin hậu tạ

hitoan
22-03-2003, 10:56
Hi ! Xin chao
Toi moi thu hoc Java
Day cho toi cach cai dat va link mot Applet
Thank !