PDA

View Full Version : Đổi đường dẫn mặc định khi cài chương trình

Maolivn
30-04-2007, 08:11
Mỗi khi cài game hay soft em thường cài vào ổ E, nhưng mặc định của Windows lại là cài ở ổ C, vậy cho em hỏi cách chuyển đường dẫn sang cài ở ổ E.

hienvp
30-04-2007, 08:25
Câu hỏi này khó trả lời nhỉ?
mỗi khi cài đặt một chương trình, thông thường nó đều hỏi mình sẽ cài vào đâu. Tại sao Bạn không chỉ đường dẫn tới thư mục Bạn muốn cài mà lại hỏi như vậy?

quangtrong
30-04-2007, 09:02
Ý bạn ấy muốn hỏi là chuyển mặc định như vậy 1 lần các lần sau khỏi chuyển

duongtien
30-04-2007, 09:08
Cái này thì thay đổi gì đó trong registry, đề tìm lại đã.

Maolivn
30-04-2007, 19:01
Hic, còn ai nhớ cái tip đó hok

Ngutinhoc
30-04-2007, 19:08
Theo tôi được biết thì cái đó thường là mặc định rồi, mỗi lần cài đặt bạn chỉ cần 1 thao tác nhỏ là chỉ đường dẫn khác mà thôi, quá đơn giản như đang giởn mà :)

Maolivn
02-05-2007, 18:24
Ặc, vậy thì ai làm chả đc, cái tip đó tui nhờ đã đọc ở đâu rồi nhưng ko nhớ, nên mới vào đây hỏi mừ :(

duongtien
02-05-2007, 18:30
Thư mục Program Files thường nằm chung với ổ đĩa cài đặt hệ điều hành, và mỗi khi cài đặt một chương trình mới vào máy tính, chúng thường được mặc định cài vào Program Files. Nếu bạn có nhiều ổ đĩa và ổ chứa thư mục Program Files quá đầy, bạn có thể chuyển đường dẫn của thư mục này sang ổ đĩa khác để những lần cài đặt sau các chương trình sẽ được mặc định cài sang ổ mới. Cách thực hiện như sau: vào Start\ Run > gõ regedit > OK. Trong cửa sổ Registry Editor bạn tìm đến khóa HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft
\Windows\CurrentVersion, bấm đúp chuột lên giá trị ProgramFilesDir ở khung bên phải. Trong cửa sổ Edit String, nhập vào đường dẫn mới cho thư mục Program Files. Nhập xong bấm OK, đóng Registry Editor, log off hoặc khởi động lại máy tính.

Maolivn
02-05-2007, 20:12
Làm đc roài, cám ơn anh n` lắm :D

shyshy
03-05-2007, 00:02
Em cũng đang định hỏi vđề này nè. Thank huynh nha.

vq5bao
03-05-2007, 14:16
Thư mục Program Files thường nằm chung với ổ đĩa cài đặt hệ điều hành, và mỗi khi cài đặt một chương trình mới vào máy tính, chúng thường được mặc định cài vào Program Files. Nếu bạn có nhiều ổ đĩa và ổ chứa thư mục Program Files quá đầy, bạn có thể chuyển đường dẫn của thư mục này sang ổ đĩa khác để những lần cài đặt sau các chương trình sẽ được mặc định cài sang ổ mới. Cách thực hiện như sau: vào Start\ Run > gõ regedit > OK. Trong cửa sổ Registry Editor bạn tìm đến khóa HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft
\Windows\CurrentVersion, bấm đúp chuột lên giá trị ProgramFilesDir ở khung bên phải. Trong cửa sổ Edit String, nhập vào đường dẫn mới cho thư mục Program Files. Nhập xong bấm OK, đóng Registry Editor, log off hoặc khởi động lại máy tính.

cái này phải thanksthanks.....thanks

chercercer
04-05-2007, 11:24
Sau khi chuyển ProgramFilesDir sang chỗ khác thì có cần copy những tệp trong C:\Program Files sang chỗ mới ko ? Vì trong C:\Program Files có một số thư mục quan trọng như "Common Files". Chẳng may Windows nó dò Common Files ở chỗ mới mà ko thấy thì chết.