PDA

View Full Version : Cách cắm dắc USB đằng trước

boy_choidep83
29-04-2007, 13:45
Máy tôi không sử dụng được Các dắc cắm USB đằng trước máy tính. Không hiều là do cái gì mà khi cắm đằng trước thì nó chỉ hiện lên dòng chữ " USB Device not Reconizze. One of the device attached to this computer has malfunctioned and windows does not reconize it " rồi không nhận USB nữa. Lưu ý là tôi cắm dắc đằng sau kô sao cả nhưng cắm đằng sau hơi bất tiện

Vậy có phải là mình cắm sai dắc nối từ chỗ cắm USB dến MAIN không ( Dắc nối này gồm 6 dắc nối nhỏ hình vuông và 2 dắc bẹt: mình chỉ có thể miêu tả thế vì không rành cái này lắm

Hay là cần làm động tác cài đặt gì để nó nhận USB. Cái này có thể đúng lắm vì mình nghi vậy.

Ai hay CẦY máy tính giúp mình cái

nguoimoi
29-04-2007, 15:06
Xin đâu đó cái dây nối cắm vào mà dùng như thế tiện hơn nhiều.

jidohunter
29-04-2007, 16:44
bạn nên cắm lại dây nối UsB với Main

penD820nongqua
29-04-2007, 16:49
Caution: Có nhiều dây nối trục trặc theo kiểu máy tính vẫn nhận ra là có USB, đèn USB vẫn nhấp nháy (nếu USB có đèn) nhưng o thể trao đổi giữ liệu được. Lý do: dây usb ở bên trong có 4 dây con và có thể một vài dây con trong này đã bị đứt (đứt ngầm) ở bên trong nên bên ngoài vẫn tưởng bình thường. giải pháp tốt nhất là thay dây mới

xemdebiet
30-04-2007, 23:35
Việc dây dẫn có vấn đề theo như bạn penD820nongqua nói cũng có song rất ít khi xảy ra. Vậy có nhiều khả năng bạn đã cắm nhầm dây, mở tài liệu đi kèm mà cắm lại cho đúng là xong thôi.

penD820nongqua
01-05-2007, 01:31
Việc dây dẫn có vấn đề theo như bạn penD820nongqua nói cũng có song rất ít khi xảy ra. Vậy có nhiều khả năng bạn đã cắm nhầm dây, mở tài liệu đi kèm mà cắm lại cho đúng là xong thôi.

tôi mua 6 cái dây nối dài usb tại T/A giá 2$/cái. mang về dùng có tới 3 cái bị lỗi như thế. dùng rất khó chịu :emlaugh: Nhưng với lỗi trên kia của bạn kia cũng có thể do cắm nhầm...

laitang
01-05-2007, 08:08
Tôi đã từng gặp tình trạng giống như bạn vài lần rồi. Nguyên nhân là do dây cắm USB từ phía trước máy gồm 8 sợi rời nhau, khi bạn cắm lên main thì phải để sao cho chúng không phải chỉ đúng thứ tự như trong tài liệu của main mà còn phải cùng chiều nữa, nghĩa là mặt có chũ trên jack cắm cùng quay về một phía. Hiện tượng này không xảy ra với dây cắm gồm 4 sợi dính nhau thành 1 bộ vì thế khi gặp tình trạng này, để dễ thao tác tôi còn cho một ít keo cho nó dính nhau thành một bộ vừa đúng thứ tự vừa cùng chiều là OK.

boy_choidep83
01-05-2007, 10:46
Cảm ơn mọi người đã góp ý.
Mình cũng nghĩ như các bạn là vấn đề dây cab không thể hỏng được vì mình có dùng được bao giò đâu và lại như mình đã hỏi lúc đầu. Máy không thể định dạng được USB chứ không phải không có tín hiệu

Còn về dọc hướng dẫn thì chịu vì mua Main cách đây 4 năm rồi nên muốn tìm đứa con thất lạc đó thì hơi khó. Ai có cách nào hữu hiệu nhất về cách cắm dắc không chỉ cho mình

Máy mình hình như cũng là 8 dây dời còn 2 các dắc dẹt kia có lẽ đó là dắc tiếng của Phone.

Help me

laitang
01-05-2007, 17:12
Nếu bạn muốn được chỉ dẫn cách cắm dây thì bạn phải cho biết tên đầy đủ và rõ ràng của main:
1 là coi trên vỏ hộp main nếu còn.
2 là mở nắp hông máy rọi đèn vào và đọc tên main tên và đời, nếu bạn không rành thì cứ post hết lên đây sẽ có người chỉ cho.
3 là dùng CPUZ để biết mã số của main thì sẽ tra ra được
4 là dùng Everest home để xem tên main là gì?

ConGa_GaCon
02-05-2007, 09:09
cách cắm dây USb theo máy bất kì đều theo chuẩn như sau
chân usb trên main gồm 9 chân (khuyết 1 chân) dây nối dài gồm 8 sơi ( 4 cặp mầu đi vơi nhau ) bạn bắt đầu cắm tư phía mà không có chân khuyết cắm theo thứ tự đỏ trắng xanh đen ( các cặp dây cùng mầu cắm song song nhau cho đến khi hết 4 day thi thôi) đây là chuẩn cắm của tất cả các máy. còn nếu bạn cắm mà không nhận cũng không có gì kì lạ cả. mình gặp nhiều trường hợp cắm ra đằng trước thì usb cắm vô không nhận nhưng cắm đằng sau lại nhận. cắm con úb khác vào lại nhận, nói chung lỗi này không phổ biến lắm nhưng không có cách khắc phục ( dôi khi nó chẳng nhận thiết bị)

boy_choidep83
03-05-2007, 12:08
Thanks mọi người. Mình ốt lên đây đặc tính của Main:

Main GIGA: M7TDB VER: 1.3

13/TDB20/0424B

Mình cũng nói luôn là dây căm USB gồm 8 dây và trên mỗi dây có ghi kí hiệu cụ thể như sau:
Đỏ (+); Trắng(Port - ); Xanh ( Port + ); Đen ( - )

Mình cũng nói luôn là USB vẫn nhận được đằng sau nhưng khi cắm đằng trước thì nó hiện ra dòng chữ
" USB Device not Reconizze. One of the device attached to this computer has malfunctioned and windows does not reconize it "
Và không nhận USb

Trợ giúp mình nhé

ConGa_GaCon
03-05-2007, 14:03
mình đã bảo nhiều khi nó không nhận ra thiết bị nếu cắm cổng trước mà, bạn muownj cái usb khác về cắm thế nào cũng được, đôi khi nó thế ( bạn cắm mà nó thông báo như thế nghĩa là cắm đúng rồi)

ConGa_GaCon
03-05-2007, 14:04
mình đã bảo nhiều khi nó không nhận ra thiết bị nếu cắm cổng trước mà, bạn muownj cái usb khác về cắm thế nào cũng được, đôi khi nó thế ( bạn cắm mà nó thông báo như thế nghĩa là cắm đúng rồi)

laitang
03-05-2007, 20:20
Main của bạn là BIOSTAR chứ không phảI là GIGA.
Sau đây là cách cắm dây USB:

ConGa_GaCon
04-05-2007, 09:00
chuẩn thế giới thằng nào chẳng như thằng nào, chẳng nhẽ GIGA làm một chuẩn bios làm một chuẩn ah lol

boy_choidep83
04-05-2007, 13:34
Gà con ơi!

Mình chả tin làm gì có chuyện nó không nhận LOẠI USB của mình.Chưa bâo giừo thấy nmáy nào mà kén USb cả. Đã cắm được đăng sau thì sao lại không cắm được đằng trước. Nếu vậy thì lý do ơhải là do cách cắm dắc hoặ một lý do nào khác chứ nhỉ!

ConGa_GaCon
04-05-2007, 14:17
mình không hiểu nguyên nhân nhưng mình gặp nhiều rồi(kinh nghiệm ) mà nói chung cắm đúng cắm cái máy in công usb vào nó nhận nhưng cắm cái usb vào không nhận cắm cái khác lại nhận bác giải thịch đi . em gặp cái này cả chục lần rồi

ConGa_GaCon
04-05-2007, 15:06
mình không hiểu nguyên nhân nhưng mình gặp nhiều rồi(kinh nghiệm ) mà nói chung cắm đúng cắm cái máy in công usb vào nó nhận nhưng cắm cái usb vào không nhận cắm cái khác lại nhận bác giải thịch đi . em gặp cái này cả chục lần rồi

nguyenvuhoang
04-05-2007, 15:35
cách cắm USB đàng trước theo 1 nguyên tắc chung, main nào cũng vậy thui. Nếu cắm sai thì khả năng cái Flash driver của bạn die la rất cao. Còn vấn đề tại sao nó lúc nhận lúc không là do những cái case trên thị trường giá rẻ, chất lượng thấp. có khả năng 1 trong 8 sợi dây bị đứt ngầm, hoặc nguyên nhân khác mà nó không cung cấp đủ nguồn để cái flash driver của bạn hoạt động. Những thiết bị được cung cấp nguồn ngoài như máy in sẽ hoạt động tốt vì đơn giản là nó k0 dùng nguồn lấy từ cổng USB. túm lại theo hoàng do chất lượng cổng và dây cắm USB từ main ra phía trước CPU quá tồi nên nó hoạt động không ổn định (1 nguyên nhân khác ít gặp hơn là do chất lượng của cái flash driver). Và nếu như bạn dùng 1 sợi dây nối dài USB chất lượng dỏm cắm vào cổng sau của PC thì hiện tượng không nhận flash driver cũng xảy ra đó

traiphieudu
05-05-2007, 18:20
Ngày xưa cái máy ở cơ quan mình cổng USB đằng trước nó toàn ăn thịt USB.Lúc cắm vào nó vẫn nhận bình thường nhưng sau đó đem sang máy khác là không bao giờ dùng được cái usb đó nữa.Nếu cắm vào cổng sau của máy đó thì không sao.Đợt đó cơ quan mình đến muời mấy cái usb bị thịt.Từ đó mình không bao giờ dám cắm cổng trước nữa.

steaven28us
06-05-2007, 10:29
Ho` ho`,các bạn có tin máy FPT Elead mới mua về cắm USB ở đằng trước là bốc khói ko(tiêu cái USB :( ,lớp mình có đến 8 "nạn nhân"). Dàn máy mới trường tui đóa :D

nguyenvuhoang
06-05-2007, 12:09
nguyen do bốc khói dễ hiểu thui: do người lắp máy cắm lộn chân 8 sợi cable usb, có nguyên nhân khác ít gặp hơn là do bị chạm. Vấn đề này bạn nào hay ra phòng net công cộng cũng dễ gặp lắm

boy_choidep83
06-05-2007, 21:23
Hic.
Bà con ơi. Tớ đã cắm dắc theo dúng hướng dẫn của mọi người nhưng vẫn không thể nào được, Nó vẫn báo như ban đầu mình Hỏi mọi người

Có ai còn cách nào khác không? Giúp mình cái

ConGa_GaCon
07-05-2007, 09:43
chẳng có cáh nào khác cả, nói như vũ hoàng nói là đúng rồi, mình thấy giải thích thế là hợp lý quá rồi. còn máy mà cắm bị chết USB đơn giản là mấy cha cắm dây usb nối dài cắm lộn cái dây nào đó

boy_choidep83
07-05-2007, 11:09
Bà con ơi, tớ đã lắp lại dây cab đúng như hướng dẫn nhưng máy vẫn báo hiện tượng như cũ

Có còn cách nào khác không?

chaichanh
16-05-2007, 14:55
Giúp mình vớ mình có Mainboad GIGA 945GCM-S2 nhưng không biết cắm cáp USB phía trước như thế nào cả(mình không có sách Mainboad) mong mọi người quan tâm và chỉ giúp mình với. Cảm ơn

ConGa_GaCon
16-05-2007, 15:01
chuẩn quốc tế như sau 2 đỏ 2 trắng 2 xanh 2 đen cắm song song nhau. trên main có chỗ cắm usb đằng trước, bạn nhìn thấy nó đề usb 1 cahnwgr hạn bạn cắm từ đầu đủ chân để sau khi cắm song sẽ có một chân khuyết thừa ra và một chân không có do lỗ này chỉ có 9 chân

The Old Man
16-05-2007, 15:12
mình không hiểu nguyên nhân nhưng mình gặp nhiều rồi(kinh nghiệm ) mà nói chung cắm đúng cắm cái máy in công usb vào nó nhận nhưng cắm cái usb vào không nhận cắm cái khác lại nhận bác giải thích đi . em gặp cái này cả chục lần rồi

Thấy lâu quá rồi chưa ai giải thích cho bạn Gà Con về cái vụ cắm printer USB chạy mà USB Flash không chạy mặc dù vẩn chạy ở cổng sau. Nên ráng giải thích dễ em nó khỏi thắc mắc
USB printer tự nó có điện cho nó (Có power jack cắm vào tường). Cái USB ở trứớc bị lỏng dây điện nên không có điện vào nuôi USB flash nên nó không nhận ra cái USB Flash đó. CÒn USB printer thì nó có điện riêng của nó nên OK.

Check lại đây điện kết nối của cái USB phía trước lại.

Nghe hợp lý không bạn Gà Con?

boy_choidep83
16-05-2007, 15:19
Trời ạ. Boy_choidep83 là người hỏi mà

Mọi người không đọc câu hỏi đầu tiên của tớ à. Nó vẫn hiện lên nhưng có dòng chữ đại loại là" Máy không thể nhận biết được caiUSB"
Đọc hộ mình cái câu hỏi đó nhé.
Còn như cách nói của Gà con về cách cắm dắc thig mình đã lắp đúng như thứ nhưng kô được. Hiện tượng vẫn như ban đầu mình hỏi, kô khác gì cả. Cắm đúng thứ tự, thậm chí còn lộn ngược lôn xuôi dắc cắm nhung vẫn báo một hiện tượng
Ai có cao kiến gì thì xin giúp bà con cai nhé

The Old Man
16-05-2007, 15:42
Trời ạ. Boy_choidep83 là người hỏi mà

Mọi người không đọc câu hỏi đầu tiên của tớ à. Nó vẫn hiện lên nhưng có dòng chữ đại loại là" Máy không thể nhận biết được caiUSB"
Đọc hộ mình cái câu hỏi đó nhé.
Còn như cách nói của Gà con về cách cắm dắc thig mình đã lắp đúng như thứ nhưng kô được. Hiện tượng vẫn như ban đầu mình hỏi, kô khác gì cả. Cắm đúng thứ tự, thậm chí còn lộn ngược lôn xuôi dắc cắm nhung vẫn báo một hiện tượng
Ai có cao kiến gì thì xin giúp bà con cai nhé
Bạn lộn ngược lộn xuôi cái dắc cắm thì cái USB của bạn đi đoong rồi.

command
16-05-2007, 18:08
Dây cắm dỏm nên có hiện tượng sụt áp vì vậy kô đủ điện áp để USB hoạt động được.Nếu cái vista thì nó sẽ báo chính xác là do power kô đủ.
Khắc phục: kiếm dây xịn nhưng dây này chẳng biết kiếm ở đâu.

ConGa_GaCon
16-05-2007, 20:53
tiện đây cho mình hỏi luôn vậy bác TOM ah mình thấy cách giải thich cảu bác hoàn toàn logic và hợp lý vậy cho mình hỏi vẫn máy đó cắm USB đằng trước không nhận cái 128 M mình cho cái thứ 2 128 transent khác thì nhận tiếp tục cám cái 1 G vô cũng nhận vậy mà cắm lại con 128 đầu tiên lại không nhận ( tuy nhiên cắm cả 3 ra đằng sau đều nhận ) bạn có thế giải thích không ?
mai mình đọc lại 8 cái chân cắm xem cái nào cấp điện vì mình cắm quen rồi không để ý mấy cái đấy, cám ơn bác nha thông tin rất tuyệt. Nếu HP anh em đi làm chầu bia chơi

boy_choidep83
17-05-2007, 11:43
Hic. Yên tâm, dảo linh tinh nhung USb kô hỏng đâu.

Đúng là có hiện tuợng. Cứ cắm đằng trước kô được nhưng đằng sau lại được. Chả hiểu tại sao nữa.

boy_choidep83
18-05-2007, 16:29
ÁI dà, chưa có ai ra được câu trả lời à.

Cái này chắc phải để mấy bác hay sửa máy tính trả lời thôi

boy_choidep83
18-05-2007, 16:33

boy_choidep83
18-05-2007, 16:36

Lord_of_monsters
28-08-2007, 10:46

người ta trả lời rồi đó thôi, sao vậy do không đủ diện cấp cho lên nó không nhận mặc dù có detect được bác rõ chưa

hieutt_kha
12-03-2011, 16:30
Tui mất dây cắm USB từ Main ra cổng đằng trước, tôi đang muốn chế giắc cắm và cắm lại. Tuy nhiên tôi không biết cắm theo thứ tự như thế nào trên bảng mạch của cổng USB phía trước. Giúp tôi với